[Funland] Giải thưởng khoa học có giá trị hơn 3 triệu đô do Ông Phạm Nhật Vượng và Phu nhân chuẩn bị trao

quangdieu05

Xe buýt
Đừng giở trò nhét chữ nhé. Ai nói ông VHV ko phải người Việt/vietnamese?
Nói thật là em không biết nói sao với cụ nữa.
vẫn biết có ofer this ofer that, cơ mà e k nghĩ cụ thế đâu ấy.

Thì TV ta nói có bao giờ sai đâu, không chỉ bài báo, mà số lượng GS, TS, NSND sản xuất ở VN cũng nhất nhì khu vực vs thế giới lận, mà sao trong Hội đồng xét cái giải to tiền này không có nổi 1 nhà khoa học Việt Nam thế nhỉ, Dàn nhạc giao hưởng QUỐC GIA VN chơi bài tổng kết cũng do 1 bác Japan hịn CHỈ HUY nhở :D
Ơ thế té ra mấy ông Mỹ nhận vơ à ;))
Nhìn lại bảng ghi danh Hội đồng chính thức đi, xem ai nhận vơ, nhé!
Giải QT phải có thành viên nước ngoài là chuyện đương nhiên, nhưng giải của VN tổ chức ở VN mà không có nổi 1 nhà khoa học được đào tạo đại học ở VN, sống làm việc ăn lương của VN, (VN có hẳn mấy cái viện Hàn lâm to to gì đó lận :D) thì cũng vẻ vang thật.

Còn chuyện 2 ông GS gốc Việt: 1 là ông Vin ghi láo, 2 là các ông GS ko biết đọc, 3 là có đứa tính nhận vơ =))

GS Vũ Hà Văn (Mỹ):

Ông đậu bằng tiến sĩ toán học tại Đại học Yale, Hoa Kỳ.[4] dưới sự hướng dẫn của giáo sư László Lovász. Sau thời gian nghiên cứu hậu tiến sĩ tại Viện Nghiên cứu cấp cao (IAS) Princeton và tại Ban Nghiên cứu của Microsoft, từ năm 2001 đến 2005, ông làm việc ở Đại học California tại San Diego[4], trong chức vụ phụ tá giáo sư, phó giáo sư rồi giáo sư (full professor). Từ mùa thu năm 2005, ông trở thành giáo sư toán học tại Đại học Rutgers[4] và từ năm 2011 là Giáo sư Đại học Yale (nơi ông bảo vệ luận án tiến sĩ, năm 1998). Ông cũng là giáo sư thỉnh giảng của Đại học Paris 6 năm 2006.

Giáo sư Đặng Văn Chí (Mỹ)

Sinh năm 1955 tại Sài Gòn, Phó trưởng khoa Y tại Đại học Johns Hopkins.
Đặng Văn Chí là con trai của Giáo sư Đặng Văn Chiếu (Bác sĩ giải phẫu thần kinh, Hiệu trưởng Đại học Y khoa Sài Gòn). ông Chí và người anh em Chúc được cha cho rời Việt Nam năm 1967 (lúc ông 12 tuổi) sang ở với một gia đình Hoa Kỳ bảo trợ ở Flint, Michigan để đi học tại Mỹ. Sau sự kiện 30 tháng 4 năm 1975, 2 anh em lại đoàn tụ với toàn thể gia đình khi họ tản cư sang California. Sau khi tốt nghiệp tại Đại học Michigan, ông theo học và nhận bằng tiến sĩ hóa học của Đại học Georgetown, trước khi học tiếp ngành y tại Đại học Johns Hopkins. Sau khi tốt nghiệp, ông tiếp tục ở lại tham gia nghiên cứu và nhanh chóng chứng minh khả năng ưu việt trong ngành y khoa. Ông được đánh giá như một bác sĩ hàng đầu về ung thư tại Mỹ, với hơn 160 bài báo khoa học đăng trên các tạp chí y khoa danh tiếng thế giới, theo trang mạng của ĐH Johns Hopkins. Giáo sư Chi cũng từng trực tiếp hướng dẫn cho 12 nghiên cứu sinh tiến sĩ và 26 nghiên cứu sinh sau tiến sĩ.
1. Mời cụ đọc kỹ lại các còm của cụ về cái cụ nói là nhà khoa học VN.
2. GS V H Văn vẫn đang là người VN, làm việc chính tại trường ĐH ở Mỹ, ghi thế có gì sai? Mỗi năm từ 2019 đến giờ ông ấy đều có làm việc, sống và ăn lương của Vin đấy, dù k phải là fulltime
3. Bác định nghĩa thế nào là nhà khoa học Việt Nam, nói rõ ràng ra rồi tranh luận tiếp. ok?
Cụ chê cái Viện hàn lâm KHCN, ok, nhưng đừng lập lờ câu chữ.
Mà nói thẳng ra thế này, Vin nó có tiền, giải của nó chất lượng, nó đủ tầm mời được hội đồng đánh giá tốt nhất. ok? Nó thích thế, làm gì nhau,ơ kìa.
Văn vẻ từ qua đến giờ, từ cái search google đến tỉa tót về nhà khoa học VN, thấy cụ cay cú ghê :D
Túm lại các ông có tên trong HĐ do Vin ghi toàn GS Mỹ Anh Pháp hết, có 1 ông Ấn Độ:
Nếu là công dân VN, quốc tịch VN, ăn lương VN thì lý do gì mà Vin ko ghi, đương sự không cải chính :D

