Golf - môn dành cho quý tộc

(R6 giữ nguyên 1 số từ tiếng Anh trong này, sợ dịch ra còn khó hiểu hơn (h) , mong các bác thông cảm) :)

Vài dạo đầu trước khi dzô chi tiết:

Golf là gì ?

Golf là một môn thể thao cá nhân, ngược lại với các môn thể thao mang tính đồng đội như bóng đá (cũng đôi khi Golf được tổ chức như một giải đồng đội nhưng đó là ngoại lệ: ví dụ như Ryder Cup). Điều này có nghĩa là nếu mình thua thì mình không đổ thừa cho ai được. Không có vụ rằng …. thì … là …. tại … bị … ở đây . Miễn trình bày hoàn cảnh.

Nếu bạn thích không khí ngoài trời và khung cảnh đẹp; thích hít thở không khí trong lành và muốn tự thử thách chính mình thì Golf là một môn thể thao thích hợp cho bạn.

Golf thích hợp cho cả phái Nam lẫn Nữ .

Chủ đích của game: Dùng một cây gậy cứng gọi là club để đánh một trái banh nhỏ, cứng vào một cái lỗ nhỏ ở trên sân cỏ . Mỗi một cú đánh (hit) là một stroke . Ai đánh vào lỗ (hole) với ít stroke nhất thì thắng lỗ ấỵ

Sân Golf ra làm sao ?

Sân Golf căn bản gồm có 18 lỗ . Tổng số 18 lỗ dài trung bình từ 5000 yards tới 7500 yards . Chiều dài của sân và mỗi lỗ không có luật cố định, nó hoàn toàn tuỳ thuộc vào ông kiến trúc sư của sân . Trong 18 lỗ đó gồm có lỗ 3 ,4 hoặc 5 stroke . Gọi là Par 3, Par 4, Par 5 hole . Trung bình mỗi sân có hai hoặc ba lỗ par 3 , vài lỗ par 4, vài lỗ par 5 . Ví dụ 1 sân có 2 par 3, 14 par 4 , 2 par 5 . Cộng hết lại Par của cái sân này là 72 ( Par 72 ) . Lỗ par 3 có thể từ 90 yards tới 250 yards . Par 4 từ 300 yards tới 490 yards . Par 5 : 480 yards tới 720 yards .

Gọi một lỗ (hole) par 3 có nghĩa người đánh khá giỏi rồi sẽ chỉ đánh 3 lần thôi để đánh banh vào lỗ. Khi anh ta làm được như vậy thì các bạn nghe bình luận viên nói “He pars that hole” . Nếu bạn mất 4 stroke cho par 3 hole thì bạn “Bogey that hole” (+1 stroke), 5: double bogey (+2), 6: triple bogey, 7: quad bogey (+4). Nếu bạn chỉ cần 2 stroke cho par 3 thì gọi là Birdie; 1 stroke là Eagle ( hay Hole-in-one cho par 3) .

Thứ tự như vầy cho rõ hơn:

+4 (quad bogey),+3(tripple bogey),+2(double bogey),+1(Bogey) , PAR, -1(Birdie),-2(Eagle hay hole-in-one cho par 3) .

Gậy Golf như thế nào ?

Một bộ Club gồm có 14 clubs chia làm 3 group: iron set. Driver set và Putter. Luật chỉ cho bạn mang 14 club mà thôi .

Iron set (bộ gậy sắt ) gồm có Iron#2, iron #3, iron#4... cho tới Iron#9, cộng với iron-10,11,12 nhưng mà ba anh này có tên khác gọi là Pitching Wedge; Loft wedge và Sand wedge . Số của Iron chỉ cho độ hướng dương (loft) của Iron đó . Iron số 9 có độ hướng dương( loft ) nhiều hơn số 8 khoảng 3 độ ( mặt của 9 club ngửa lên nhìn trời nhiều hơn là 8 Iron ). Khi bạn dùng cây số 9 mà đánh trái banh thì nó sẽ đi cao và ngắn hơn cây số 8 v.v..

