Hai ngày nghỉ cuối tuần và đám cưới tại Dresden-Germany

maxinh84

Xe tăng
Tạm gác những lo âu buồn phiền của cuộc sống lại sau lưng , em lại " vác vali lên và đi " :D .. Lần này là đi Đức , tới thăm thành phố Dresden xinh đẹp và cổ kính - thủ phủ của Bang tự do Sachsen tại Đông Đức. Thành phố nằm ven con sông Elbe, ngay sát biên giới với Cộng hòa Séc ..

Mà nói thế cho vui chứ .. thực ra là em có việc sang thăm gia đình và dự đám cưới của chị em , đã hẹn hò chuẩn bị cả tháng trước rồi \m/

Lúc đầu cũng không định viết vì nghĩ là việc riêng tư và cũng không có nhiều thời gian để đi thăm thú thành phố , nhưng đi về rồi thì lại thấy có nhiều điều muốn chia sẻ..

Trước hết là cái vụ transit cả đi cả về tổng cộng 6 máy bay , lượn lờ ở 4 cái sân bay thì cũng có dăm chuyện để kể chứ nhể :)

Thứ hai là chuyện đám cưới ! Chị em lớn lên ở Đức và lấy chồng người bản xứ , đây cũng là lần đầu tiên em đi dự 1 cái đám cưới mang đậm phong cách Đức , nhưng lại mang cả những nét cổ truyền Việt Nam nữa ! <:-P

Và cuối cùng là dăm câu chuyện về khu lâu đài cổ trong trung tâm thành phố , những chuyện bên lề rất thú vị xoay quanh ông vua August der Starke nổi tiếng của nơi này ! :-@

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Như một số người đã biết thì em hiện đang sinh sống tại Đan Mạch , mà nơi em ở thì nhỏ xíu , tuốt trên phía Bắc , gần Na-uy ấy ! cách xa Dresden lắm , cái sân bay gần nhất cũng cách nhà 60 km , rồi từ đó lại bay đi sân bay quốc gia để chuyển máy bay khác , bay nguyên một đường dọc hết nước Đức mới tới Dresden :( ( nghe xa quá nhể .. Tóm lại là cất cánh lúc 13.30 , đổi 3 máy bay , cuối cùng 18.30 đến nơi , mà thời gian chuyển máy bay mỗi chặng chưa đầy 1 tiếng nên cứ phải vắt chân lên cổ đấy , chưa kể còn kéo theo cái đuôi 5 tuổi là con bé nhà em \m/ )

Sân bay chỗ em thì bé xíu , không có gì hấp dẫn cả , chỉ có vài cửa hàng và khu ăn uống thế này thôi

Ấy thế mà từ hè vừa rồi em cứ phải dính với cái sân bay này , hết đưa lại đón , hết đi lại về .. Trong nửa năm lượn ở đây không biết bao lần !
Nhưng cái đuôi này thì có vẻ hào hứng lắm :))

Bọn trẻ đứa nào cũng thích đi chơi xa cả , háo hức mất ăn mất ngủ ghê lắm :)

Lần này em đặt vé của hãng Lufthansa, hãng này nói chung đắt ! Mà cũng tại vì chả tìm được chuyến nào hợp lý hơn nên đành vậy ..

Chỉnh sửa cuối:

Hanoi84

Xe tăng
Cứ chuyện chuyến đi của mợ má xinh là em.....thích :)

maxinh84

Xe tăng
Máy bay nội địa đuơng nhiên là nhỏ , mỗi bên 3 hàng ghế thôi .

Nhưng tiếp viên thì rất đẹp & xinh , lại chu đáo nữa !
Cứ đi soi thấy đứa con nít nào là tặng ngay cho một con gấu mini thế này :)

Hành khách thì mỗi người được phát cho cái bánh :)) , thế cũng được , bay có 40 phút là đến Copenhagen ấy mà ..

Và đồ uống , thường thì có nước trái cây , các loại cola pepsi.. , cà phê , bia , rượu vang ! Mà tụi tây thường gọi bia và rượu vang , uống rất nhanh , khiếp thật !

maxinh84

Xe tăng
Vèo cái đã ở trên 9 tầng mây thế này , người cứ như chim ấy :))

Đan Mạch nhà em nằm giữa biển nên nhìn nhà cửa thưa thớt thế này quen rồi

Bay được một hồi đến Frankfurt nhìn xuống mà hết cả hồn , tuyền nhà là nhà ..

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Gần tới sân bay là nhìn thấy sân vận động này

Trước lúc em đi đã hỏi mọi người về cái sân bay Frankfurt rồi , sợ nó lớn quá lại bị lạc thì hỏng :D
thấy ai cũng bảo là nó nhỏ và dễ tìm gate lắm ..

Đến nơi rồi mới thấy nó "nhỏ" thật :( đi hoài không tới nơi .. May mà cũng vừa kịp giờ \m/
Cơ mà vội mấy thì vội , cũng phải cố làm 1 kiểu :))

Sân bay này cũng rất hiện đại , trang bị hệ thống hướng dẫn , internet khắp nơi !
Cứ đi được một đoạn lại bắt gặp cái máy như thế này

viethqhn

Xe hơi
Mợ định cư được ở châu âu là tuyệt vời rồi

maxinh84

Xe tăng
Hoặc hoành tráng hơn nữa , là thế này

Ngồi giữa đường luôn :))

Lại còn có cả cầu tụt bằng mô hình máy bay cho con nít chơi nữa

Hãng Lufthansa là hãng Hàng không quốc gia của Đức ( của nhà nước ) nên hệ thống hoat động có vẻ hoành tráng lắm ( em nghĩ thế :D )
Vì phần lớn sân bay Frankfurt đều được Lufthansa đóng quân hết .

maxinh84

Xe tăng
Bác nào hút thuốc cũng sẽ thỏa mãn vì ở đây có những căn phòng smoking riêng biệt có bàn ghế sofa đàng hoàng như thế này

Thôi đến giờ bay rồi nên em cũng phải đi cho nhanh

Đấy lại lên giời nữa ..
Bay chừng hơn 1 tiếng là tới Dresden

Tự nhiên em lại thấy hồi hộp ghê gớm .. Vì chuyến đi lần này sang thăm những người thân trong gia đình cũng đã lâu rồi không gặp . Cộng với ù tai mà con bé con thì lắm mồm , hỏi đủ thứ , mệt phết !

