[Funland] [Góc chữa bệnh] Phương pháp ACP + Hyaluronsäure chữa đau, chấn thương khớp ....

JoeBlack80

Xe tải
Chào các cụ các mợ, tình hình là khi bước sang tuổi 40 trở đi thì sức khỏe ai cũng giảm dần đều.
Đặc biệt khớp gối, hông, vai, cột sống cũng đau, kêu khi vận động mạnh. Ngoài ra ai mà đã từng bị chấn thương đứt dây chằng chéo hoâc vỡ hoặc mòn Menikus thì tình trạng đau trước và sau mổ còn kinh khủng nữa.
Các cụ có kinh nghiệm hoặc nghe nói ở đâu, phương pháp nào hiệu quả có thể chia sẻ /chém gió?

Em được biết có rất nhiều phương pháp để phục hồi vấn đề này (dùng thuốc uống chứa Glucosamin, thuốc bắc , thuốc đắp dân gian, phẫu thuật, tiêm thuốc...vân vân và mây mây ).

Riêng phần em, do từng bị chấn thương dây chằng gối nặng đã phẫu thuật, em có tham khảo bác sĩ chuyên khoa Orthoepedie thì được một phương pháp khá phổ biến ở nước ngoài là tiêm dịch tự sinh vào chỗ khớp bị đau có tên gọi là ACP và kết hợp với Hyaluronsaeure. Đại khái là dùng máu bản thân, đưa qua máy ly tâm, lọc huyết tương rồi trộn với dầu chiết suất sau đó tiêm trực tiếp vào khớp.

Ưu điểm: Nhanh: 3-5 lần, kéo dài 15-20 phút, rẻ (500-1000€), không gây biến chứng.
Nhược điểm: Em chưa search ra.
Không biết có cụ, mợ nào đã sử dụng qua phương pháp này?

Chỉnh sửa cuối:

love_all

Xe hơi
Chào các cụ các mợ, tình hình là khi bước sang tuổi 40 trở đi thì thì sức khỏe ai cũng giảm dần đều.
Đặc biệt khớp gối, hông, vai, cột sống cũng đau, kêu khi vận động mạnh. Ngoài ra ra ai mà đã từng bị chấn thương đứt dây chằng chéo hoâc vỡ hoặc mòn Menikus thì tình trạng đau trước và sau mổ còn kinh khủng nữa.
Các cụ có kinh nghiệm hoặc nghe nói ở đâu, phương pháp nào hiệu quả có thể chia sẻ /chém gió?

Em được biết có ra rất nhiều phương pháp để phục hồi vấn đề này ( dùng thuốc uống chứa Glucosamin, thuốc bắc , thuốc đắp dân gian, phẫu thuật, tiêm thuốc...vân vân và mây mây ).

Riêng phần em, do từng bị chấn thương dây chằng gối nặng đã phẫu thuật , em có tham khảo bác sĩ chuyên khoa Orthoepedie thì được một phương pháp khá phổ biến ở nước ngoài là tiêm dịch tự sinh vào chỗ khớp bị đau có tên gọi là ACP và kết hợp với Hyaluronsaeure. Đại khái là dùng máu bản thân, đưa qua máy ly tâm, lọc huyết tương rồi trộn với dầu chiết suất sau đó tiêm trực tiếp vào khớp.
Chắc cụ đang nói về ARP hoặc liệu pháp tế bào gốc.!.?.
Phương pháp này ở VN dùng chữa nhiều bệnh, nhưng y học thể thao thì chưa nghe nói là đã làm được, phải sang EU...!.?. Nếu dùng trong thể thao thì cần xin miễn trừ doping. (Xem thêm WADA).!.?.