Driver set (còn gọi là Woods set vì hồi xưa cái đầu được làm bằng gỗ, bây giờ đa số làm bằng Titan) gồm có 3 cây: #1 Driver (có loft từ 8 tới 12 độ; #3 Driver (hay fair-way wood ) có Loft 12-13 độ; #5 (14-16 độ ) .

Putter club: anh này rất ngắn và có 0 loft (mặt club thẳng góc với mặt đất) và chỉ dùng khi banh đã lên Green ( khu đất xung quanh cái lỗ thì gọi là Green . Green có cỏ mịn, trơn và mỏng) .

Luật chơi:

Mổi hole của Golf chia ra làm 3 phần : Tee box , Fairway , và Green

Tee box: chỗ player bắt đầu khi chơi cái hole này . Sở dĩ gọi là Tee box vì luật cho phép player để banh trên một cái T ( banh cách mặt đất độ 2 inch ) cho dễ đánh . Chỉ có ở T box, player mới được phép làm như vậy .

Fairway: khoảng sân cỏ ở giữa T box và Green . Trên Fairway có nhiều chướng ngại vật như hố cát, nước , rừng cây … để làm cho đánh banh khó hơn (so với cỏ) nên gọi là Hazard area . Vị trí của Hazard area sẽ định cái độ khó của cái Hole đó .

Green : chỗ cuối của môt hole . Cỏ mịn và ngắn . Ở đó có khoét một cái lỗ để player đánh banh vào .

Bắt đầu chơi:

Bắt đầu từ T Box đánh banh đi . Tiger Woods có khả năng đánh banh (blast the ball) xa hơn 350 yards . Dân chơi tài tử vài năm kinh nghiệm thì khoảng 200-250 yards. Để banh trên cái T và dùng #1 Driver múc 1 phát (give it a whack) .

Cứ mỗi một cú đánh đếm là một stroke.

Khi banh ở trên Fairway. không được đụng tay vào banh hay làm banh di động . Nếu làm banh di động thì coi như là một stroke. (Có một quy định gồm những điều lệ khi banh ở trên fairway ). Nếu banh rớt xuống nước hay ở chỗ không đánh được thì player được phép dời banh ra chỗ để có thể đánh được ( có luật chi tiết về cách dời banh) và bị phạt một stroke .

Khi banh lên Green ( Green area được phân chia rõ ràng so với Fairway vì cỏ rất mịn ) . Player được phép nhấc banh lên và chùi banh cho sạch sau mỗi putt (đánh banh bằng Putter ) .

Sau đây là thí dụ diễn tiến của một Par 4 hole (375 yards ) chơi bởi một người có handicap 0 (có nghĩa là anh sẽ par (chỉ cần 4 stroke ) để đưa banh vào cái lỗ trên Green.

Anh T trái Ball và dùng gậy #1 Driver đánh trái banh đi 275 yards xuống giữa fairway (1 stroke) . Banh chỉ còn cách Green có 100 yards . Anh dùng cây Pitching-wedge ( iron-10) loft the ball vào Green cách cái Hole 25 Feet (2 stroke) . Anh dùng Putter putt trái banh sát lỗ ; cách lỗ 1 feet (3 stroke) . Anh tap ball vào lỗ (4 stroke ) và anh “par the hole “.

Cách bắt đầu chơi golf là theo một người đã đánh Golf (theo chân bác CVN chẳng hạn;) ) ra sân tập ( Driving range ) để đánh và tập thử sau đó rồi mới ra sân đánh.

