Gian nan chống chuột, lắm lúc phèo phuột, rồi thì cũng nuột :D

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Chuyện đến với em thật nhẹ nhàng, êm ái nhưng chả dầm dề tình cảm tí nào cả >:) em xin chia sẻ lên đây xem có giúp ích được gì với bác nào cũng đã, đang bị chúng nó hoành hành không hự.

Khoảng tháng 9, 10 năm ngoái, khi mà vào ngày đẹp trời em ra xe, đi, nhấn còi chả thấy kêu. :-??

Ô thôi xong phim, chắc là hỏng còi, đứt dây? Hay là hết Acquy? Mà hết Acquy thì đề thế khỉ nào được, thế đích thị là đứt dây, còi thì em có đấu hẳn 2 cái, đi đường Làng bấm cho to, làm gì có chuyện hỏng cả 2 :D

Vào Gara thằng em, nó kiểm tra bảo: đứt dây còi anh ạ - xời mình đoán quá giỏi, mỗi tội chả biết sửa :))

Xong, đi về. 2 hôm sau xịt gạt nước chả thấy tia nào bắn ra tung tóe nhoe nhoét – làm gì có chuyện hết nước rửa kính vì cứ lần nào em vào là đồng chí kia đều kiểm tra, đổ thêm nước rửa kính, nước làm mát đầy đủ. Quả này chắc sao rồi, thôi lại réo nó.

Lại là bị chuột cắn đứt dây dẫn nước xịt rửa kính, xe mình để 5 năm nay chả bao giờ bị chuột, giờ bị thì làm thế nào? Nó bảo chịu thôi anh ơi, chuột là vấn nạn. Em nối lại, xịt sạch mùi nước tiểu đi nhé, mời anh té. (do những lần này xe em mới có nước tiểu, chưa bị làm tổ kinh hoàng như về sau).

Hỏi quanh mấy chủ xe trong bãi, các ông ý cũng bảo xe anh bị đầy, nó cắn mấy lần rồi, chả làm gì được nó đâu, mày chịu khó đi với đổi chỗ để liên tục cho nó không quen.

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Rồi trong khoảng 2 tuần tiếp theo, em lại bị đứt dây còi, đứt dây dẫn nước rửa kính 1 lần nữa, sau thằng em bảo: đố nó cắn được nữa đấy, em bọc ống gen ra ngoài cho anh rồi. Có xe thì bị nó chuyên cắn chỗ A, B, xe này thì nó chuyên dây còi với dẫn nước, giờ chả cắn được, cứ kiểm tra xem.

Cùng đúng thế thật, nhưng từ đây trở đi em mới thấm thế nào là bị chuột làm tổ trong khoang máy, như kiểu chúng nó không có gì để cắn nữa thì quay ra trú ngụ luôn trong đấy mỗi tối đêm.

Chỉ đi xe vài km thôi mà lúc xuống đứng trước đầu xe, từ Capo xực ra mùi nước thải & phân chuột. Mở lên thì ôi thôi trong đó có cả nilon, xương gà, rác rưởi bọn nó tha vào đó. Đặc tính của loài chuột là khi đó nó coi đã là nhà nó rồi, nó sẽ sinh sống và tha đồ ăn vào đó như bình thường. Phân chuột thì đầy rẫy bên trong các ngóc ngách.

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em lên mạng search các Kinh nghiệm chống chuột của OFers mình, cũng học làm theo:

Đầu tiên là xịt thuốc xịt muỗi vào khoang máy. Em chơi hẳn quanh cả 4 lốp lẫn máy luôn, 2 hôm sau ra lùi xe vẫn thấy dưới đất chỗ gầm máy đầy phân chuột – không hiệu quả.

Bài treo băng phiến hầu hết mọi người đánh giá không ăn thua - không áp dụng.

Rồi em đọc được bài treo đuôi mèo khô trong khoang máy, ở HN quán Tiểu hổ em không biết chỗ nào vì không ăn thịt mèo. Lọ mọ tìm search tìm quảng cáo bán thịt mèo từ Thái Bình chuyển lên HN, em bán bảo: lạ đấy, chưa bao giờ gặp người có yêu cầu như anh, đuôi mèo rẻ thôi vì có ai mua đâu.

Lạ thì cũng đợi 3 hôm, xì 100K em nó cho hẳn 6, 7 cái gì đó, phen này cậu đuổi được chúng mày rồi.

