[VHGT] Hành vi xấu khi tham gia giao thông: Do ý thức hay do cơ sở hạ tầng?

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Hằng ngày chúng ta chứng kiến không ít hành vi xấu khi tham gia giao thông: Vượt đèn đỏ, chen lấn, đi ngược chiều, lấn làn, cư xử không tốt khi chẳng may có va chạm....và như tiêu đề em mong muốn được thảo luận với các cụ, các mợ về vấn đề này. (b)(b)(b)

veronicax2

Xe buýt
em thấy hiện tại do cả 2
đường thì chật mà xe thì nhiều, xe nhiều dẫn tới chen lấn để đi cho kịp giờ , xích mích va chạm tất yếu xảy ra xung đột
mà trong lúc chen lấn nhiều người muốn đi nhanh thì phải làm ẩu (vượt đèn đỏ, phi lên vỉa hè....) chả giấu gì bác chứ em về đón con bằng 2 bánh em cũng phải phi thục mạng, đôi lúc cũng phải vượt đèn vàng hoặc đi tắt cho nó nhanh chứ không thể nào chờ tới 2 hay 3 cái đèn mới qua được ngã tư đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

Meo Thamlam

Xe lăn
Tất cả do ý thức ạ, em xem TV bên Tây có những khu phố cổ, đường hẹp, ô tô vẫn đi mà họ có bị tắc đâu????

am4ter

Xe hơi
ý thức 70% - các công trình dang dở 20% - cơ sở vật chất 10% ^:)^

Quái xế

Xe buýt
Các-mác và Ăng-ghen dậy rằng: "Vật chất quyết định ý thức". Câu này cấm có sai chừng nào chúng ta vẫn còn là Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

thamlongcuu

Xe máy
e nói thật nếu mà đi xe máy không nhanh thì có mà về kịp nấu cơm

am4ter

Xe hơi
Các-mác và Ăng-ghen dậy rằng: "Vật chất quyết định ý thức". Câu này cấm có sai chừng nào chúng ta vẫn còn là Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
Chủ nghĩa có cái hay của chủ nghĩa. Nói chung là cái gì cũng có 2 mặt. Tư bản - đa đảng đi liền với loạn đảng. CNXH thì mới được yên dân nhưng đi cùng với nó là ...

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
em thấy hiện tại do cả 2
đường thì chật mà xe thì nhiều, xe nhiều dẫn tới chen lấn để đi cho kịp giờ , xích mích va chạm tất yếu xảy ra xung đột
mà trong lúc chen lấn nhiều người muốn đi nhanh thì phải làm ẩu (vượt đèn đỏ, phi lên vỉa hè....) chả giấu gì bác chứ em về đón con bằng 2 bánh em cũng phải phi thục mạng, đôi lúc cũng phải vượt đèn vàng hoặc đi tắt cho nó nhanh chứ không thể nào chờ tới 2 hay 3 cái đèn mới qua được ngã tư đâu ạ
Bác đã bao giờ tham gia giao thông kiểu này chưa?

Quái xế

Xe buýt
Chủ nghĩa có cái hay của chủ nghĩa. Nói chung là cái gì cũng có 2 mặt. Tư bản - đa đảng đi liền với loạn đảng. CNXH thì mới được yên dân nhưng đi cùng với nó là ...
E có nói chủ nghĩa nào xấu đâu cụ. Đây là ý kiến của e căn cứ theo Triết học cơ mà. Cụ lại lạm bàn rồi... :-q

congnghexityn

Đi bộ
- đường chật thì rõ rồi, có điều sâu xa em nghĩ do XH mình đông quá, kinh tế ko đồng đều, dân tứ xứ đổ xô về, dẫn đến văn hóa kém, phải nói là vô học và ngu xuẩn. Em ví dụ về việc còi xe. dù em chỉ đi xe máy, rất nhiều đứa bơ đi, mặt nhơn nhơn, dù là trẻ hay đứng tuổi đều coi như ko nghe thấy còi. Việc này diễn ra nhiều dẫn đến việc cái tai chúng nó chai phản ứng với tiếng còi luôn rồi, đ.m lũ vô học. Các bác để ý sẽ thấy, khi dừng đèn đỏ, nếu nói chuyện dù nhỏ thì mấy đứa đứng cạnh cũng ngoái đầu sang nhìn nhìn, đ.m chứng tỏ tai nó rất thính, vậy tại sao còi nó ko nghe. Đó là cái vô học của dân VN mình, toàn hóng hớt chuyện thiên hạ, cảm giác như trong đầu chúng nó ko nghĩ việc gì thì phải ...

