[CCCĐ] Hà Nội - Đà Lạt, theo chân Italy_man và Mu6868

Morning80

Xe hơi
Báo cáo các cụ về chuyến đi của em, em đi được vài ngày rồi, nhưng hai hôm đầu đến nơi, giao lưu với bạn bè đến tối muộn về khách sạn, chỉ kịp lên giường và ngủ thôi.
Bây giờ mới thấy nể các cụ đi cả ngày mà tối tối vẫn up bài để chia sẻ với anh em.

Ngày 1 của em Hà Nội - Kỳ Anh
về đường xá thì các cụ quá quen rồi, nên em chỉ tóm tắt lại là đường ngon, từ thanh hóa đi thì đường rất đẹp, thời gian đi trên đường bằng đúng thời gian dự kiến trên Google map (dành cho những cụ đi lần đầu như em thôi).
Chú ý hết cao tốc Ninh Bình, đoạn gần soát vé tốc độ giảm xuống 80-60 có 1 trạm bắn tốc độ và khi xe nộp tiền quan trạm thì xxx sẽ gọi lại, các bác chú ý nhé.
Đến trưa nhà em ăn ở Tp Vinh, com bình dân nhưng rất ngon, như cơm nhà, rổ rá hợp lý.

Sau đó đi Ngã ba Đồng Lộc

Hồ Kẻ Gỗ, may quá hôm nay thời tiết mát mẻ, cả nhà em bỏ bàn ghế ra ngồi nghỉ ngơi thư giãn.
Đường vào Hồ đẹp, dễ đi.

6h30 đến Kỳ Anh,
Đường từ Vinh đi Kỳ Anh theo QL1, cực đẹp, vắng xe, xxx ko nhiều.
Ăn uống ở Vũng Áng, đồ biển tươi và ngon, dãy quán bè ven biển.
Hải sản tươi, ngon, rẻ

Ngày 2 Kỳ Anh - Huế

8h00 xuất phát, 9h00 tới Vũng Chùa, đường đẹp.

Đặc biệt cát ở đây cực kỳ mịn, 2F1 chơi thích quá, nhà em ở đây đến 1 tiếng rưỡi

Xong, em chạy đến Đồng Hới đúng 12h00, dừng ăn tại cơm niêu Minh Phượng, ngon, phục vụ nhanh, 320K no nê cả nhà

Các cụ lưu ý, từ Kỳ Anh đến Đồng Hới ko có xăng A95, em vừa đi vừa lo, đến Đồng Hới thì gần như hết sạch xăng.
Sau đó em đi Nghĩa trang TS, đi đường HCM, đường đẹp, cảnh đẹp, ko có XXX, tuy nhiên em thấy rất nhiều xe chở đá, đất chạy cũng hơi khiếp, nên chỉ đi khoảng 65-70km/h thôi.

Từ NTTS em đi Huế, thì cơn mưa ập đến, trắng xóa đường, kể cũng hơi sợ vì lần đầu gặp mưa to thế, rồi cũng bò tới Huế.
Tới Huế, nhậu tại nhà ông bạn ĐH, đến tối muộn mới đến KS, chỉ kịp lăn ra ngủ thôi

Ngày 3 - Huế - Đà Nẵng
Sáng thăm quan Tp Huế,

Đại Nội, chùa Thiên Mụ

Thử cơm chay Liên Hoa - 3 Lê Quý Đôn (vì đúng hôm 14AL),

Sau đó xuất phát đi Đà Nẵng, tiện đường qua Lăng Khải Định
Cảm nhận vé đắt quá (người lớn 100K, trẻ em dưới 12t 20K), nhà em hết 320K.

Tiện đường tiếp đến CHùa Quan Âm, (ngay đường QL1A), nhưng lối lên chùa dốc lắm, phải đi số 1

Rồi lại đến Đà Nẵng trong mưa.

Mai dự định đi Kon Tum, bây giờ em phải vào xem đường của các bác đi trước đây.

poohsieunhan

Xe tải
chúc cụ và gia đình chuyến đi vui vẻ, may mắn. Hè vè các cụ đi phượt nhiều quá thấy mà phát thèm

tvdung

Xe điện
Chúc gia đình cụ đi chơi an toàn, vui vẻ. Em ngồi nhà chuẩn bị sẵn rượu để hóng

KiSyRua

Xe tải
Ảnh cụ chụp nhìn yên bình nhỉ !

hoanganhkhang

Xe đạp
Đà Lạt có món gì ăn đặc sản hay nổi tiếng không các cụ? tháng 11 này định đưa gia đình đi

Hoài Nhii

Xe đạp
Cơm chay có những món gì kìa cụ?

alexdaonguyen

Xe hơi
Lên Đà Lạt e kết nhất ăn mỗi salad :) rau tươi mơn mởn
Hoa quả ăn thích thôi rồi

toanthangcs

Xe điện
Mùa hè, được đi như nhà bác là hạnh phúc nhất đấy.

lickken3001

Xe hơi
Lót dép hóng lịch + ảnh của cụ. :-B

muadem

Xe cút kít
Mùa này vào Đà Lạt tránh nóng thì tuyệt vời ông mặt dời, nếu thêm một ẻm tay trong tay nữa thì ... chẹp chẹp ...