Tối, em hăm hở mang 1 cái ra xe, treo thì không có dây nên nhét vào 1 góc, khe trong khoang máy, định bụng mai kia xem thế nào rồi hiệu quả là chia hết cho những ai đang bị chuột phá, chia sẻ Kinh nghiệm luôn.

Hôm sau em đi từ nhà khoảng 6km nữa rồi quay lại, quên mất là không kiểm tra ngay lúc vừa mới ra xe. Về đến nhà mới nhớ ra, bật Capo lên thì chả thấy đuôi mèo đâu, nghĩ chắc nó rơi mất rồi.

Thôi lấy cái khác ra đặt vào, sáng hôm sau mở lên thì thấy mất đuôi mèo + phân chuột tươi roi rói, chứng tỏ bọn nó đã xơi luôn hộ mình cả cái đuôi mèo rồi =)) thế này thì cay quá, mẹo này không phang được các em nó rồi 8-|

Đợt đó cũng sát Tết, nhiều việc và em tạm thời nhờ vả lánh nạn được xe sang chỗ khác, nghĩ Tết mà nó cắn đứt cái gì thì vui, chả có xe còi mà đi nên rất rón rén, sợ chúng nó thì đúng hơn :))

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Ra Tết em cũng chán, kiểu như kệ mợ chúng mài làm gì thì làm, vì đúng thật từ ngày Gen ống vào thì nó chả cắn cái gì, chỉ làm Tổ trong khoang máy, nếu ngửi mùi phân và nước thải của nó được thì cứ chung sống hòa bình đi :))

Em nhớ có hôm đọc được bài ai bảo làm 1 lớp lưới mắt cáo dưới gầm xe, đem Phương án đó hỏi thằng em kia, nó bảo: không làm thế được đâu anh ơi, rửa sạch khoang máy cho hết mùi, rồi hy vọng thôi.

Nghĩ vẫn cay chả nhẽ phải chịu chúng mày, bây giờ phòng không được thì mình chống và diệt vậy.

Em đi mua 4 cái bẫy dính về để quanh 4 góc, mấy ngày liền không được 1 con nào dù bẫy có vết chân chuột :-/ Thế hoặc chuột quá to hay bẫy dính đểu chăng :-? Mà thò ngón tay vào để thử độ dính của miếng bẫy đấy thì em không dám, nhỡ ngón tay mất hoa văn, hỏng 1 số chức năng quan trọng, 1 số em lại trách mình >:)

Dính không ăn thì chơi bẫy bằng lồng, 21h em vác cái bẫy chuột từ trong nhà ra, để cạnh xe. 20 phút sau rửng mỡ nghĩ ở đó chuột nhiều lắm, vớ vẩn có con dính rồi cũng nên, thế là lại mò ra.

Ra đến nơi thấy 2 con khác đang lượn quanh cái bẫy, còn trong đó có em này:

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Sướng tê tái 1 số thứ, cho nó nửa phích nước sôi, dội sạch bẫy rồi lại cầm ra, vì ở đó nhiều nên em chắc mẩm 30 phút nữa ra thế nào cũng được con nữa – mò ra không thấy con nào dính nữa, kể cả đến sáng hôm sau bẫy vẫn trống trơn 8-|

Bà nội thấy em cầm cái bẫy đi đi về về, bảo: bẫy có mùi rồi nên chúng nó bảo nhau không vào đâu, mà anh để đó, ban ngày Đồng nát đi qua, lấy mất cho mà xem...

- Làm gì đến nỗi Bà ơi, chỗ đó có BV, lại quanh nhiều nhà, mà cái bẫy có tí thép chắc chả ai tham thế đâu.

2 hôm sau chả có con nào vào, dù em thay mồi rất ngon, ngày thứ 3 ra thì mất bẫy thật, lời người già nhiều khi ít sai, chúng ta cần lắng nghe và rút KN b-(

Em nghĩ giờ thôi còn cách rửa máy sạch, thật sạch không còn tí mùi nào của nó, bôi, xịt, lau cả mấy loại dung dịch khử mùi quảng cáo có tiếng trên thị trường xem thế nào.

Để xe được 2 tối, trưa hôm sau em lùi xe ra thì lại thấy dưới gầm có phân, trong máy phần bên trên đã có vết chân chuột, thôi mèo lại hoàn mèo, akay chim cú bọn này thế nhờ :-w

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

agrimeco

Xe lăn
Quá trình diệt tí của cụ dài quá, túm lại cuối cùng có món tái chanh hay giả cày ko cụ?