Hè hè, vài đường lả lướt thế thôi, chứ nghe đâu chi phí membership cho 2 năm chơi Golf, chưa tính tiền “bo” cho Caddie, tiền ăn nhậu, tiền linh tinh, đã đi 1 con Gentra mới cứng rồi đấy ! :) :)

adco

Xe điện
Nói thiệt là em không thấy cái môn này nó hấp dẫn ở chổ nào ( cũng do tại em nhà quê quá ) ngoại trừ mấy cái đồi cỏ quá đẹp và đâu đó mấy cái jupe vừa trắng lại vừa ngắn . Chơi cái gì mà cứ đánh 1 phát rồi đi kiếm trái banh , lỡ cận thị không biết nó bay đi đâu thì bỏ mịa , lại bắt 1 em tò tò đi theo ôm 1 bó gậy nghe đâu sắm cũng cả ngàn $ .

Nói thiệt là em cũng chưa có cảm giác gì, định post lên đây xem bác nào từng chơi thực tế mô tả kỹ 1 chút, có khi vỡ ra nhiều điều lại mê. Bản thân em thì thấy môn bida lỗ cũng ... chọc trái bi vào lỗ chứ có gì đâu (lỗ lại gần xịt chứ không xa như gôn), cũng không có đồi cỏ và jupe trắng, vậy mà mê ra phết. Cầm gậy lên rồi có khi dứt ra không được đấy bác ạ.

Chi phí thì miễn bàn rồi, môn quýs tộc mà :) :)

hanoisaigon

Xe máy
Môn golf là môn mà người chơi phải cạnh tranh với chính mình, lấy chính mình của ngày hôm qua để phấn đấu và hoàn thiện. Có lẽ vì thế nên nhiều người mê, và có thể rủ đối tác làm ăn (hoặc sếp ?) đi chơi cùng mà không phải ... nhường

SpecX7426

Xe tăng
E vote cho bác Mltr6 1 phát! Rất ngắn gọn mà dễ hiểu! E cũng đã vài lần đi sân Golf chơi rồi nhưng dần dần mới ngộ được ra nhiều điều! Bài của bác rất có ích cho những ai chưa mường tượng được ra môn thể thao này!
(Nếu bác có ảnh minh hoạ thì sẽ thú vị hơn nhiều!)

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
hanoisaigon nói:
Môn golf là môn mà người chơi phải cạnh tranh với chính mình, lấy chính mình của ngày hôm qua để phấn đấu và hoàn thiện. Có lẽ vì thế nên nhiều người mê, và có thể rủ đối tác làm ăn (hoặc sếp ?) đi chơi cùng mà không phải ... nhường
Nếu chỉ là thế thì em thấy chơi Game online cũng đủ cả những tiêu chí này, và cũng toàn cầu luôn ai cũng có thể, vậy chắc là còn phải cái gì khác nữa ấy chứ.
Đùa tý em vote bác M6 1 cai, bài này của bác em cọp lại, học thuộc, hôm nào gặp mấy thằng bạn cũ em nổ cho bọn nó ngại :D :D

Ian nói:
Đùa tý em vote bác M6 1 cai, bài này của bác em cọp lại, học thuộc, hôm nào gặp mấy thằng bạn cũ em nổ cho bọn nó ngại :D :D
Hè hè, bác Ian bắt đúng mạch em rồi, kinh nghiệm xương máu đấy. Hồi trước R6 đi với bọn mắt xanh, thỉnh thoảng nghe bọn nó bàn "handicap", rồi "bogey" bo giếc lung tung chả hiểu cái quái gì. Bây giờ có chút vốn này, cần thì lôi ra buôn chuyện với tụi nó cũng được (h) (h) (h) Còn nổ với bạn à ? Bác ...chọn đứa nào quen quen nhá !:)) :)) :))

songlam

Xe buýt
Vậy golf xuất xứ từ đâu các bác?