Morning80

Xe hơi
Báo cáo các cụ, em đã về Hà Nội được vài hôm, do đến Đà Lạt bị rơi điện thoại, vỡ mặt nên chi có chụp thôi, chứ khó xem và up được ảnh.
Hôm nay mới có thời gian để báo cáo các cụ và thông tin đến cho các cụ đi sau.

Ngày 4: Đà Nẵng - Kon Tum (nhưng chỉ đến được Ngọc Hồi)

Sau 3 ngày trên xe, nên sáng ngày 4 cả nhà tắm biển Đà Nẵng, em tắm ở bãi Mỹ Khê, hôm đó trời mát, biển xanh trong, cả nhà tắm thích quá, đến gần 10h sáng mới lên.
Em và gấu vào phố ăn bún chả cá 109 Nguyễn Chí Thanh, còn 2 F1 tự ở khách sạn ăn mỳ. Do xuất phát muộn nên nhà em mua sẵn bánh mỳ, chả, nước dừa, và 3 bịch đá để tính ăn trưa trên đường (nếu cần).
11h00 xuất phát từ Đà Nẵng, đường từ Đà Nẵng đi vào QL 14 rất đông xe tải, nên đi mất thời gian.
Đến QL 14B thì em buồn ngủ quá (chắc do tắm biển nhiều), Gấu nhà em lái nên đi từ từ.
Khoảng 13h30, cách Khâm Đức khoảng 15km, nhà em thấy có 1 đoạn thác, có bóng cây, thể là cả nhà bỏ đổ ra ăn.
14h30 lại lên đường, đường đi đẹp, vắng xe, nhưng quanh có nên chỉ đi khoảng 50km/h (em lái đường núi chưa quen nên chỉ dám đi thế).
Qua đoạn đèo Lò Xo, đèo này xe con thì không ngại lắm nhưng xe tải, xe khách hay tai nạn, nên các cụ nhớ đi cẩn thận.
Đến 17h40 đến cửa Khẩu Bờ Y, và 20 phút đến đồn biên phòng (đoạn này đường bê tông, nhưng hôm em đi có 3 đoạn bị đổ đất ra, nên các cụ nào đi xe gầm thấp là khó đi).
Đến nơi gặp đồn biên phòng, các chú bộ đội rất nhiệt tình, tuy nhiên giờ thăm là 17h00 hết giờ, nhưng do khách ở tận Hà Nội nên nộp CMND là cho lên. Các chú còn nói sao mấy hôm nay nhiều khách lên thế.
Các cụ chú ý, nên tính thời gian lên cộc mốc khoảng 16h-17h00 đế ngắm cảnh và lúc xuống đường tối và nhỏ nên đi hơi run.

Sau đó em đi Ngọc Hồi (QL 40), ở ngã ba vào cửa khầu có biển chỉ đường, đường rất xấu khoảng 2km (em tưởng nhầm đường hoặc đường này không đi nữa, vì chẳng có ai đi lại lúc đó), đi sau đó thì bình thường, đường tối nên đi 40p mới tới Ngọc Hồi.

Hôm trước em xem bài của các Mu6868, nên em thuê khách sạn BMC luôn, khách sạn đẹp và rẻ. 500K/đêm 4 người, phụ thu ăn sáng 35K/f1. hai F1 nhà em sướng lắm vì từ đầu chuyến hôm nay được nghỉ Ks 4 sao.

Ăn tối quán đối diện khách sạn, em vào quán Ngọc Anh, ăn cơm gà ngon và rẻ.