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Rồi em đọc được loại thuốc diệt chuột STORM, theo lời QC là "bả chuột chống đông máu thế hệ mới, diệt chuột rất hiệu quả chỉ sau 1 lần ăn mồi. Chuột sẽ chết trong vòng 3 -6 ngày sau khi ăn bả" và thấy Quảng văn Cáo là ăn viên này, trong vài ngày chuột sẽ bị khát, mò ra ngoài tìm nguồn nước uống và chết ngay khi uống nước ==> không sợ chết chui lủi ở đâu gây thối um.

Thôi thì có bệnh phải vái tứ phương, trước đó em đã tìm hiểu, định bụng mua mấy loại bẫy nhưng toàn 1 là phải tự dội nước sôi, 2 là bẫy nó kẹp bật vào con chuột ==> mình vẫn phải dọn bẫy cho lần sau mà lại bẩn, không chơi được. Vậy nên em đi mua bả chuột về.

Lúc đầu search thấy nó của hãng BASF Đức, em đã định nghĩ ở nhà nhiều hàng dởm, ới Mama gửi bên đó về cho yên tâm, nhưng mất thời gian chờ, trong khi hàng đêm nó vẫn quần thảo khoang máy xe mình, với lại có mấy chục ngàn, cứ mua thử ở nhà xem thế nào.

Đồng chí hàng xóm gần nhà theo trường phái chấp nhận số phận bảo em: mày làm thế mãi được không, cả bãi chả biết tổ chúng nó từ đâu, hàng mấy trăm con mày đặt bao nhiêu viên cho vừa, nó còn sinh đẻ ra, chạy theo diệt chúng nó à?

- Kệ mịa, bực phết, phải thử mọi cách chứ cứ để yên nó Hấp diêm em ý thế à?

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Mua tạm mấy túi về thử nghiệm, em rải ra 4 lốp mỗi lốp 1 viên, đầu xe 1, đuôi xe 1 (theo em suy luận thì nó chả còn đường nào lên được máy ngoài 4 lốp), trong khoang máy em thả 2 nhát, mỗi phía 1 nhát, về sau em rút xuống còn 1 shot trong khoang máy thôi, giữ sức.

Để mấy viên buổi chiều, tối 8h ra soi đã thấy 6 hướng hết sạch, còn trong máy vẫn còn, em lại bổ sung vào các góc, nghĩ trong khoang máy mình chưa hết là thế này: VD cả khu này có 100 con chuột thì chỉ có vài con nó mới quen vào khoang máy của mình, số khác quen vào các xe còn lại, hoặc đêm chúng nó mới chui vào khoang.

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Đây là ảnh viên em để phía bên Acquy, khe hở giữa thân bình và tay xách của bình. Ảnh này là em chụp sáng ra sau khi bắt đầu chống bằng thuốc độ nửa tháng, ngày nào em cũng kiểm tra, bổ sung, chúng nó chén xong, nhai ngay tại trận nên trên nóc bình vẫn còn vụn vương vãi.

Cứ thế em kỳ cạch diễn bài rải mỗi chiều tối ở quanh xe – những chỗ này chả bao giờ có chuyện còn mồi đến hôm sau. Ở trong khoang máy thì có đợt liền tù tì 3, 4 ngày liền sáng nào cũng thấy đã hết mồi, có đợt 5 - 7 ngày mới thấy hụt đi 1 viên, chứng tỏ lũ chui phá máy chết gần hết rồi.

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Đến giờ thì gần như viên mồi trong khoang máy không mất nữa, lần gần nhất em kiểm tra cách đây 1 tuần thì vẫn còn (em để trong đó độ 2 tuần rồi). Còn 1 tuần trước em rải 4 viên quanh xe, ra vẫn thấy hết. Đã thế giờ cứ chơi kiểu 2, 3 ngày lại làm vài viên quanh xe. Hô hô tự nhiên hóa ra em diệt hết họ hàng hang hốc bọn chuột hộ cả mấy các xe trong bãi luôn (chết cả Lò bọn chuột đê :P ) Thế mà chưa thấy ông chủ xe nào rủ uống bia ;))

Kinh nghiệm rút ra là không Phòng được, không hòa hữu được thì ta phải Chống thôi, càng nhân nhượng thì kẻ địch càng lấn tới, hấp diêm xe ta không thương tiếc =))