4x4

Xe tăng
adco nói:
Nói thiệt là em không thấy cái môn này nó hấp dẫn ở chổ nào ( cũng do tại em nhà quê quá ) ngoại trừ mấy cái đồi cỏ quá đẹp và đâu đó mấy cái jupe vừa trắng lại vừa ngắn . Chơi cái gì mà cứ đánh 1 phát rồi đi kiếm trái banh , lỡ cận thị không biết nó bay đi đâu thì bỏ mịa , lại bắt 1 em tò tò đi theo ôm 1 bó gậy nghe đâu sắm cũng cả ngàn $ .
Bài bác 6 hay quá - (b) (b) muốn tặng bác 1 vốc nhưng thấy bác đi xa quá rồi sợ ae theo bao giờ mới kịp nên... treo lại đây vậy. :D :D ? Có bác nào can tôi không thì tôi lấy quota để vote cho bác khác đây??:)) :))

Thú thật với các bác, lúc đầu tôi cũng chẳng thấy golf hay ho gì vì cứ thấy mấy cái thằng ăn mặc bảnh bao :( cầm cái gậy đánh 1 quả rồi lò dò đi mấy trăm mét để đánh quả nữa - |-) cứ cả ngày như thế mà kô biết chán là sao? là sao nhỉ?

Ngày xửa ngày xưa, quãng giữa thập kỷ 90 của thế kỷ trước :D, khi còn được nằm trong biên chế nhà nước và đang làm việc ở SG, tôi luôn được mấy chú Nhật trong HĐQT của công ty cứ đến cuối tuần hết việc là rủ đi đánh golf... nhưng tôi toàn từ chối vì thấy chán chết!! :| :| Chẳng có tính đối kháng gì cả, nhịp điệu tiết tấu lại chậm quá ...(lúc ấy mình trẻ <30 lại tập môn thể thao mạnh) nên toàn lấy cớ trốn và có fải đi cũng cứ như chịu tội.:s :'( |-)

Ấn tượng tiêu cực này nó theo tôi cho đến gần đây, sau vài lần bám đuôi mấy ông bạn già đi chơi golf thì thấy hóa ra quan điểm và cả tâm tính mình cùng thời gian đã hoàn toàn thay đổi về môn thể thao này rồi.

Tôi nhận thấy khi đã > 35 - 40 tuổi thì đánh golf rất phù hợp với sức khỏe và đặc biệt với những người lười hoạt động mạnh, hoặc tính tình nhẹ nhàng kô sôi động lắm. Bên cạnh đó golf còn giúp giảm lượng mỡ thừa của dân bàn giấy một cách nhẹ nhàng, thầm lặng nhưng hiệu quả đến bất ngờ hơn nhiều môn thể thao nặng khác. Chỉ cần 3 tháng đi liên tục cỡ 2 buổi/tuần là các bác sẽ thấy khác ngay.

Bên cạnh đó đi đánh golf làm tăng các mối quan hệ có giá trị làm kinh tế lên rất nhiều vì lượng thông tin được trao đổi nhiều hơn và sâu hơn khi cả ngày đi bộ cùng nhau. Cái này dân làm ăn lớn cần lắm ạ!! Ngày xưa Nguyễn Mậu Thôn cũng từ đánh Tennis mà ra quan hệ với Bùi Tiến Dũng thì ngày nay tôi thấy cũng nhiều kiểu như vậy, cả tiêu cực lẫn tích cực.

Tôi đi theo hóng hớt thấy cũng hay nhưng chưa tới tầm nên chỉ biết vậy thôi kô dám lạm bàn mà chỉ có mấy tí kiến lửa muốn cheer cùng các bác.

Chỉnh sửa cuối:

