Giúp em với: XE EM KHỞI ĐỘNG CÓ TIẾNG KÊU RÓC RÁCH NHƯ NƯỚC CHẨY

longthang

Xe buýt
xe em toy venza 2009 đã đi 2.8 vạn mai, đợt vừa rồi em có thay nước làm mát,không biết có phải thợ thay không đúng quy trình hay không mà đợt này xe em có hiện tượng như sau.
khi xe tắt máy để trên 1 giờ đồng hồ hoạc để qua đêm, khi khởi động xe vừa nổ máy thì đồng thời có tiếng kêu róc rách như tiếng nước chẩy ở khu vực táp lô, nếu tắt máy đi khởi động lại ngay thì lại không bị nữa.
các bác nhiều kinh nghiệm bắt bệnh và tư vấn hướng sử lý cho em với
em xin cảm ơn nhiều.

oto16ahn

Xe điện
xe cụ k có bệnh gì cụ ạ,chỉ là gara thay nước làm mát nhưng chưa xả air cụ ạ.vì do có van hằng nhiệt lên xả cũng khá mất time đấy ạ . em chỉ gặp trên CDX con venza em chưa đc sờ lần nào .

nvk010112

Xe máy
Xe cruze cũng bị, cụ chỉ em cách xử lý đi ah. Cám ơn cụ trước, voka cụ sau :)

longthang

Xe buýt
Mời các cao thủ tiếp tục giúp em ạ

Hà Tít

Xe buýt
Xe bị air nước, bác mở nắp két (lúc nguội) đổ thêm chút cho đầy, và đảm bảo nước trong bình phụ cũng đủ, đi vài ngày sẽ hết, tuy nhiên để cẩn thận thì trong vài ngày tới bác nên thường xuyên kiểm tra xem nước có bị hao ko.

longthang

Xe buýt
xe cụ k có bệnh gì cụ ạ,chỉ là gara thay nước làm mát nhưng chưa xả air cụ ạ.vì do có van hằng nhiệt lên xả cũng khá mất time đấy ạ . em chỉ gặp trên CDX con venza em chưa đc sờ lần nào .
Xe bị air nước, bác mở nắp két (lúc nguội) đổ thêm chút cho đầy, và đảm bảo nước trong bình phụ cũng đủ, đi vài ngày sẽ hết, tuy nhiên để cẩn thận thì trong vài ngày tới bác nên thường xuyên kiểm tra xem nước có bị hao ko.
cảm ơn các bác. em đi xe về tắt máy để một lúc, mở nắp két nước thấy nước làm mát trong két nước cứ tụt dần nhưng chậm lắm, nước tụt đến đâu em đổ thêm đến đấy khoảng nửa giờ em đổ thêm được lượng nước bằng chén nước chè, sau nửa giờ em vẫn thấy nó tụt em chán quá em lại đóng nắp két nước vào và lên đây hỏi các bác cách sử lý như thế nào cho hiệu quả.

longthang

Xe buýt
trên off mình có bác gara nào sử lý được thì giúp em với, em mang xe đến thay lại nước làm mát.

xe cỏ

Xe buýt
xe em thỉnh thoảng cũng nghe thấy có hiện tượng như thế,nhưng em nghĩ chắc chẳng hề gì nên em cứ thế mà chạy thôi ợ. ko biết có sao ko nữa?cụ nào giỏi vào xử lý vụ này em hóng theo phát nhẩy?