Chỉnh sửa cuối:

tungby

Xe buýt
Gian nan diệt chuột. xem ra chỗ cụ quá nhiều chuột rồi. chỗ em chỉ cần băng phiến là đủ. em cho 1 gói to treo ở khoang máy. mùi nặng em còn thấy ghê. nên cũng tạm ổn không thấy chân chuột và phân chuột nữa. chỗ cụ gần bệnh viện thì chắc toàn chuột cống bự nó không sợ băng phiến. đùng kẹo chuột là thượng sách rồi

thietkeinan

Xe buýt
Còn viên nào không hay mua ở đâu cho A với xe nhà cũng bị nhièu chuột chui vào cắn lung tung

LuckyCar

Xe container
Trước văn phòng em có chỉ 1 chuột, huy động anh chị em lục tung lên dọn mấy lần không được, cuối cùng cũng chơi gói thuốc như cụ chủ 20K mà hình như mình nó chén hết, sau nó đi chết ở đâu không rõ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Kinh nghiệm cũng có mà tiếp thị cũng thấy đâu đây, chú Mad nhỉ. Dạo này có lọ nước hoa xe mùi hoa cỏ ship cho anh một lọ đi

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Gian nan diệt chuột. xem ra chỗ cụ quá nhiều chuột rồi. chỗ em chỉ cần băng phiến là đủ. em cho 1 gói to treo ở khoang máy. mùi nặng em còn thấy ghê. nên cũng tạm ổn không thấy chân chuột và phân chuột nữa. chỗ cụ gần bệnh viện thì chắc toàn chuột cống bự nó không sợ băng phiến. đùng kẹo chuột là thượng sách rồi
Vầng, chỗ em buổi tối đi ra thì thấy hàng chục con chạy lăng xăng khắp bãi, con nhỏ cũng phải to bằng cổ tay :D Đợt này em thấy vẫn nhiều phân, phải đặt tiếp thôi bác nhờ :D

Trước văn phòng em có chỉ 1 chuột, huy động anh chị em lục tung lên dọn mấy lần không được, cuối cùng cũng chơi gói thuốc như cụ chủ 20K mà hình như mình nó chén hết, sau nó đi chết ở đâu không rõ.
Hề, em mua là 25K, mỗi lần làm luôn 4 gói rải cho sướng bác hự. Ở nhà Nhạc mẫu em đặt thì vài ngày sau thấy chúng nó chết lăn bên ngoài sân mấy chỗ nữa, vậy là cũng có phần đúng như quảng cáo bác nhỉ :D

Kinh nghiệm cũng có mà tiếp thị cũng thấy đâu đây, chú Mad nhỉ. Dạo này có lọ nước hoa xe mùi hoa cỏ ship cho anh một lọ đi
Em có bán cái này đâu mà tiếp thị anh ơi, nhập về chắc đắt gấp mấy. Chuột nó cứ ăn và chết là được rồi anh nhờ :D

Nước hoa xe 4B đợt này em đang hết anh ơi, hàng hóa đang bị siết chặt qua cửa HQ của mình, nhỏ gọt ạ :(

Chả liên quan giề đến chuột, nhìn xe cụ em đoán kia morning form đèn vuông (đời 2004 đến 2006) đúng không ạ ? :)
Xe em Morning 2008 bác Thành hự :D chắc máy móc mấy đời đó nó cũng same same nhau, có mấy thằng sau sau đó thì khác hẳn hay sao ý :D

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Còn viên nào không hay mua ở đâu cho A với xe nhà cũng bị nhièu chuột chui vào cắn lung tung
Anh cứ Gúc: thuốc diệt chuột storm

Là nhiều nơi bán anh ạ, anh xem chỗ nào tiện đường đi thì anh qua. Em thì mua ở Nguyễn Công Hoan rẽ vào, 25K/ túi / 20 viên anh ơi :D

LuckyCar

Xe container

Là nhiều nơi bán anh ạ, anh xem chỗ nào tiện đường đi thì anh qua. Em thì mua ở Nguyễn Công Hoan rẽ vào, 25K/ túi / 20 viên anh ơi :D

Cụ chủ mua đắt rồi, em mua ở Trường Chinh có 20K thôi, công nhận hiệu quả. Nhưng diệt cả cộng đồng chuột như cụ chủ thì hơi bị tốn kém đấy.

namtuoc_dragon

Xe máy
chỗ đó có bán thuốc diệt kiến luôn ko cụ, em mua cả 2, nhà nhiều kiến quá

tungby

Xe buýt
Trên em họ gọi cái này là kẹo chuột các cụ ạ. nghe từ kẹo có vẻ hấp dẫn