cuty

Xe máy
Bạn bè M cũng rủ M đi chơi golf luôn nhưng mà M cũng luôn từ chối vì M thấy mình chưa thuộc đẳng cấp ấy. Mình lại thuộc dân ăn nói bỗ bã thiên nhiên, gặp đâu nói đó thích gì nói đó không động chạm đến ai mà vui là được rồi nên M thấy môn ten lít là M khóai hơn cả ( M chơi ten lít mới được....23 năm!!!!) Môn ten lít bình dân vui vẻ hợp với trình độ của giới trung lưu như M hơn còn golf có vẻ quý xờ tộc quá nhỡ quen mồm đang khi chơi cao hứng đem cả bố mẹ ra sân thì đúng là....Còn ra sân ten lít là ....cứ vô tư đi. Đúng không các bác nhở. Hôm nào anh em mình lập một hội ten lít trên mạng đê. Đánh với nhau bằng mồm cũng sướng vậy. M để ý bên mình chưa có đấy. Một nhóm của mình nhỡ có dịp gặp nhau thì rủ nhau làm vài quắn. Hay bác nào có dịp vào Xè Gòn sách vợt vào M hầu bác, lúc nào có dịp ra HN thì M xách vợt ra rồi...M lại hầu bác tiếp ( chứ chẳng lẽ lại nói " bác hầu M " thì quá vô lễ ). Có bác nào tham gia cùng M không????

songlam nói:
Vậy golf xuất xứ từ đâu các bác?
Golf xuất xứ từ đâu và từ khi nào ?

Chắc các bạn từng nghe rằng môn gôn có nguồn gốc từ Scotland, đúng không ?

Vâng, điều này đúng .... và sai.

Chắc chắn rằng môn gôn như chúng ta được biết được chơi lần đầu tiên ở Scotland. Dân Scot bắt đầu chơi gôn từ giữa thế kỷ 15 bằng cách đơn giản nhất: cầm gậy, đánh banh từ điểm xuất phát đến lỗ ở đích đến càng ít gậy càng tốt. Sau đó, vua Scotland James đệ nhị và đệ tam ban hành luật cấm chơi gôn vào năm 1457.

Tuy vậy, môn gôn vẫn tiếp tục phát triển và lan rộng, đến năm 1744 thì luật chơi gôn đầu tiên ra đời ở Edinburgh.

Nhưng có thể nói rằng người Scot đã "phát minh" ra môn gôn không ? Không hẳn như thế, bởi vì có 1 số bằng chứng "biết nói" chỉ ra rằng, dân Scot chơi gôn do bị ảnh hưởng bởi 1 môn chơi khác tương tự, có từ trước đó.

Một phần chứng cứ bắt nguồn chính từ chữ "Golf". "Golf" có nguồn gốc từ từ "golve" hay "goff" là ngôn ngữ Scotland cổ, mà từ này lại có nguồn gốc từ ngôn ngữ Hà lan cổ đại "kolf".

Từ Hà lan "kolf" có nghĩa là "cây gậy", mà dân Hà lan đã chơi môn "kolf" từ thế kỷ 14, chỉ khác là chơi trên băng.

Vậy tóm lại là dân Hà lan (hoặc dân nào đó không phải Scotland) phát minh ra gôn ? Cũng không đúng, chính xác nhất phải nói rằng golf hình thành từ nhiều môn chơi khác nhau của các dân tộc trên lãnh thổ châu Âu.

xdhungviet

Xe hơi
tôi thích golf

môn golf xuấp phát từ scotland, khởi đầu từ chò trơi của những người chăn cừu, cả ngày không biết làm gì mới sáng tạo ra cho đỡ buồn, các hố cát là những nơi trước đây cho cừu nằm treên cánh đồng (bunker), không phải trên sân golf bạn đành vào đâu cũng được, nếu bạn đánh méo sang hai bên fairway mà quá cọc trắng thì bạn bị OB, và bị trừ điễm, cọc đỏ thường là nơi ngăn hồ hoặc chường ngại, đánh vào đây không sao nếu bạn vẫn có một cú save tốt, trên green thì thường xuyên thay đỗi vị trí của hole, ca91m cờ màu khác nha7 trên green để báo cho biết khỏng cách so với hole chuẩn , thường thì xê dịch khõang 10-15 yard (10m), riêng về bunker, không phải muốn đánh thế nào cũng được, bạn phải đi xuống tiếp xúc với banh theo đường ngắn nhất, không được đi ngang bunker, dưới bunker đánh thử không được chạm cát, khi đi lên lại phải cào cát y như cũ....giải golf trên thế giới cũng như tenis vậy, chia làm một số giải grand slam,và một số giải nhỏ hơn.trong tháng này sẹ có British open, một giải rất hay, có thể xem trên ESPN hỡac super star. bảo vệ chức vộ địch : Tiger wood