Biển Đà Nẵng - xanh và sạch

Bún chả cá Nguyễn Chí Thanh

Đường Đà Nẵng đoạn đi QL 14B - xe đông kinh khủng (hôm về cũng vậy)

Bữa trưa "dã chiến" - may hôm đó mát trời

lần đầu tiên trong đời vừa ăn cơm vừa được nghịch nước

Chân Đèo Lò Xo -

Điểm mốc biên giới (ai cũng up)

Trời biên giới lúc 18h14 phút

Đường xuống lúc 18h39

Cơm gà Ngọc Hồi

manchester6868

Xe tăng
Báo cáo các cụ, em đã về Hà Nội được vài hôm, do đến Đà Lạt bị rơi điện thoại, vỡ mặt nên chi có chụp thôi, chứ khó xem và up được ảnh.
Hôm nay mới có thời gian để báo cáo các cụ và thông tin đến cho các cụ đi sau.

Ngày 4: Đà Nẵng - Kon Tum (nhưng chỉ đến được Ngọc Hồi)

Sau 3 ngày trên xe, nên sáng ngày 4 cả nhà tắm biển Đà Nẵng, em tắm ở bãi Mỹ Khê, hôm đó trời mát, biển xanh trong, cả nhà tắm thích quá, đến gần 10h sáng mới lên.
Em và gấu vào phố ăn bún chả cá 109 Nguyễn Chí Thanh, còn 2 F1 tự ở khách sạn ăn mỳ. Do xuất phát muộn nên nhà em mua sẵn bánh mỳ, chả, nước dừa, và 3 bịch đá để tính ăn trưa trên đường (nếu cần).
11h00 xuất phát từ Đà Nẵng, đường từ Đà Nẵng đi vào QL 14 rất đông xe tải, nên đi mất thời gian.
Đến QL 14B thì em buồn ngủ quá (chắc do tắm biển nhiều), Gấu nhà em lái nên đi từ từ.
Khoảng 13h30, cách Khâm Đức khoảng 15km, nhà em thấy có 1 đoạn thác, có bóng cây, thể là cả nhà bỏ đổ ra ăn.
14h30 lại lên đường, đường đi đẹp, vắng xe, nhưng quanh có nên chỉ đi khoảng 50km/h (em lái đường núi chưa quen nên chỉ dám đi thế).
Qua đoạn đèo Lò Xo, đèo này xe con thì không ngại lắm nhưng xe tải, xe khách hay tai nạn, nên các cụ nhớ đi cẩn thận.
Đến 17h40 đến cửa Khẩu Bờ Y, và 20 phút đến đồn biên phòng (đoạn này đường bê tông, nhưng hôm em đi có 3 đoạn bị đổ đất ra, nên các cụ nào đi xe gầm thấp là khó đi).
Đến nơi gặp đồn biên phòng, các chú bộ đội rất nhiệt tình, tuy nhiên giờ thăm là 17h00 hết giờ, nhưng do khách ở tận Hà Nội nên nộp CMND là cho lên. Các chú còn nói sao mấy hôm nay nhiều khách lên thế.
Các cụ chú ý, nên tính thời gian lên cộc mốc khoảng 16h-17h00 đế ngắm cảnh và lúc xuống đường tối và nhỏ nên đi hơi run.

Sau đó em đi Ngọc Hồi (QL 40), ở ngã ba vào cửa khầu có biển chỉ đường, đường rất xấu khoảng 2km (em tưởng nhầm đường hoặc đường này không đi nữa, vì chẳng có ai đi lại lúc đó), đi sau đó thì bình thường, đường tối nên đi 40p mới tới Ngọc Hồi.

Hôm trước em xem bài của các Mu6868, nên em thuê khách sạn BMC luôn, khách sạn đẹp và rẻ. 500K/đêm 4 người, phụ thu ăn sáng 35K/f1. hai F1 nhà em sướng lắm vì từ đầu chuyến hôm nay được nghỉ Ks 4 sao.

Ăn tối quán đối diện khách sạn, em vào quán Ngọc Anh, ăn cơm gà ngon và rẻ.

Biển Đà Nẵng - xanh và sạch

Bún chả cá Nguyễn Chí Thanh

Đường Đà Nẵng đoạn đi QL 14B - xe đông kinh khủng (hôm về cũng vậy)

Bữa trưa "dã chiến" - may hôm đó mát trời

lần đầu tiên trong đời vừa ăn cơm vừa được nghịch nước

Chân Đèo Lò Xo -

Điểm mốc biên giới (ai cũng up)

Trời biên giới lúc 18h14 phút

Đường xuống lúc 18h39

Cơm gà Ngọc Hồi

ôi lái nhớ vừa qua đấy. Cái thác gia đình Cụ gần cầu phải không Cụ. Cầu Dak chè thì phải

Cụ lên ngã 3 muộn thế, nhà em cũng thế nói chung là không an toàn vì đêm tối. Còn chiếc xe tải bị nạn hôm nhà em đi qua cũng thấy.

ké Cụ một chút

Morning80

Xe hơi
Không phải thác Dak Chè như trong ảnh của cụ đâu. Đó là 1 suối nhỏ dọc đường, chưa đến TT Khâm Đức mà.
Công nhận đi tối hơi nguy hiểm, nhưng sáng khó đi sớm lắm. Đi chơi mà.

