Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

tqttn2007

Xe điện
Thớt hay, nhiều cụ kiến thức tốt về giầy quá!
Em đi mấy đôi allen, dáng đẹp, da hơi cứng.

oliu

Xe buýt

Em vừa thấy bác chủ của Fugashin post đôi này trên facebook, đang hỏi giá nhưng chưa thấy trả lời, đôi này quả thật xuất sắc
Trong thread này nhiều cụ đã dính fugashin vào cho ý kiến, hình với chất có được như giầy $80 của đế cuốc không ;)

tuan2681

Xe điện
Half brogue đẹp thiệc,cụ oánh thêm cho bóng đi đón tết long lanh
Em đi đôi này bị đau gót chân quá. Đi có từ sáng đến tối , chỉ loanh quanh trong văn phòng mà tróc cả da gót chân trái.
Khả năng Tết không diện đi chúc Tết được rồi.

DRIVERLESS

Xe đạp
Xét theo kiểu giày (style) thì Ox formal nhất rùi cụ.

Xét theo các đường nét của upper, ý em ở đây là số đoạn ráp các miếng da của da mũ, thì Wholecut là formal nhất (vì có 1 đường ráp duy nhất ở gót). Cụ thích so sánh kỹ càng hơn thì có loại Seamless Wholecut (ko có đường ráp nào) nhưng loại này ko phải mẫu phổ biến nên em k bàn.

Xét theo chất liệu thì patent formal nhất: patent, smooth, grain, other texture leather, v.v...; trừ suede là 1 kiểu riêng.

Xét theo trang trí thì càng ít decor càng formal, nên là plain toe là formal nhất rồi.

Cộng các yếu tố trên thì đôi giày formal nhất theo câu hỏi của cụ đó là Oxford wholecut plain-toe patent.

Nhưng đôi này da patent thì mặc với lễ phục thôi, nên trang phục bình thường cụ thay patent = da trơn như calf là sẽ ra đôi giày formal nhất.

Ý kiến Wholecut mang tính "ko truyền thống" là đúng vì đôi wholecut đầu tiên là đôi 3 lỗ màu nâu của berluti, đây cũng là mẫu iconic của họ, sinh sau đẻ muộn nên ko phải kiểu giày truyền thống nhất. Nhưng đấy là chuyện bình thường, cái gì sinh sau chả tiến bộ, hoàn thiện hơn cái đã có, nên xét trên logic phân tích về tính formal thì Wholecut theo em vẫn là trang trọng nhất rồi.

Còn vác cả yếu tố truyền thống vào thì còn đầy những đôi truyền thống ít hoặc chả ai đi thời buổi này, ví dụ như pumps là còn vẫn tồn tại và ưa chuộng (tất nhiên là những ông sành thôi); hoặc như spat boots là kiểu giày cũng rất truyền thống nhưng bị lãng quên từ lâu r, giờ ngta mô phỏng lại kiểu giày này = button boots.

Cụ xem còn lăn tăn gì về đôi giày formal nhất nữa ko
Cám ơn cụ

CR-Vic

Xe container
Lâu lắm mới thấy bác oliu vào OF :D

Giày đế quốc em dùng 9 năm rồi vẫn đạt yêu cầu và chưa cần mua mới. Dress shoes đây bác :D

Trong thread này nhiều cụ đã dính fugashin vào cho ý kiến, hình với chất có được như giầy $80 của đế cuốc không ;)

DRIVERLESS

Xe đạp
Cụ CRV lai Civic nhiều giày đẹp quá!!, Em thích đôi “thủ trưởng” đứng giữa màu nâu, nếu size 41-42 cụ ”chuyển” cho em diện tết nhé, he he

cibor

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Cụ nào ở Việt Trì qua em tư vấn, thử giày các brand uy tín của Việt Nam nhé!

Phỗng new

Xe điện
Em vào còm trước là để cảm ơn, sau là bắt đền các cụ "cam sành" trong thớt này nhá ! :)
Nhờ vào nghiên cứu cái thớt này mà kiến thức về giày và thời trang của em được khai sáng. Nhưng ngược lại thì bị mấy chú đánh giày quen ở quán cafe trách móc ghê quá (vì bi giờ chúng nó chả moi đc của em xu nào :D). Mấy lỵ căng nhất là con gấu, suốt ngày nó ca cẩm là điền ông gì mà đỏm dáng vkl, tỵ nạnh mấy em là giầy còn nhiều hơn của nó. :))

bomun

Xe hơi
Em có đôi Magnanni mua 4 năm nay rồi. Ít đi, tuy nhiên đế cao su nên để lâu và ít đi có lẽ bị lão hóa gãy mất đế như ảnh.
Các cụ tư vấn giúp em chỗ nào thay đế tốt với ạ.
Em ở Hải Dương nên cần địa chỉ uy tín ở Hà Nội hay khu vực lanh quanh ạ.
Thank các cụ.

Gửi từ SM-N960F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Carthage

Xe tải
Em có đôi Magnanni mua 4 năm nay rồi. Ít đi, tuy nhiên đế cao su nên để lâu và ít đi có lẽ bị lão hóa gãy mất đế như ảnh.
Thank các cụ.

Thôi vứt đi cụ ạ. Thay làm gì. Còn nếu không thì cụ vào fb, search Sole station trên Hà Nội rồi thay. Chắc tầm loanh quanh 1tr tiền phí.

Minh tần tảo

Xe buýt
Thank các cụ.

Sơn béo Xã Đàn cụ nhé

CR-Vic

Xe container
Cái này đúng là kinh nghiệm cho mấy bác thích mua đồ sales giày dép :D

Mấy thương gia bán hàng hay tán phét bảo là siêu phẩm này, siêu phẩm nọ sales kịch sàn còn vài ba triệu cho một đôi giày giá tag hơn chục triệu :D

Thực chất những đôi giày đế cao su là coi như xác định dùng vài bữa nó bở ra bùng bục vì cao su nó bị lão hoá dù chả dùng đến bao giờ. Lốp ô tô cũng có niên hạn sử dụng là vì vậy.

Bác từ từ vài hôm nữa em về Hà Nội thì sẽ inbox bác một chỗ có thể resole đôi này cho bác.

Thank các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sửa nhà ông béo này thì đắt thôi rồi. Cụ mua giầy mới cho nhanh ;))
Vấn đề giá trị đôi giày với mang đi sửa thôi, chỗ ông ấy sửa tốt, các shop giày HN đa phần mang qua chỗ ông ấy sửa.
Nhưng nếu giày rẻ quá thì mua đôi mới cho nhanh :D

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này đúng là kinh nghiệm cho mấy bác thích mua đồ sales giày dép :D

Mấy thương gia bán hàng hay tán phét bảo là siêu phẩm này, siêu phẩm nọ sales kịch sàn còn vài ba triệu cho một đôi giày giá tag hơn chục triệu :D

Thực chất những đôi giày đế cao su là coi như xác định dùng vài bữa nó bở ra bùng bục vì cao su nó bị lão hoá dù chả dùng đến bao giờ. Lốp ô tô cũng có niên hạn sử dụng là vì vậy.

Bác từ từ vài hôm nữa em về Hà Nội thì sẽ inbox bác một chỗ có thể resole đôi này cho bác.
Do đế cao su ở VN tệ quá thôi, đế Vibram ngon của nó đấy cụ :D