Về cơ bản nếu CCCM vận động đúng khoa học thể thao và chơi trong môi trường fairplay thì 70~80 tuổi cơ xương khớp vẫn ok. Nhưng có những môn có thể tự chơi miễn phí hay cụ mợ nào ham rẻ tập thứ kỹ thuật fake thì cơ thể học sẽ "méo mó" dẫn tới nguy cơ tổn thương hệ vận động là cao.(tự quay video clip sẽ thấy ngay, nhưng hiếm cụ mợ nào đủ sức tự xem hay post hỏi tư vấn vì ngại...!.? Ngay cả VĐV chuyên nghiệp cũng quay clip cho vui, chứ chuyên gia ở VN có thể đánh giá rất ít..!.?..). Cụ mợ nào lại chơi trong môi trường "chém đinh chặt sắt" nữa thì càng bị nặng.:D

Chúc CCCM một ngày vui.!.

JoeBlack80

Xe tải
Chắc cụ đang nói về ARP hoặc liệu pháp tế bào gốc.!.?.
Phương pháp này ở VN dùng chữa nhiều bệnh, nhưng y học thể thao thì chưa nghe nói là đã làm được, phải sang EU...!.?. Nếu dùng trong thể thao thì cần xin miễn trừ doping. (Xem thêm WADA).!.?.

Về cơ bản nếu CCCM vận động đúng khoa học thể thao và chơi trong môi trường fairplay thì 70~80 tuổi cơ xương khớp vẫn ok. Nhưng có những môn có thể tự chơi miễn phí hay cụ mợ nào ham rẻ tập thứ kỹ thuật fake thì cơ thể học sẽ "méo mó" dẫn tới nguy cơ tổn thương hệ vận động là cao.(tự quay video clip sẽ thấy ngay, nhưng hiếm cụ mợ nào đủ sức tự xem hay post hỏi tư vấn vì ngại...!.? Ngay cả VĐV chuyên nghiệp cũng quay clip cho vui, chứ chuyên gia ở VN có thể đánh giá rất ít..!.?..). Cụ mợ nào lại chơi trong môi trường "chém đinh chặt sắt" nữa thì càng bị nặng.:D

Chúc CCCM một ngày vui.!.
Vâng cụ ơi, em đang ở Đức, đi khám thì bác sỹ đưa giải pháp trị liệu và về tìm hiểu trước thì thấy vậy.
Có link em sửa ở bài viết đầu tiên.
Chứ em không phải dân chuyên thể thao.
Tập luyện thì vô cùng, tự mình liệu sức thôi.

love_all

Xe hơi
Vâng cụ ơi, em đang ở Đức, đi khám thì bác sỹ đưa giải pháp trị liệu và về tìm hiểu trước thì thấy vậy.
Có link em sửa ở bài viết đầu tiên.
Chứ em không phải dân chuyên thể thao.
Tập luyện thì vô cùng, tự mình liệu sức thôi.
Nếu cụ đang ở Đức thì đảm bảo chuyên môn rồi, căn bản là sau liệu trình họ sẽ cung cấp thêm thời gian tập phục hồi chức năng với chuyên gia, qua đó họ hướng dẫn mình để khôi phục vận động sinh lý tới 100% sức khỏe và tránh các tư thế vận động sai gây tái phát. (Họ làm việc rất có trách nhiệm)

Những thứ đó chỉ dành cho dân bản địa, ở VN dù sang cũng không có nhiều cơ hội tiếp cận với chi phí đó, ngay cả VĐV chuyên nghiệp thu nhập cao cũng chỉ phẫu thuật và tập với các chuyên gia "nhận lương". Chưa nghe nói có ai bị tổn thương vận động mà chịu xài tiền qua đó chữa bằng phương pháp tế bào gốc này.!.?.:D

Nhược điểm của phương pháp này là nó chỉ giúp khôi phục lại "như mới" cơ quan tổ chức bị tổn thương, chứ không tăng cường sức mạnh đáp ứng nhu cầu vận động của riêng mỗi VĐV, nên nếu không thay đổi cách vận động cho đúng thì vẫn có nguy cơ gặp các tổn thương khác như thường.!.