Morning80

Xe hơi
Ngày 5: Ngọc Hồi - BMT

Đúng đợt trời mưa, sáng ngủ dậy, ăn sáng tại BMC, không biết do đêm trước có Chủ tịch và TGĐ BMC đến thăm không mà buffet sáng khá ngon, nhà em ăn ngon lành. sau đó bơm đệm hơi cho F1 ngủ. Nhưng trời mưa mà sảnh lại đông xe đến dự hội nghị, nên vừa che ô vừa bơm hơi. Cái đệm hơi đi mượn, nhưng đi lại quên mang bơm của nó, may quá còn cái bơm điện, lại lần đầu sử dụng đệm và bơm, hì hục mất 30 phút mới xong.
9h30 nhà em đi từ Ngọc Hồi tới Kon Tum, trời mưa nên đi chậm, đến Kon Tum đi thăm nhà thờ, Cầu KonKlor, sau đó mò vào cái nhà rông ở cuối đường Nguyễn Hữu Lung, vì thấy bảo cái nhà rông này được vào trong xem. Đến cuối đường Nguyễn Hữu Lung đi 1 đoạn đường đất khoảng 200m tới nhà rông. Vào trong hóa ra là nhà văn hóa xã, bên trong chả có gì, có mỗi 1 cái trống. CHụp chẹt xong, cả nhà đi ăn gỏi lá.
13h30 lên đường đi BMT, dự định là qua Biển Hồ, CLB HAGL, nhưng trời mưa quá nên bỏ qua (thực ra Pleiku 2 vc em trước đi rồi, chỉ muốn cho 2 F1 đến xem).
Định đi qua huyện Chư sê để xem rừng cao su, nhưng thấy mưa quá nên đi thẳng đến BMT, đường đi đẹp lắm, đi 1 lúc thì trời tạnh mưa.
Đến BMT khoảng 7h00, nhà em chọn KS Đăm San (600K/4 ngừơi, không ăn sáng), KS to đẹp, có sân đỗ xe, đằng sau có bể bơi, khuôn viên đẹp. Đồ nội thất toàn gỗ thịt. Quanh đó cũng nhiều Hotel nhỏ, thực ra sáng mai đi luôn thì nghỉ ngơi chỉ cần chỗ nào có chỗ đỗ xe, sạch sẽ là được.
Tắm táp xong khoảng 8h00, cả nhà cũng mệt nên kiếm quán phở Hà Nội gần đó, ăn cũng khá ngon, sau đó mỗi người làm cốc sinh tố rồi về ngủ.
Chuẩn bị cho sáng mai đi tiếp

Ăn sáng tại BMC (Khách sạn ngon bổ rẻ, mà sân có mấy cây hoa lan thơm lắm, tối đưa Gấu ra tâm sự cũng lãng mạn đấy)

Phía trong nhà thờ (vì nhiều cụ up ảnh mặt ngoài mất rồi, mà em chụp bằng điện thoại nên ko dám đưa lên :D)

Nhà rông (nhà văn hóa) - chẳng có gì đặc biệt, chỉ có f1 nhà em thích vì có con bò

Gói lá Út Cưng - Trần Cao Vân (trong này có lá mật gấu ăn đắng kinh người). Đi chơi ăn khỏe, nhà em gọi 2 suất và thêm 1 con gà, thế mà chén sạch
Ăn cũng ngon, chỉ không biết là nhiều lá thế họ có rửa sạch khồng thôi.

Đường đi BMT -đẹp quá, đúng là đi chơi phải sắm máy ảnh các cụ ạ, điện thoại không thể chụp lên được

Thành phố BMT mưa lất phất

Khách sạn Đăm San (con chó bông là của F1 chứ ko phải của KS đâu)

Morning80

Xe hơi
Ngày 6: BMT - Đà Lạt

Phải cám ơn cụ MU6868 một lần nữa, may nhờ bài đi trước của cụ mà em đến Đà Lạt an toàn và đúng giờ. Vì sao tý các cụ "xem hồi sau sẽ rõ"