Xuống đến sân bay thì lại nảy sinh chuyện khác , bao nhiêu hồi hộp phập phồng tan biến .. Nhường chỗ cho một sự lo lắng "không hề nhẹ " :( là em bị thiếu mất một cái vali :((

Đấy , đúng là người tính không bằng trời tính , mà không .. Phải nói là mình tính không bằng mấy thằng chuyển đồ nó tính , thôi để mai em kể tiếp, em đi ngủ đã . Chuyện còn dài \m/

Kenket

Xe điện
E có người nhà bên Đức mà chưa được sang chơi lần nào, ngồi hóng chuyện mợ kể vậy ! :)

Dnb

Xe hơi
Cụ chủ có chuyến đi hoành táng quá.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Dresden là chỗ em gặp sao quả tạ nhà em bây giờ. Mợ cần thì ới để em múa phụ họa nhé !

explore

Xì hơi lốp
e hóng, thớt nào của mợ cũng hay

maxinh84

Xe tăng
Mợ định cư được ở châu âu là tuyệt vời rồi
E có người nhà bên Đức mà chưa được sang chơi lần nào, ngồi hóng chuyện mợ kể vậy ! :)
Vâng để em kể tiếp đây ..

Dạo này còn biết làm ảnh nhé (đẹp), câu chuyện càng kể càng sinh động.. :P
:D em sẽ cố gắng phát huy :P

oánh dấu hóng ảnh của mợ
Cụ chủ có chuyến đi hoành táng quá.
Dresden là chỗ em gặp sao quả tạ nhà em bây giờ. Mợ cần thì ới để em múa phụ họa nhé !
Em cần đấy , cần rất nhiều thông tin , nhà bác ngồi đây có gì hỗ trợ cho em với ,,,

e hóng, thớt nào của mợ cũng hay
(b)

trabi s

Xe tải
Dresden thành phố nhiều kỉ niệm vui buồn ngày trẻ của em đới.Nhớ quá.

maxinh84

Xe tăng
Tiếp cái đoạn thất lạc hành lý , theo lịch trình thì 18.30 xuống đến nơi nên bác em đã chờ sẵn ở ngoài rồi , ấy thế mà người vãn dần rồi em vẫn chẳng thấy 1 cái vali nữa của em đâu cả , xui xẻo lại đúng cái vali chứa toàn bộ đồ dùng cá nhân , mỹ phẩm trang điểm , đồ chuẩn bị cho mọi người ngày mai đi đám cưới :( ..

Ráng chờ đến phút cuối đến khi băng chuyền kêu cái "cạch " là biết mình tiêu rồi , em với 2,3 mống nữa đành phải kéo nhau ra cái phòng khiếu nại để làm thủ tục khai báo . Ở ngoài người nhà cũng sốt ruột quá rồi mà chưa ra được , bà nhân viên lại bảo là "hôm nay còn chuyến cuối cùng từ Frankfurt đến lúc 11h đêm , hay mai bọn tao gửi cho mày .."

Ôi dồi không được , em bảo mai tao cưới đấy , đồ đám cưới của tao ở trong đấy hết :D Thế rồi phải đi ra ngoài để bác em thông dịch thêm và chốt lại là đêm nay họ sẽ mang tới địa chỉ mình yêu cầu , thế cũng tạm ổn ..

Lần trước về bên Tiệp em cũng đã bị thất lạc hành lý 1 lần , hai ngày sau mới nhận được nên cũng không lạ gì cảnh này nữa , mấy ông nhân viên khu vận chuyển hành lý nói chung là chuối !:-q
Chỉ tức nhất là bị tụt mất một ít cảm xúc , lẽ ra là đang vui mừng hớn hở hơn 5 năm mới được gặp lại ông bác ruột , thế mà ra đến nơi hai bác cháu đành phải dẹp vụ thăm hỏi sang một bên để tập trung cho vụ mất hành lý , haizza :-B

Nhưng không sao , người còn nguyên là may rồi :))
Về đến nhà gặp gỡ mọi người trong gia đình , ôm hôn mừng tủi chuyện trò đến đêm thì em đi về nhà nghỉ ở gần đó , chỗ này cũng rất cổ kính , phòng ốc thoải mái sạch sẽ !

Nó đây , sáng hôm sau trời có vẻ nắng đẹp , hứa hẹn một ngày rực rỡ ;;)

Phía bên ngoài cửa có bức tượng chắc để từ hôm Noel phỏng !?

Và đài phun nước , ở bên này người ta rất trọng cái đài phun nước con con như thế này , nói chung luôn làm cho phong cảnh nên thơ hơn :)

( Mỗi tội khúc này chả có nước :D )

Chỉnh sửa cuối:

Fexx

Xe điện
Nhìn cái phòng hút hít sướng thế