longthang

Xe buýt
đẩy lên cho các bác giúp em

longthang

Xe buýt
đẩy lên cho các bác giúp em

Crazycars

Xe tăng
Phụ giúp cụ 1 tay cho nhanh

Hà Tít

Xe buýt
cảm ơn các bác. em đi xe về tắt máy để một lúc, mở nắp két nước thấy nước làm mát trong két nước cứ tụt dần nhưng chậm lắm, nước tụt đến đâu em đổ thêm đến đấy khoảng nửa giờ em đổ thêm được lượng nước bằng chén nước chè, sau nửa giờ em vẫn thấy nó tụt em chán quá em lại đóng nắp két nước vào và lên đây hỏi các bác cách sử lý như thế nào cho hiệu quả.
Quan trọng là bác xem nó có bị hao ko: sáng ra máy nguội bác đánh dấu xem mức nước trong bình phụ đến đâu, sang hôm sau bác lại kt lại xem nó còn đạt mức đấy ko?
Nếu ko hao thì vài ngày sẽ hết tiếng róc rách. Trường hợp bị hao bác vào gara, họ cắm máy nén để kt xem có bì xì chỗ nào ko, ngoài ra có các nguyên nhân khác như nắp két nước, van hằng nhiệt... nhưng nếu xe mới thì em nghĩ cũng khó bị mấy trường hợp này.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Theo chuẩn đoán thì đúng là bác bị air nước sau khi thay nước làm mát thôi. Cụ xả hết air ra là hết.
Để nguội máy, mở nắp két nước, nổ máy và quan sát. Khi máy nóng, nước sẽ di chuyển qua toàn bộ hệ thống (lúc này van hằng nhiệt cũng đã mở). Bọt khí bên trong sẽ dần dần được đẩy ra và sủi ở mặt thoáng chỗ nắp két đã mở. Cụ cẩn thận kẻo bỏng nhé. Khi nào thấy bọt khí không sủi nữa thì tắt máy.
Tắt máy, trong thời gian đợi máy nguội, cụ cứ châm thêm nước vì nước khi nguội nước sẽ rút xuống. Đóng chặt nắp két nước và thử thành quả ;))

Em cũng khuyến cáo là cụ nên ra chỗ cụ đã thay nước mát mà làm J.

longthang

Xe buýt
Theo chuẩn đoán thì đúng là bác bị air nước sau khi thay nước làm mát thôi. Cụ xả hết air ra là hết.
Để nguội máy, mở nắp két nước, nổ máy và quan sát. Khi máy nóng, nước sẽ di chuyển qua toàn bộ hệ thống (lúc này van hằng nhiệt cũng đã mở). Bọt khí bên trong sẽ dần dần được đẩy ra và sủi ở mặt thoáng chỗ nắp két đã mở. Cụ cẩn thận kẻo bỏng nhé. Khi nào thấy bọt khí không sủi nữa thì tắt máy.
Tắt máy, trong thời gian đợi máy nguội, cụ cứ châm thêm nước vì nước khi nguội nước sẽ rút xuống. Đóng chặt nắp két nước và thử thành quả ;))

Em cũng khuyến cáo là cụ nên ra chỗ cụ đã thay nước mát mà làm J.
em cũng thử như thế một lần thấy nó sủi bong bóng, nước bắn tung tóe ra ngoài sợ quá em tắt máy vôi. cụ cho em hỏi trươc em thấy thợ thay cho em cái loại nước làm mát lon mầu xanh, 40 nghìn/lon, nay em muốn thay lại nước làm mát khác, tốt hơn thì có phải xúc rửa lại két nước không ạ.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
em cũng thử như thế một lần thấy nó sủi bong bóng, nước bắn tung tóe ra ngoài sợ quá em tắt máy vôi. cụ cho em hỏi trươc em thấy thợ thay cho em cái loại nước làm mát lon mầu xanh, 40 nghìn/lon, nay em muốn thay lại nước làm mát khác, tốt hơn thì có phải xúc rửa lại két nước không ạ.
Cụ cẩn thận, máy nóng mà mở nắp là bỏng đấy. Vì nắp là nắp áp suất mà, cho xe đỗ để thật nguội máy hãy mở (ấm ấm cũng không được J)

Súc rửa theo nghĩa vệ sinh loại bỏ toàn bộ cặn, kiểm tra rò rỉ thì không cần (ngoại trừ xe cụ bắt buộc phải làm do có nghi ngờ). Còn không cụ chỉ cần xả hết nước cũ, tráng lại cho sạch. Cái này cụ nên ra garage gần nhà làm cho an toàn, cũng không phức tạp nhưng cũng không đơn giản nếu như mình chưa tự làm bao giờ. Căn bản là phải xả hết sạch nước ở két, và bên trong ống làm mát động cơ, sau van hằng nhiệt

Còn lon nước làm mát mầu xanh hay đỏ mà mấy chục một lon thì em chả biết các cụ khác có kỹ tính thế nào chứ bản thân em thì cũng chưa thấy vấn đề lo lắng lắm ở đấy. Quan trọng là khi pha theo tỷ lệ 50/50 với nước lã thì nên chọn loại nước lọc sạch, có điều kiện thì dùng loại nước tinh khiết không khoáng thì nó không bị đóng cặn trắng trong lòng ống.

Chỉnh sửa cuối: