Hà nội - cửa lò

Nguyen Van Ngoa

Xe hơi
Mong các cụ tư vấn, em lần đầu tiên có ý định tự lái xe 5 chỗ từ hà nội đi cửa lò dịp 30/4. Em đang ko biết nên đi theo đường HCM hay đường 1, rất mong các cụ chia sẻ kinh nghiệm và tư vấn về xxx cũng như biển báo, nhất là đoạn nguy hiểm hay bị tắc đường ợ. Cảm ơn các cụ

huyta

Xe buýt
Mời cụ đi đg HCM nhé có xa hơn 4-50 km thui nhưng đi nó sướng cái thằng người, tầm này đi đg 1 thì hành xác.

Kachyusa

Xe buýt
E cũng đi Cửa Lò dịp 30/4 này dự định 7h xuất phát từ Kim Mã đây.

trongbach

Xe buýt
Cụ cứ đi đường HCM cho thoáng cụ ạ. Đi đường thì cụ qua Thanh Hóa nên cẩn thận,nhất là Ngọc Lặc về tốc độ lẫn đè vạch.
Chúc cụ và gd có chuyến đi safe & fun.

laichuanhieu

Xe tăng
Em cũng tư vấn cụ đi đường HCM. Lưu ý: chả có gì cần lưu ý ngoài việc chạy đúng tốc độ, vạch đường, biến báo. Hết sức cảnh giác đoạn qua Cúc Phương, gần Cẩm Thủy - chim mồi hơi bị nhiều. Cứ chỗ nào vạch liền, có xe máy chạy chậm phía trước, chắn đường (thậm chí nó vẫy cho cụ vượt - tất nhiên phải đè vạch) thì đích thị là chim mồi. Em gặp nhưng không sập bẫy bọn chúng, đến Cẩm Thủy xxx thổi vào, song bọn đi xe máy vẫy vẫy thế là xxx bảo xin lỗi, mời bác đi.

Nguyen Van Ngoa

Xe hơi
mời các cụ 1 ly, cảm ơn các cụ ợ. Em đi chơi cùng gđ nên ko còn thừa chỗ vì xe em nhỏ ợ

nvnptb

Xe hơi
Kinh nghiệm của 1 cụ trên OF ngày 30/4 & 01/5 năm 2012, em copy lại
Chào các Bác
Kỳ nghỉ 30/4 và 01/5 năm 2012 vừa gia đình nhà em cùng gia đình nhà anh bạn vừa thực hiện chuyến đi nghỉ ngắn ngày tại Cửa Lò. Chuyến đi xuất phát từ 10h ngày 28/4/2012 sáng tại quán Cafe Cuội 90 Bà Triệu, Hà Nội. 14h chiều ngày 28/4 tập kết lên đường luôn. Xin chia sẻ với ACE kinh nghiệm chuyến đi GĐ như sau:

I. Chuyến đi Hà Nội-Cửa Lò: ( Xuất phát chuyến đi )
* 12h chuẩn bị xe oto, kiểm tra lốp, xăng trước khi lên đường.
* 14h Xuất phát tại Hồ Hoàn Kiếm, Hà nội. Chạy thẳng Pháp Vân- Cầu Rẽ, rồi vào đường Cầu Rẽ-Nam Định. Phí đoạn đường này 30k, nhưng đường đi ngon không phải mất thời gian chạy qua Đồng Văn và TP Phủ Lý nhiều XX và đèn đỏ. Cuối đoạn đường này cũng có XX đứng nhưng hay chặn xe khách, xe tải. Cuối đường rẽ phải, chạy ra đường đi đường QL1 đi Ninh Bình. Đoạn từ Phủ Lý đi Ninh Bình tuy răng vừa có đoạn sửa xong đi cũng tạm được. Đoạn từ Ninh Bình-Thanh Hoá đường đang sửa chữa nâng cấp, nên đường hẹp khó đi, nhiều xe. Đoạn NB-Tam Điệp ở các ngã tư đèn đỏ cũng có XX đứng.
Qua trạm soát vé Tào Xuyên rẽ ra đường tránh TP.Thanh Hoá, đường rộng, đi thoáng.
*19h Đến cuối đường tránh thì dừng xe nghỉ ngơi ăn tối. ăn tối xong 19h30 lên đường chạy tiếp THanh Hoá - Vinh.
* Đoạn Thanh Hoá-Vinh đường cũng khá hơn trước chạy cũng thoải mái hơn. chạy xe buổi tối chẳng thấy chú XX nào đứng đường cả.
* Cách Vinh 20km nhìn thấy biển chỉ dẫn đi Cửa Lò thì rẽ trái. Chạy khoảng 8km nữa là đến Thị xã Cửa Lò.
* Đúng 22h Xe chúng tôi đến Cửa Lò, nhận phòng khách sạn, tắm rửa đi ăn đêm.
*Kiểm tra đúng 295km đi hết 7,5 tiếng đồng hồ, ngồi ê mông, nghỉ 20p ở Thanh Hoá

* Các Khách sạn ở Cửa Lò:
1. KS Sài Gòn Kim Liên: Mặt tiền bãi biển khu trung tâm, giá phòng khoảng 1500k-3000k.
2. KS Thái Bình Dương: Mặt tiền bãi biển, giá phòng khoảng 1000k-3000k
3. KS Nghệ An 2: Mặt tiền bãi biển, giá phòng khoảng 600k-2000k
4. KS SaNa: Mặt tiền bãi biển, giá phòng khoảng 600k-2000k
5. Các khách sạn khác ở mặt tiền bãi biển chỉ 500k-1200k thôi. ở các KS tuyến 2 sau dẫy phố chính thì chỉ khoảng 400k-600k thôi.
* Ăn uống tại Cửa Lò:
1. Ăn tại các quán ăn ở ven biển đối diện với dẫy khách sạn. giá cả cũng phải chăng.
2. Nhà em ăn ở nhà hàng Hoa Việt đối diện đoạn KS Bank Star của VIetinBank. Nhà hàng này vừa rẻ mà ngon, các bác có thể tự ra chợ mua đồ về làm hoặc thuê họ lấu ăn, Nên kinh phí rất rẻ.
3. NH Thảo Hằng
4.NH Sơn Hằng
5. Chỗ này mới hay: Các bác chịu khó gọi điện đặt trước đây là cửa hàng đầu mối ở chợ Hải sản thị xã Cửa Lò. Cửa hàng Vinh Hà, có bác Hải còi là chủ cửa hàng rất vui tính và mếm khách. Bọn em tới đây ăn sáng uống rượu thì có món mực tươi nướng, Sò Điệp nướng, Cá nướng, nhà hàng này còn có nhiều loại Cua tươi, cá tươi các loại ngon. Đặc biệt hơn cả là có bán Cá Mập, đoàn nào thích ăn cá mập bảo Bác Hải chế biến sẵn cho về chỉ việc đun lên là chén thôi, giá khoảng 150k/kg. Bác nào muốn mua cá thu mang về thì bảo bác Hải nướng qua lên về ăn luôn hoặc để tủ lạnh ăn dài ngày. Tôm nõn nhà bác này cũng ngon, giá cũng rẻ lắm 600k/kg. Buổi tối muốn ăn tối thì đặt trước Bác Hải còi, Gấu nhà bác ý sắp mâm ăn giữa sân kho nhà bác ý, vừa rộng mà lại mát, có trẻ con cho chạy chơi thoải mái. Ai muốn mua về thì bảo Hải làm sẵn cho đóng thùng hoặc gửi xe ra Hà nội cho. Số điện thoại bác Hải là: 0944560873 / 0382628777. Ăn tối nhà bác Hải này thì chánh được cái ồn ã quán xá, yên tĩnh thoáng mát, nói chuyện GĐ, bạn bè vui vẻ.
* Đi chơi chợ điện tử chỉ 10k/người vừa đi và về. Chợ điện tử bây giờ chẳng có gì, thỉnh thoảng mới có đò xịn, Loa thì toàn thùng cũ, lắp củ tàu. Còn Amply thì đồ cũ hiếm nghe được. Không nên mua đồ điện tử ở đây, giá không rẻ và mua đồ không có bảo hành. Nên về HN mà mua.

Tóm lại: Chặng này đi Hà Nội - Cửa Lò đi theo QL1 hơi vất vả. Nếu Ai biết đi đường mòn Hồ Chí Minh thì nên đi đường mòn HCM. Nhưng khuyên rằng lúc đi đường HCM nên đi ban ngày, vì dọc đường ít cây xăng và các dịch vụ như vá xe và sửa chữa xe, nếu hỏng gì gọi cứu hộ còn khó.

II. Chuyến về Cửa Lò - Hà nội : ( xuất phát chuyến về )

Vì GĐ tôi về ngày 01/5 nên sợ về bị tắc đường, vì sau ngày nghỉ lễ ngày các GĐ đi DL cũng đều đi về, Học sinh, công nhân đều ở quê lên, nên sợ về đến Thanh Hoá, Nam Định, Cầu Rẽ sẽ tắc đường nên chúng tôi chọn PA 10h Xuất phát từ cửa Lò về đi theo hướng đường mòn Hồ CHí Minh.