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
1. Dân ta đô thị hóa quá nhanh, xe 2b và 4b đăng ký mới liên tục nhưng đường sá mở rộng thêm không được bao nhiêu dẫn đến cơ sở hạ tầng không đủ cho yêu cầu giao thông (tĩnh và động). Ngoài ra dân các tỉnh đổ dồn về các TP lớn để làm ăn càng làm tăng dân số cơ học cho các TP lớn như HN, HCM ...
2. Dân các tỉnh đổ dồn về các TP lớn để làm ăn mang theo cả phong tục tập quán từ ngàn xưa để lại + với dân trí lúc mới nhập cư chưa cao dẫn đến chen lấn, giành đường, con cháu cán bộ về công tác cũng về theo và tham gia GT cũng theo cách chen lấn - nếu có lối lại ĐT cho người thân ...
Ý kiến riêng cá nhân em (các cụ đừng ném đá) :
- Hạ tầng cơ sở chưa phát triển kịp với tốc độ phát triển của các loại phương tiện tham gia giao thông.
- Dân trí tham gia giao thông thì 9 người mười làng lên không nhường nhịn nhau nên gọi là Ý thức quá kém
.
Muốn nói gì thì cũng phải phát triển hạ tầng giao thông trước hoặc song song với việc giáo dục ý thức người tham gia giao thông, bởi vì 1 m2 đường mà có đến 2 - 3 cái xe máy, 10 m2 đường có vài cái 4b và gần chục cái 2b thì ... khó ý thức được lém cụ ợ.

Ngọc Mi Lan

Xe tải
E thấy ở HN đôi khi muốn làm 1 người tham gia giao thông có văn hóa cũng khó. Nhiều khi nhường đường cho người ta đi trước chắc gì đã xong, người này chưa qua người kia đã chen tới nếu mình ko chen lại thì chắc đến tối mới về đc đến nhà. Suy cho cùng là chẳng ai chịu ai. Mình cứ đúng đường mình mình đi đôi khi còn bị nó chửi cho là thằng điên thằng khùng.
Cái vấn đề này e nghĩ mỗi cá nhân hay 1 bộ phận là chưa đủ vì chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi trong khi xã hội thì quá đông và nguy hiểm. Cần phải có các lãnh đạo làm thật mạnh tay và triệt để, quan trọng là phải đầu tư cơ sở hạ tầng nữa ạ. Như e thấy gần đây có nhiều cầu vượt mới e cũng thấy ra đường nhàn hơn 1 chút

quanuts

Xe hơi
đa phần là do ý thức....

am4ter

Xe hơi
Dạo này đi đoạn ngã tư Lê Văn Lương kéo dài - Trung hòa Nhân chính ùn tắc kéo dài do 2 cái cầu tạm bợ - cả công trình to uỵch đếm trên đầu ngón tay vài công nhân.

cuongcao113

Xe tăng
Em thấy thế này.
Vì miếng cơm manh áo đi làm muộn bị phạt nên đi ẩu, vượt đèn đỏ, lấn làn vào sáng sớm.
Vì con nhỏ, mẹ già ... Phải đi đón sớm về cơm nước nên lại ẩu giống buổi sáng.
Vượt đỏ, bỏ mũ chứng tỏ ta đây ứ sợ ai. Tầng lớp này các cụ mợ cũng đã thấy nhiều.
... Ý thức, cơ sở hạ tầng.
Nói chung xã hội có bao nhiêu thành phần thì bấy nhiệu kiểu tham gia giao thông. Chung quy lại là do xã hội nó thế.

Matizcoi

Xe cút kít
Sao lại loạn và yên dân hở cụ, em ko hiểu lắm, chắc bọn Tây nó ngu hơn mình nên nó mới để đa đảng ạ em ạ cụ, em đang mong ngu như nó đây.

huchi

Xe hơi
Theo nhà cháu thì cơ sở hạ tầng chỉ chiếm 1 phần nhỏ trong những cái cấu thành nên "hành vi xấu" đó.

Ý thức kém, từ các cấp quản lý, lãnh đạo, cả 1 cộng đồng ý thức chưa tốt sẽ làm cho 1 số ít những người có ý thức cảm thấy lẻ loi, cô độc.

Có bao giờ các cụ gặp trường hợp như thế này:

Cháu đi 2b, dừng xe nhường đường cho người đi bộ qua đường, nhưng không có bất cứ phương tiện nào khác dừng theo, kể cả 4b,

Dòng xe vẫn cứ đi, người sang đường vẫn không dám sang,

Nhà cháu lại nhận được những cái bim bim inh ỏi đằng sau, những cái liếc mắt sắc như sao của những người vượt lên trước, những câu càu nhàu,

Rồi lại đi...

1 khi ý thức tốt thì cơ sở hạ tầng chỉ còn là vấn đề nhỏ