Thảo luận Giúp đỡ em về vấn đề thắng xe số

Chào các cụ, các cụ cho em hỏi tí vế vấn đề thắng xe số với, chả là em thấy vd xe mới mua đi 1 thời gian đầu chán chê lâu lắm em nhớ là thắng có mòn thì mình vặn siết vô, siết vô mãi đến khi không xiết được thì đi thay cái cục cao su hay cục sắt hình bán nguyệt gọi là má phanh gì bên trong hộp đùm bánh xe là thắng lại ngon lại.

Nhưng em thắc mắc là em có con xe số lâu năm, 2, 3 năm nay một năm bánh trước cứ phải thay ít nhất 2 cữ má phanh mòn, một cữ mấy cái cục cao su gì đó, còn dây thắng là phải thay đến 4 cữ, em làm chỗ uy tín lắm, đông khách mà rẻ nên em cũng không nghĩ là họ vẽ bệnh ra đâu nhưng em băn khoăn là thay cao su hay má phanh là bóp thắng lại nhả ngon lành, bật tanh tách không kẹt nữa.

Dây thắng thì lò xo vẫn vậy, dây bằng thép cũng chả giãn, thế mà sao họ cứ bảo là kẹt do dây thắng nữa và thay luôn dây thắng, em thấy lạ.

Đó là câu chuyện dây thắng trước. Thứ 2 là thắng sau của em cũng mòn lắm rồi, em siết ốc vào sắp hết cỡ rồi, mấy hôm nay khi em chống đứng xe, thắng xe lại quay bánh thử thì phần bánh và cái hộp đùm nó hơi lỏng lẻo kiểu như răng rụng, không cứng quay cùng theo cả cụm nữa, vậy là mấy cái cục cao su bên trong bị mòn phải thay hả các cụ nên nó mới không khớp ? Nhờ các cụ thẩm hộ nhân tiện cho em hỏi 3, 4 cái cục cao su trong đùm xe từ chuyên môn là cục gì thế nhỉ ? em có 1 vài hình minh họa

vip991988

Xe hơi
Website
4valves.vn
Các cụ tư vấn giúp với.
ảnh 1 : 4 cục cao su đấy người ta gọi là cục giảm giật, khi cụ đi lâu ngày cao su nó ko đàn hồi, hoặc biến dạng - hiện tượng của lỗi khi hỏng cục này là khi cụ đi có tốc độ bình thường rồi thì ko sao , nhưng khi cụ về ga đột ngột hoặc tăng ga đột ngột nó sẽ giật bánh sau.
Ảnh 2,3 : là bộ cùm phanh sau, má phanh đểu thì kể cả nó còn dày nhưng phanh vẫn không ăn, còn nếu chỉ tăng mỗi tai quả đào rồi lấy tiền thay má phanh là thợ nó làm láo cho cụ

^^ Em đang muốn tổng hợp các bài post hỏi về sửa chữa xe ở Topic này https://www.otofun.net/threads/tu-van-bat-benh-sua-chua-do-xe-cho-anh-em-of.1449457/ . Mong cụ và các cụ khác cùng vào để có nhiều người tư vấn và đỡ loãng Topic cụ ạ