* 9h chuẩn bị về, trả phòng, kiểm tra xe.
* 10h Xuất phát từ thị xã Cửa Lò. Chạy ra đường QL 1 hướng Vinh-Hà nội, tìm cây xăng đổ xăng
* Tính chạy từ thị xã Cửa Lò đi qua Diễn Châu, đến thị xã Diễn Yên khoảng 40km thì nhìn thấy biển chỉ dẫn rẽ trái đi QL 48 ra đường Hồ Chí Minh. Đoạn đường rẽ này báo đi Tx Thái Hoà 28km. chạy thoải mái không có XX. Đến ngã tư đèn đỏ thị xã Thái Hoà-đường mòn Hồ Chí Minh thì rẽ phải chạy QL 21. Chạy dọc đường mòn HCM QL 21 này cứ thẳng và tiến thì về đến thị xã Xuân Mai-Hoà Bình.
Nghỉ ăn uống dọc đường cũng nhiều hàng quán 15-20phút
Lưu ý: Có 3 điểm Đoạn đường này XX hay đứng ở thị trấn Ngọc Lặc, Cẩm Thuỷ, Cách Xuân Mai Hoà Bình 30km. Chủ yếu bắt xe tải, xe khách, xe con thì bắt chèn vạch lấn làn đường thôi.
Về đến Xuân Mai Hoà Bình thì chọn đi đại lộ Thăng Long về Mỹ Đình hoặc đi Tế Tiêu về Hà Đông.
Kết thúc đoạn đường này khoảng 350km. Đi tuyến này không mất tí vé cầu phà nào cả.
Xe tôi về đến Hà Nội lúc 16h. Đi hết 5,5 tiếng đồng hồ. Tuy xa hơn chuyến đi nhưng đường thoáng hơn rất nhiều, chạy thoáng chân ga, chân côn hơn.
Kết thúc chuyến đi.

Tóm tắt kinh nghiệm:

Nếu bác nào có nhu cầu đi Hà Nội-Cửa Lò thời điểm này đoạn Phủ Lý - Ninh Bình-Tam Điệp-Thanh Hoá đang làm đường đi rất vất vả rất sấu nên đi rất vất vả và căng thẳng đầu. XX thì đứng tứ lung tung không biết đường nào mà né.

Nên đi đường Hồ Chí Minh: Hà Nội - Xuân Mai - Thái Hoà- Diễn Yên -Diễn Châu-Vinh-Cửa Lò. Chuyến về thì ngược lại.
Trên đây là chút kinh nghiệm của em chia sẻ cùng các bác để chuyến đi tốt đẹp và an toàn hơn
Nếu bác nào cần hỏi gì nữa xin vui lòng gửi vào hòm thư:
Email: anhtt218@gmail.com

magnus2.5

Xe tải
34.4-1.5 năm ngoái e cũng đi cửa lò .e đi đường hcm thấy vắng đi mát ga cảnh đẹp .ăn ở khách sạn hòn ngư .phòng 900.000 vip ăn ở ks rất ngon giá cả hợp lý

hoanlengoc84

Đi bộ
Có cụ nào đi vào vinh còn thừa chỗ ko nhỉ> cho vợ chồng nhà e đi ké ( chia sẻ tiền xăng thôi ạ) e biết lái và cũng quen cung đường ạ. nhà e về vinh. e hứa sẽ chỉ dẫn các khu ăn và chơi ạ.

ltu

Xe tải
Em cũng đi Của Lò dịp 30/4, xuất phát lúc 6h30 tại Nam Trung Yên, nếu các cụ xuất phát cùng giờ thì hú nhau caí đi cho vui

timeout

Xe điện
Dự là ofer gặp nhau chí chát trên đường rồi. Nhà em cũng chạy 2 xe, xuất phát lúc 5h30 sáng 30/4 đây ạ.

accord_89

Xe tăng
Có cụ nào đi thì hẹn cụ chủ thớt điểm tập kết rồi đi cho vui. Chúc cụ và gia đình một chuyến đi vui vẻ.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Tuyến này thì rất nhiều kụ đi rồi, kụ chịu khó dùng chức năng sợt trong diễn đàn rồi đọc một lượt sẽ đúc kết được nhiều kinh nghiệm của riêng kụ.

buffalo

Xe tăng
Đường nào cũng được, bác cứ đúng biển đúng làn mà đi! Để ý nhất là qua Thanh hóa, đg HCM cũng như QL1 các anh dình bắt như nhau :P