View attachment 6848114
Họ ghi nơi đang công tác chính cụ nhá.
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu nhể.
Cụ ko biết đọc à?
Rồi sao, có cái gì chứng minh mấy ông trên ko phải công dân Mỹ, quốc tịch Mỹ mà là quốc tịch Hoa Kỳ à? ;))
Cái wiki nguồn mở ko phải minh chứng xác thực quốc tịch nhé.

Cho cái ảnh Wikipedia tiếng Anh được ko? ;))
Em có dẫn chứng cụ ấy quốc tịch Việt Nam, cụ bảo không phải, mời cụ chứng minh :D ơ kìa
Chỗ nào ghi "quốc tịch VN" thế? ;))
Tự trích bừa rồi ko tìm ra chỗ nào ghi "quốc tịch VN" à? Hay ko biết đánh vần tiếng Anh? ;))
Chắc mới đánh vần thấy chữ was born in Hanoi, Vietnam thì hoa mắt lên chộp vội =))
Mới đánh vần thấy chữ was born in Hanoi, Vietnam thì hoa mắt lên chộp vội =))
88888

Giờ còn cố cãi chày cối GS Vũ Hà Văn ko phải người VN, may mà GS VHV là con trai của nhà thơ Vũ Quần Phương và được học giáo dục phổ thông ở VN. Ko phải con trai nhà thơ thì chắc cãi cố là được đấy.

tratida

[Tịch thu bằng lái]
Từ từ rồi cụ sẽ hiểu đấy là tiền của mình hết.
toàn tiền từ mấy chỗ đang thoáng gần nhà em, giờ thành hộp diêm hết :)).
Ngày trước em thấy các cụ OF bảo đừng có dạy người giàu tiêu tiền, giờ anh Vượng có tiền anh ấy tiêu theo kiểu của anh ấy, nhiều cụ lại a cay bảo thế này thế nọ, nghĩ cũng hài, anh ấy tiêu tiền của anh ấy, có làm sứt mẻ cái gì của các cụ đâu mà các cụ lao vào chửi. Trong khi bao nhiêu cụ tung hô những người kêu gọi từ thiện rồi sau đó chính những người làm từ thiện kia lừa gạt tiền của các cụ, các cụ vẫn chấp nhận. Ngẫm lại, anh Vũ Trung Nguyên anh ấy nói dân tộc âm tính cũng chả sai, chửi thì giỏi mà rốt cục chả được cái gì ra hồn, em thấy các cụ xúm vào chửi anh Vượng như có cái tư duy, tiền không phải của mình nhưng mình không được cho tiền thì mình ghét, hãm vãi chưởng.
ví dụ em chả được cái xu mẻ nào của Vin, em cũng chả dùng gì của VIN (mà được ưu đãi hay đặc thù ko thể ko dùng).quanh cái nhà của em thì bị bị cái nh mấy cái nhà của Vin đè mất, đường đi lại của em thì bị mấy cái nhà Vin làm tắc đường, thì em được hay mất gì ạ?

