Giúp em cài lại máy các Cụ ới

NGUYENNGOC

Xe tải
Cụ thể là thế này các Cụ à:
Em bị lỗi win, không sửa được nên phải rờ tua lại.:'(:'(:'(
Sau khi rờ tua, thì nó tạo ra cái Files Program mới, còn cái cục Files Program cũ nó nằm ở một chỗ không sử dụng được nữa. (đường line không còn phù hợp để chạy)

Vậy làm sao để dùng lại được ạ? Em ngại cài lại quá, một phần vì files nguồn em để tứ tung tìm lại cũng mệt.
Các Cụ giúp gia đình neo đơn tí ạ. Em xin chân thành cảm ơn. :41::41:

quocanh83

Xe hơi
Thưa cụ, không thể sử dụng lại được đâu cụ ơi. Vì không chỉ những file cài vào Program Files, một số chương trình còn cài một cơ số thứ vào Document and Setting, Windows Folder, do vậy cụ chịu khó cài lại đi. Lần này đã cài lại thì cụ cài thật ngon 1 bản đầy đủ program đi rồi back up ra 1 file. Nếu bị lỗi nữa chỉ việc restore lại là xong. Các tiện ích back up thì hay dùng là Norton Ghost .

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Như vậy là trong ổ C của Cụ có thêm một cái Windows.0 phải không ạ. Cụ thử làm như này xem
- Dùng đĩa Hiren's boot vào Windows 98 mini
- Copy toàn bộ những gì nằm trong Windows.0 đè vào thư mục Windows
- Quay ra Windows, vào Start \ Run, Chạy file C:\boot.ini
- Sửa những chỗ Windows.0 thành Windows
- Reset máy. Nếu được thì xoá cái Windows.0 đi

Được thì tốt, không được thì Cụ lại cài Windows lần nữa vậy

quocanh83

Xe hơi
Bác ơi thế thì chít. Bác ấy bảo windows của bác ấy bị lỗi mờ. Nếu đè lên thì hóa ra lỗi hoàn lỗi à. Hi hi

NGUYENNGOC

Xe tải
Ý em muốn là chỉ cần copy lại các chương trình đã cài trên Files Program cũ vào Files Program mới. Sử dụng một chương trình thứ 3 nào đấy để nó tự nối lại đường line có được không? Chứ cài lại hết em thấy oải quá.

Em cũng có bộ Ghost chứ nhưng Win lỗi không sao Ghost lại được, Boot CD cũng không được nên em mới phải rờ tua lại.

Các Bác xem liệu có chương trình nào làm được việc đó không nhỉ? Chứ em nghĩ nó lưu lại cái Files Program cũ làm gì ?

quocanh83

Xe hơi
EM tìm được mỗi cái này. Chả biết có hữu ích cho bác ko nữa

PCmover v3.0.605 Portable
Đây là tiện ích giúp bạn di chuyển programs, files, and settings từ máy PC cũ sang máy PC mới.Bạn chỉ cần cài đặt Pcmover trên cả máy cũ và máy mới. Pcmover sẽ xác định programs, files, and settings cần được di chuyển từ máy cũ sang máy mới.
Yêu cầu 2 máy phải được nối thông qua mạng Lan (network), Laplink USB cable, Laplink parallel cable, Windows Easy Transfer Cable hoặc bất cứ thiết bị ngoài nào nối được 2 máy với nhau ( Có thể đọc dữ liệu của 2 máy )

Nếu chỉ cần chỉnh mỗi đường dẫn thì bác thử làm như sau:
Vào registry : Search từ khóa C:\Program Files rồi sửa thành đường dẫn lưu program file cũ của bác. Cách này khá là mệt đấy vì hầu như sửa gần hết

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Bác ơi thế thì chít. Bác ấy bảo windows của bác ấy bị lỗi mờ. Nếu đè lên thì hóa ra lỗi hoàn lỗi à. Hi hi
Copy các file trong thư mục Windows.0 (tức là cái Windows đang chạy được) đè vào cái Windows (là cái Windows bị lỗi, nhưng chứa các đường dẫn liên quan đến Program cũ) Xong khởi động bằng cái Windows cũ (Đã được sửa) ý

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Ý em muốn là chỉ cần copy lại các chương trình đã cài trên Files Program cũ vào Files Program mới. Sử dụng một chương trình thứ 3 nào đấy để nó tự nối lại đường line có được không? Chứ cài lại hết em thấy oải quá.

Em cũng có bộ Ghost chứ nhưng Win lỗi không sao Ghost lại được, Boot CD cũng không được nên em mới phải rờ tua lại.

Các Bác xem liệu có chương trình nào làm được việc đó không nhỉ? Chứ em nghĩ nó lưu lại cái Files Program cũ làm gì ?
Nó lưu các program cũ nhưng không chạy được, vì khi cái các chương trình nó còn một số file trong System và System32 trong thư mục Windows (Cũ).

quocanh83

Xe hơi
Còn cả một số file lưu theo người sử dụng nữa bác ơi

baby_driver

Xe tải
nếu bác có file registry back up từ trước khi bị lỗi và sau khi cài mấy cái kia thì ngon ạ
còn k thì chịu
cài lại đi bác ạ :P