xdhungviet

Xe hơi
hehe

đúng rồi , tại hôm trước mới thua độ trên Thủ Đức nên bực mình đó bác a.golf là môn thể thao phức tạp lắm, một vài dòng sơ lược của bác Micheal learn to s(e)x mà các bác đã vote cho người ta, nên em có thêm chút ý kiến.:D

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Cảm ơn bài của bac r6, iem mới vào làng golf nhưng qua bài của bác thấy hiểu nhiều hơn.
Xin thưa các hạ rằng, lúc đầu tưởng là nhàm chán nhưng vào roài là nghiện luôn. Dân amatour có câu trăm gậy là bỏ việc mà chín mươi gậy là bỏ vợ.
Chết iem roài!!!!

@XDhungviet: hehe, em đã bảo là em lục lọi trên internet, tìm được cái gì thì post lên thôi, cũng là đặt gạch để các bác có kinh nghiệm thực tế như bác bổ sung mà, chứ em toàn đánh gôn trên điện thoại, có biết gì đâu ?

Bác và bác Z4 chia sẻ kinh nghiệm đi, em ôm sẵn 1 thùng vodka chớ các bác ! :) :)

Môn này hay thế sao đến đây lại dừng tại đây nhể? Có bác nào chơi rồi thì xông vào viết tiếp gây dựng phong trào, thành lập hội OFGC!

@Z4: Chi phí thế nào bác ơi ? Ngoài membership từ 7 - 18K thì :
- Sắm 1 bộ hết nhiu ?
- Mỗi lần đi chơi hết nhiu?
- Nếu mang theo vợ con bạn bè chơi cùng thì hết nhiu hở bác?

Thank you!

Oài ... bác 6 viết bài này dễ hiểu quá .. bái phục, em xem mãi trên StarSport mà chẳng hiểu gì. Thật ra là cũng ko muốn tìm hiểu vì nghĩ mình còn trẻ nên chẳng quan tâm. Bài này của bác 6 phải đặt tên tiếng Anh cho nó máu là "Golf in a nutshell", em kính bác 2 chai vodka, vài năm nữa có đủ đạn em sẽ vác 1 bó gậy lên đường :D

Vietkid

Xe điện
born free nói:
Môn này hay thế sao đến đây lại dừng tại đây nhể? Có bác nào chơi rồi thì xông vào viết tiếp gây dựng phong trào, thành lập hội OFGC!

@Z4: Chi phí thế nào bác ơi ? Ngoài membership từ 7 - 18K thì :
- Sắm 1 bộ hết nhiu ?
- Mỗi lần đi chơi hết nhiu?
- Nếu mang theo vợ con bạn bè chơi cùng thì hết nhiu hở bác?

Thank you!
- Sắm 1 bộ từ 500$ ~ ..K$, với beginner, bác xài loại dưới 1000$ là ổn.
- Mỗi lần chơi, nếu là member thì thường mất khoảng 7~10$ phí caddy, 15~25$ cho buggy nếu thích, không thì đi bộ cho khỏe chân, tip cho caddy khoảng 10$.
- Mỗi member được mời 3 guest, member guest ngoài những phí trên thì chịu thêm phí sân cỏ ( green fee ) tùy theo sân khoảng từ 40 ~ 80$, không phải member guest thì phí cao hơn khoảng 30%.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Em thấy phí như vậy ở VN là đắt quá. Em đi chơi thử o Bangkok-Thai Land ma phi mới chỉ có khoảng 1900 bath cho tất cả. Chắc tại Thái có quá nhiều sân và cạnh tranh cũng mạnh