Cavaho

Xe tăng
Không thấy anh Quyết đại hiệp làm cái giải Ép lờ cờ phiu chờ cho nó Hoành nhể.

meotamthe

Xe cút kít
ví dụ em chả được cái xu mẻ nào của Vin, em cũng chả dùng gì của VIN (mà được ưu đãi hay đặc thù ko thể ko dùng).quanh cái nhà của em thì bị bị cái nh mấy cái nhà của Vin đè mất, đường đi lại của em thì bị mấy cái nhà Vin làm tắc đường, thì em được hay mất gì ạ?
A. Quanh cái nhà của cụ, nhà Vin xây có xây đè lên nhà cụ không, nếu có xin cụ cho cái ảnh chụp chứng minh ạ.
B. Nếu nhà của Vin xây xung quanh nhà cụ, họ có xây chèm sang đất nhà cụ không, nếu có xin cụ cho cái chứng cứ ạ
C. Nếu đường đi của cụ bị mấy cái nhà của Vin xây nên làm tắc đường, xin cụ cho những chứng cứ sau:
C1: chứng cứ chứng minh đường đi kia là sở hữu của cụ
C2: chứng cứ chứng minh vì có nhà của Vin xây nên tắc đường, cụ thể là nhà của Vin xây trực tiếp tham gia giao thông gây tắc đường.
C3: chứng cứ chứng minh nhà của Vin xây thuộc về Vin, chứ không thuộc về người mua căn hộ đó.

Mời cụ cung cấp chứng cứ của những mục trên, em sẽ nói cụ được gì và mất gì, nhưng ngay khi cụ chưa cung cấp được, em có thể khẳng định là trên này cụ được chê chửi, chỉ có điều chê chửi đúng hay không lại là câu chuyện khác, mời cụ !

meotamthe

Xe cút kít
Bộ sách đó có sai sót nhưng không ai dám đến gặp Lã Bất Vi để lấy vàng cả.

Thể nào cũng có bác bảo là hay là sợ nước chè :P
Sau này có học giả lọc ra được 11 chỗ sai sót, bao gồm cả chính tả, cách dùng câu, có cả không chính xác với sự thật. Tuy nhiên với lượng kiến thức đồ sộ 26 quyển, 160 chương với khoảng hơn 200 nghìn chữ, số lỗi 11 là một con số rất nhỏ, nhiều sách bây giờ còn chả đạt được tỷ lệ lỗi này.
Không có người đến lấy vàng vì sở học cá nhân của các học sỹ thời đó hạn chế, phần lớn đều nằm dưới tầm tác phẩm, thứ nữa là do quyền thế của Lã Bất Vi quá lớn, không ai dám liều lĩnh đi sửa sách của Lã Bất Vi cả.
Chắc cụ nhắc đến ý thứ 2 do quyền lực quá lớn. Nhưng có lẽ là hơi quá đà trong phép so sánh này, VIN tuy lớn nhưng chưa là gì ở Việt Nam cả, đặc thù của Việt Nam là không có tập đoàn kinh tế nào có thể chi phối chính trị, khác hoàn toàn với quyền uy của Lã Bất Vi thời đó. Tiếp nữa là tầm các cụ chém gió cho vui ở OF thì chưa có ai có khả năng hơn anh Vượng cả, nên nó giống thằng ăn mày chửi tay hào phú giữa đường cái quan thôi, rốt cục chửi có dẻo mấy, cũng chỉ là thằng ăn mày.
Nói chuyện sợ uống nước chè, dân mình hơn chục năm dùng FB, tự sinh ra tính tự do ngôn luận theo hướng ngu ngốc mà phương Tây truyền vào, nhưng chưa học được cái tính tự giác về pháp luật như Tây, chửi tuy dẻo nhưng ý thức về ranh giới vu khống, bôi nhọ với chê bôi chửi bới không rành rọt, nên đầu nghĩ tức thì mở mồm ra chê nhưng lại dính vào phạm vi vu khống bôi nhọ, đi uống nước chè vẫn là còn nhẹ, chứ ở Tây nó lập vi bằng và kiện cho bung biêng, nên mới có chuyện ở quê thì húng, chứ ra nước ngoài lại cún cút im re, bảo chả bao giờ phải thế, nhưng thực chất là không dám như thế.