Sáng dậy, đi bộ ra quán phỏ khô 99 Nguyễn Công Trứ, quán đông khách mà toàn khách địa phương.
Ăn sáng xong, 9h lên đường, đến quán Cafe Trung NGuyên, đến nơi trời vẫn mưa nhỏ, đông khách kinh khủng, cả nhà vào thăm quan 1 lượt, định ngồi uống cafe nhưng đông quá.
9h30 lên đường, đưa gấu đi mua hạt tiêu, sau đó lại đến cơ sở SX cafe Thảo Nguyên, chỉ có 1 cơ sở duy nhất, gặp ông bà chủ, được mời uống thử cà fe, nhà em lại bỏ bánh ngọt gấu làm ra vừa ăn vừa nói chuyện. 10h30 uống ly cafe đen này mà em lái xe đến tận Đà Lạt (19h30) rất tỉnh táo.
Xong xuôi, định đến thác Dray Nur (vì từ đó đi Đà Lạt có đường đi ra QL 27 - em đã định từ nhà rồi, đồng thời tránh đường từ thác Dray Sap đi Đà Lạt đường xấu như bài của cụ Mu6868). Nhưng đặt định vị Vietmap thế nào nó lại chỉ sang thác Dray Sap (đến cổng mới biết, hỏi bán vé thì họ nói là đi 30 km nữa mới đến, vì phải đi đường vòng). Các cụ chú ý đường từ BMT đi Dray Sap có đến 3 trạm xxx, trong đó có 1 trạm từ đường chính rẽ vào ở đó xuyên trưa luôn.

Trong khu Drap Sap có nhà nghỉ, các cụ nào muốn nghỉ lại qua đêm cũng được, nhà nghỉ trông cũng đẹp lắm.
11h30 cả nhà chuẩn bị vào cửa, quyết định mang bếp ga, mỳ để nấu ăn tại thác. Đi khoảng 15-20 phút tới nơi, có 1 cái chòi nhỏ sạch sẽ, hợp lý, sau khi Gấu chụp choẹt xong, nhận nhiệm vụ chuẩn bị đồ ăn, 3 bố con xuống nghịch nước. 10 phút sau nhận được thông báo, bếp, nước, nồi đủ cả, chỉ quên không mang mỳ và bật lửa vào. Thế là cả nhà tiu nghỉu bổ 2 quả táo ăn, xong cả nhà theo đường lên đỉnh thác để về.
Ra ngoài gọi 4 đĩa mỳ xào, ăn xong khoảng 14h00 lên đường.

Nếu tra Google map đi từ đây đến Đà Lạt sẽ chỉ đường ĐT 684 sau đó nhập vào QL 27 và đi mất 5h12 phút. Trước em 1 tuần nhà bác Mu6868 đã đi đường này và cảnh báo lại là đường cực xấu, đi mấy 8 tiếng. Nên em quay lại BMT sau đó đi QL 27 đến Đà Lạt, chỉ mất 6 tiếng. Các cụ lưu ý nhé.

Đường đi 100km đầu đến giữa đèo chuối thì đẹp, sau đó thì đường khá xấu, hư hỏng và đang làm, nhưng đó là đương duy nhất đi nên không còn lựa chọn nào khác. Các cụ lưu ý hết QL 27 nhập vào cao tốc đi Đà Lạt, lúc đó tối quá em không rẽ phải đi 1 đoạn rồi quay đầu lại, mà rẽ trái ngay (vì nhìn biển không cấm, mắt em lại kém nữa), nhưng sau nghĩ lại thấy ghê ghê, mình nhập làn tại cao tốc cho đi 120km/h như thế là nguy hiểm quá.

20h00 Đến Đà Lạt vào tối thứ 7, đông kinh khủng, khách sạn tại khu Trung tâm hết sạch phòng, em chủ quan, cậy mình đi ô tô thì tìm phòng dễ, ai ngờ Đà Lạt đông quá. Trên đường đi thấy khách sạn Mai Khanh (giống tên F1) nên chụp kiểu ảnh cho đẹp, sau đó hỏi phòng thì còn duy nhất 1 phòng nhỏ, nên thôi. Cả nhà đi ăn lẩu bò Thanh Tâm, ngon rẻ. Thực ra đi đến Đà Lạt bất đầu thấy mệt vì cả tuần đi suốt nên chọn lẩu cũng phù hợp.
Ăn xong 21h00 cả nhà đi tìm khách sạn thì toàn hết phòng, hoặc phòng 4 ngừoi 800-850K mà ko có chỗ đỗ xem. May quá còn số khách sạn Mai Khanh, điện thoại về thì vẫn có 1 phòng (350K), OK liền. Nhưng khách sạn mới khai trương đầu năm, chủ và nhân viên rất lịch sự, nhiệt tình. Khách sạn cực sạch sẽ. OK ưng liền.

Hoài Nhii

Xe đạp
thích mỗi nhiều hoa