[Funland] Góp ý thế nào người đi cùng xe không ném rác ra đường???

phucphat86

Xe hơi
Chuyện là em hay có bạn bè và đôi khi cả cấp trên đi cùng xe và thi thoảng mọi người hay mang đồ ăn lên xe, ăn xong em chưa kịp bảo gì các chi nhanh tay ném ngay vỏ hướng dương, chai nước, túi bóng ... ra đường một cách vô tư. Cá nhân em rất phản cảm với hành vi này khi đi trên đường nhìn thấy những xe khác và bản thân thường nhắc người thân thường bỏ những đồ đó trên xe cho vào bịch ni lon rồi bỏ vào thủng rác. Các bác nhiều kinh nghiệm xem có cách nào để xử lý tình huống này???

MiTa

Xe lăn
Vai lớn hơn mình thì bảo cứ để trên xe lát e/cháu/con dọn cho. Bé hơn mình thì bảo đừng vứt ra đg, cứ để trên xe.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện là em hay có bạn bè và đôi khi cả cấp trên đi cùng xe và thi thoảng mọi người hay mang đồ ăn lên xe, ăn xong em chưa kịp bảo gì các chi nhanh tay ném ngay vỏ hướng dương, chai nước, túi bóng ... ra đường một cách vô tư. Cá nhân em rất phản cảm với hành vi này khi đi trên đường nhìn thấy những xe khác và bản thân thường nhắc người thân thường bỏ những đồ đó trên xe cho vào bịch ni lon rồi bỏ vào thủng rác. Các bác nhiều kinh nghiệm xem có cách nào để xử lý tình huống này???
có cái clip thật của bọn Nga: 1 tay thanh niên ngồi ghế phụ vứt cái vỏ chai nhựa ra đường, tay lái xe dừng ngay xe lại, nhặt cái vỏ chai bỏ lại vào trong xe, túm lấy tay kia ném ra đường, chui vào xe đóng cửa lái đi, tay kia mặt nghệt ra, ngơ ngác chạy theo kêu gọi...

LuckyCar

Xe container
có cái clip thật của bọn Nga: 1 tay thanh niên ngồi ghế phụ vứt cái vỏ chai nhựa ra đường, tay lái xe dừng ngay xe lại, nhặt cái vỏ chai bỏ lại vào trong xe, túm lấy tay kia ném ra đường, chui vào xe đóng cửa lái đi, tay kia mặt nghệt ra, ngơ ngác chạy theo kêu gọi...
Nó diễn thôi, nhưng đúng là nhà nước mình nên đầu tư nâng cao dân trí bằng cách truyền thông linh hoạt như này, chứ cứ khẩu hiệu với biểu ngữ thì chỉ thêm rác mà thôi.

puressentielvn

Xe hơi
Website
pures.com.vn
Ui lắm lúc em cũng ngượng chín cả người, có ông anh lên xe ăn uống bóc cam quýt, bánh kẹo xong hạ kính vứt toẹt ra đường. Mình còn chưa kịp ngăn. Em trong xe có túi nilon nhỏ, rác rến vứt hết vào đấy, xong về nhà hoặc đi qua thùng rác nào mới vứt.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nó diễn thôi, nhưng đúng là nhà nước mình nên đầu tư nâng cao dân trí bằng cách truyền thông linh hoạt như này, chứ cứ khẩu hiệu với biểu ngữ thì chỉ thêm rác mà thôi.
không diễn đâu

formen

Xe lăn
lưng ghế xe em đủ loại túi nilon to nhỏ, túi nôn,
lên xe thấy dùng đồ e nhắc có túi đựng rác.
đôi lúc e lock kính để mình chủ động.

comiki

Xe lăn
Biết các thành phần ấy rồi thì lần sau đi cùng cụ cứ chủ động lấy ra một túi nilon và lên tiếng đề nghhị mọi người bỏ rác vào đây để lúc dừng xe đem bỏ thùng rác, vài lần họ khắc tự biết ý. Hoặc đang đi bình thường, dọc đường cụ để ý có túi rác thì lại bâng quơ một câu Toshiba cái bọn vô ý thức vứt rác ra giữa đường thế này. Đại khái mình cứ phản ứng vài lần là khác ngay.

nói thẳng thôi....

peugoet208

Xe buýt
Trong xe em lúc nào cũng có túi nilon dắt ở sau ghế, ai mang đồ ăn lên xe là em bảo luôn xe em có túi bỏ rác đấy anh chị cô bác cứ bỏ vào đấy rồi sau em vứt sau.

cusao

Xe lăn
Đành phải kiên trì mà nhắc nhở với hy vọng họ tự sửa cho những lần khác, trong xe khác, hoàn cảnh khác.....
Cũng không thể mạnh tay mạnh miệng với ng quen đc nhưng cứ kiên định phải nhắc nhở....ai cũng có phần tốt trong người dù có thể họ sỹ diện trước mặt mà cãi ngang 1 chút tức thời thôi.

taductoan

Xe điện
Em ghét nhất mang đồ ăn lên xe. Vì vậy ai mang đồ ăn lên xe là em nhắc luôn.

QAZ

Xe container
Khóa kính lại không cho bấm xuống.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cụ chép clip này và show cho mọi người trên xe xem cùng

lyvanthai

Xe hơi
Vodka cho cụ vì em cũng chúa ghét hành vi xả rác lung tung. Em nhớ trc ngồi xe cùng bà sếp, có ông ăn kẹo cao su rồi vứt vỏ qua cửa xe. Bà quát: mày ý thức ko bằng con ruồi :)) lại nhớ kỉ niệm thời sinh viên, hôm đó em chở một em em đang tán trên chiếc xe đạp cà tàng đi xem phim. Em ấy ngồi sau xe cũng ăn kẹo cao su rồi cũng ném vèo vỏ kẹo ra đường lại tỏ ra rất hiểu biết: Vứt rác như này nếu em ở Singapore là bị phạt tù cũng nên đó anh. Sau đó ko có sau đó, em cực kì dị ứng với mấy hành vi vô ý thức nơi công cộng nên bye bye em luôn.

Trần Đoành.

Xe container
Trước sếp em vứt rác em bảo, tuần trước ở Zimbabwe mới có thằng ném rác ra đường xong bị lái xe rút dao đâm chết đấy sếp ạ :))
Cụ nói
Sếp trước của em vứt rác ra đường bị em vả cho phát gãy cmn mấy cái rằng cửa xong em mới về với sếp đấy
Như thế sếp cụ còn kinh hơn :)) :)):))

Tony_Le

Xe container
Nhà em không có thói quen ăn trên xe, khách đi nhờ thì em nói luôn từ lúc chưa lên xe.