Easy girl

Xe buýt
vài ví dụ nhỏ: vin mua vinexad rồi chuyển đổi cái triển lãm ở mễ trì thành chung cư với bieetj thự, nhồi đống người vào đấy ảnh hưởng hạ tầng dân cư xung quanh
A. Quanh cái nhà của cụ, nhà Vin xây có xây đè lên nhà cụ không, nếu có xin cụ cho cái ảnh chụp chứng minh ạ.
B. Nếu nhà của Vin xây xung quanh nhà cụ, họ có xây chèm sang đất nhà cụ không, nếu có xin cụ cho cái chứng cứ ạ
C. Nếu đường đi của cụ bị mấy cái nhà của Vin xây nên làm tắc đường, xin cụ cho những chứng cứ sau:
C2: chứng cứ chứng minh vì có nhà của Vin xây nên tắc đường, cụ thể là nhà của Vin xây trực tiếp tham gia giao thông gây tắc đường.
C3: chứng cứ chứng minh nhà của Vin xây thuộc về Vin, chứ không thuộc về người mua căn hộ đó.

Mời cụ cung cấp chứng cứ của những mục trên, em sẽ nói cụ được gì và mất gì, nhưng ngay khi cụ chưa cung cấp được, em có thể khẳng định là trên này cụ được chê chửi, chỉ có điều chê chửi đúng hay không lại là câu chuyện khác, mời cụ !

meotamthe

Xe cút kít
vài ví dụ nhỏ: vin mua vinexad rồi chuyển đổi cái triển lãm ở mễ trì thành chung cư với bieetj thự, nhồi đống người vào đấy ảnh hưởng hạ tầng dân cư xung quanh
Ví dụ của cụ có giống ví dụ của cụ kia không ạ.
Tạm cho giống nhé, vậy em hỏi cụ:
Ảnh hưởng hạ tâng dân cư xung quanh mà cụ nói cụ thể nó ảnh hưởng như thế nào ạ ?
Việc họ chuyển đổi triển lãm thành chung cư với biệt thự có vượt ra ngoài phạm vi cái triển lãm cũ không ạ.
Em hỏi cụ 1 câu ngoài lề, nếu em có 1 cái sân cực rộng, cụ mua lại cái sân đó rồi xây nhà để bán trong cái sân đó, cơ quan địa phương theo luật cho phép cụ làm thế, em có thể nói cụ xây nhà trong khuôn viên đó là ảnh hưởng đến hạ tầng dân cư xung quanh không ạ ? Cụ không động đến em nhưng em nói cụ ảnh hưởng đến em, cụ đồng ý chấp nhận chuyện đó là sự thật chứ ?

inovavgj

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
chỉ có anh Vượng mới dám làm và làm thành công , like

Giải thưởng thì lớn, hội đồng thẩm định toàn người có chuyên môn cấp cao nhất, trao hạng mục cũng rất xứng đáng thì không thấy bàn.
Lại đi lo cho tiền của a Vượng, buồn cười mấy cụ thật chứ.

hdaitech

Xe buýt
Đến giờ vẫn không hiểu nhiều cụ ghét V với bất kỳ lý do nào thế.
- xây chung cư bán đc thì bảo toàn xây cho bọn giàu, mật độ cao, bán đắt. Ngoài xẻ đất ra thì éo làm đc cái gì khác.
- khi làm làm đt, o tô thì bảo con buôn đất, éo biết gì về công nghệ mà làm, quay lại nghề xẻ đất bán đi.
- tài trợ cho giải khoa học thì bảo trưởng giả học làm sang, éo ra cái gì cả
vaan vân và mây mây, ko làm cũng chửi, làm gì cũng chửi. Như kiểu các cụ chờ a V có hành động gì đó là chửi.

tratida

[Tịch thu bằng lái]

Cụ là gì mà em phải chứng minh? em chỉ nói là em chả nợ Vin nhà cụ cái gì mà Vin nhà cụ cũng chả giúp gì cho em.