Chỉnh sửa cuối:

JoeBlack80

Xe tải
Nếu cụ đang ở Đức thì đảm bảo chuyên môn rồi, căn bản là sau liệu trình họ sẽ cung cấp thêm thời gian tập phục hồi chức năng với chuyên gia, qua đó họ hướng dẫn mình để khôi phục vận động sinh lý tới 100% sức khỏe và tránh các tư thế vận động sai gây tái phát. (Họ làm việc rất có trách nhiệm)

Những thứ đó chỉ dành cho dân bản địa, ở VN dù sang cũng không có nhiều cơ hội tiếp cận với chi phí đó, ngay cả VĐV chuyên nghiệp thu nhập cao cũng chỉ phẫu thuật và tập với các chuyên gia "nhận lương". Chưa nghe nói có ai bị tổn thương vận động mà chịu xài tiền qua đó chữa bằng phương pháp tế bào gốc này.!.?.:D

Nhược điểm của phương pháp này là nó chỉ giúp khôi phục lại "như mới" cơ quan tổ chức bị tổn thương, chứ không tăng cường sức mạnh đáp ứng nhu cầu vận động của riêng mỗi VĐV, nên nếu không thay đổi cách vận động cho đúng thì vẫn có nguy cơ gặp các tổn thương khác như thường.!.
Vâng cảm ơn cụ đã tư vấn chia sẻ, em thì sống ở Đức khá lâu rồi và cũng phẫu thuật gối ở đây, và có bảo hiểm chi trả nên không tốn thêm chút nào. Chính vì đã được coi như dân bản xứ nên bác sỹ tư vấn và đưa ra chi phí điều trị có bảo hiểm nhưng phần trả ngoài bảo hiểm mới có giá đó chứ không phải khám theo kiểu khách du lịch.

Hy vọng là sau khi sử dụng ACP Therapy sẽ có kết quả tốt. Em chỉ cần khỏi ở mức như người bình thường để có thể chơi thể thao với hai đứa nhóc ở cường độ và tần suất vừa phải. Em sẽ chia sẻ kết quả sau khoảng 2 tháng nữa.

Chỉnh sửa cuối:

love_all

Xe hơi
JoeBlack80
Em không rõ cụ và gia đình chơi môn thế thao nào.!.

Có điều kiện (nên thế) thì cụ tiếp cận một HLV chuyên nghiệp cấp độ master họ đặt lại các bước cơ bản nhập môn cho. Dù sao kết cấu cơ thể châu Á có sự khác biệt lớn với nguyên lý vận động của người phương Tây, đặc biệt là họ quen vận động từ nhỏ với cơ thể thiếu .... xương bánh chè (kiểu vận động "cản lướt" của CR7), nên gối và các khớp của bộ chân chỉ có thể bị tổn thương do tác động cơ học của .... ngoại lực.!.?. (Không có ghi nhận yếu tố nguy cơ.!.?.).:D

Chúc cụ một ngày vui.!.

JoeBlack80

Xe tải
Báo cáo cả nhà: Em đã trở lại sau 3 tuần thực hiện trị liệu bằng phương pháp ACP. Kết quả quả cảm nhận tốt lên sau từng tuần, trạng thái đau nhức gân bám và đĩa đệm đã giảm gần như hoàn toàn. Vì dịch Corona nên chưa đi tập ở Fitness Studio lại nên chưa so sánh kết quả cuối cùng.

Em có lên mạng search theo từ khóa ACP (tiếng Đức) và PRP (tiếng Anh) thì có kết quả như sau, mọi người có thể xem tham khảo, ngạc nhiên là phương pháp này đã có ở VN. Đặc biệt PRP /ACP Therapy như bác love_all đã đề cập ở mấy Post đầu, được dùng khá phổ biến trong việc làm đẹp, trị hói đầu, ...etc. Em không quảng cáo cho dịch vụ Vinmec, mọi người đừng hiểu nhầm nhé 😎.

Link tiếng Đức

Link có tiếng Việt