tratida

[Tịch thu bằng lái]
Đến giờ vẫn không hiểu nhiều cụ ghét V với bất kỳ lý do nào thế.
- xây chung cư bán đc thì bảo toàn xây cho bọn giàu, mật độ cao, bán đắt. Ngoài xẻ đất ra thì éo làm đc cái gì khác.
- khi làm làm đt, o tô thì bảo con buôn đất, éo biết gì về công nghệ mà làm, quay lại nghề xẻ đất bán đi.
- tài trợ cho giải khoa học thì bảo trưởng giả học làm sang, éo ra cái gì cả
vaan vân và mây mây, ko làm cũng chửi, làm gì cũng chửi. Như kiểu các cụ chờ a V có hành động gì đó là chửi.
thực ra cứ nhìn những gì cụ V đã làm từ trước giờ thôi, em cũng chả thấy hưởng được cái khỉ gì của cụ ấy. Ngay cái vụ mua vé bóng đá, mất công làm thẻ cụ ấy rồi mua chộp giựt không khác gì trước khi cụ ấy vào làm. Tóm lại cụ ấy vẫn cạp đất mà ăn thôi, còn lại dư tiền cụ ấy làm gì thì làm.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ là gì mà em phải chứng minh? em chỉ nói là em chả nợ Vin nhà cụ cái gì mà Vin nhà cụ cũng chả giúp gì cho em.
Em là gì á, em là người mà cụ hỏi đấy, cụ hỏi và em phân tích, trong phân tích của em có nhắc đến những chi tiết mà cụ nói, không chứng minh được không sao cả, em chỉ đơn giản chỉ phân tích xem vì sao họ thù ghét, hoá ra vì Vin không giúp gì được cho cụ nên cụ ghét.

Anycar

Xe tăng
Cứ có thớt liên quan đến vin là em thích. Các loại quan điểm luôn, nhân danh cũng có nữa. Xã hội nó hiện lên rất chi là cô đọng. Mà hay cái là nhiều cụ coi vin như c.*.t nhưng cứ có nó xuất hiện là xông vào nhiệt tình.

tratida

[Tịch thu bằng lái]
Em là gì á, em là người mà cụ hỏi đấy, cụ hỏi và em phân tích, trong phân tích của em có nhắc đến những chi tiết mà cụ nói, không chứng minh được không sao cả, em chỉ đơn giản chỉ phân tích xem vì sao họ thù ghét, hoá ra vì Vin không giúp gì được cho cụ nên cụ ghét.
em cũng đâu ghét? em mà ghét là em đặt điều cho cụ ấy rồi, có chỗ nào em đặt điều cho cụ ấy không?

CaoXanh

Xe tăng
Tổ chức 1 vài năm anh V lại tuyên bố dừng tổ chức giải ghưởng như những gì anh ấy đã làm thì sao nhỉ
VG và đ/c Vova luôn nhấn mạnh theo đuổi slogan: mãi mãi tinh thần KHỞI NGHIỆP..
Ngay cả ở quốc gia khởi nghiệp là Israel thì tỷ lệ khởi nghiệp công nghệ thành công ~5%..==>> Hy vọng giải VinFuture sẽ nằm trong số 5% may mắn không bị đoản thọ (có lẽ phụ thuộc nhiều vào tiến độ triển khai kế hoạch IPO ở Mỹ của cty con "mất gốc"= VF Singapore)..🤔

Xe xăng thì tán gia bại sản.
Vsmart thì nằm dưới mồ sâu.
Vinmart thì bán mình .
Tốn tiền tỉ vụ avg .
Ipo ko thành .
Nhưng cứ tung tiền ra chứng tỏ chất chơi.
Em thì thấy nó chả nâng tầm gì VN cả. Một tài phiệt, đến từ 1 nước chả có nhà khoa học nào tầm cỡ, bỏ vài triệu $ ra làm giải thưởng cho các nhà khoa học thế giới !
Không biết giới khoa học họ có đánh giá như thế nào nhỉ ?Các tạp chi khoa học danh tiếng có đưa tin này không ? Người đươc giải có thể đưa vào profile một cách đầy tự hào như kiểu giải Nobel không, Hay kiểu như ờ cho thì nhận. Cảm ơn.
Hy vọng nó kéo dài được cả trăm năm như giải Nobel thì may ra
Vài năm trước VIN cũng ồn ào mời 100 nhân tài về hội tụ, sau 4 năm giờ không rõ cái dự án đó thế nào. Mà thật sự thì qua cái này em lại thấy dân VN đúng là nó nhược tiểu. Bỏ tiền ra để đưa cho người ta chứ có gì mà tự hào? Bao giờ VN có nhiều người như Ngô Bảo Châu thì em thấy tự hào. Bao giờ VN có tập đoàn như Samsung thì em cũng tự hào. Đừng để người ta coi mình là nhà giàu mới nổi. Như mấy anh Ả Rập có tiền, ném tiền bán dầu khắp chỗ nhưng có ai nể phục?
Sang năm còn không cụ? Hay là theo xe xăng?