[Funland] Hậu quả khi không tiêm vắc xin dại vì sợ ảnh hưởng tới trẻ nhỏ

minhlp

Xe tải
Con em họ em từ một đứa thông minh lanh lợi, sau khi chích vắc xin dại (từ hồi tiểu học) giờ nó ko được như người thường. Vẫn sống, sinh hoạt bình thường nhưng cứ vài tiếng nó lại có khoảng chục giây "đứng hình" (mất nhận thức). Thế nên, không đi xe đạp xe máy được, không học hành tử tế được (mất tập trung). Bây giờ nó trưởng thành, tuy không phải là gánh nặng cho gia đình nhưng cũng không được tín nhiệm các công việc như một người lớn trong nhà (rút tiền/chăm người nhà ốm/giải quyết các giấy tờ...)
Thế nên, nhỡ có xảy ra bị chó cắn thì chắc cứ phải theo dõi 24/24 con chó đó trước đã. Ko dại mà ko tiêm thì ko sao, còn tiêm vào thì... T_T

Xe nội lước

Xe container
Chia sẻ với các cụ một bài báo rất thực tế, và cũng là lời cảnh tỉnh cho tất cả phụ huynh, nhất là đối những gia đình ở khu vực nhiều chó thả rông không ai quản lý, đặc biệt đối với khu vực nông thôn đất rộng người thưa, nhà nuôi vài con chó chạy lông rông là chuyện thường.
Nuôi động vật ở mình hình như k có luật quy đinh phải k cụ. Chó , mèo ở nông thôn ( kể cả đô thị ) có ai tự giác tiêm phòng định kỳ đâu

thanhvn8020

Xe tải
Trừ chó cảnh có giá trị kinh tế cao ra thì đa số người nuôi chó đều chưa có ý thức kiểm soát mối nguy như tiêm phòng, rọ mõm. Kể cả người nuôi chó có yêu chó nhà mình cũng chưa chắc nghĩ tới việc tiêm phòng dại. Hoặc khi con người vẫn coi rằng chó đơn thuần chỉ là công cụ trông coi người lạ vào nhà và thích thì có thể thịt nó bất kì lúc nào thì cái việc tiêm phòng hay giữ nó không chạy lung tung tấn công người lạ là một việc xa vời vợi. Nên em cho rằng cũng chỉ là mình bảo vệ cho mình mà thôi.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Con em họ em từ một đứa thông minh lanh lợi, sau khi chích vắc xin dại (từ hồi tiểu học) giờ nó ko được như người thường. Vẫn sống, sinh hoạt bình thường nhưng cứ vài tiếng nó lại có khoảng chục giây "đứng hình" (mất nhận thức). Thế nên, không đi xe đạp xe máy được, không học hành tử tế được (mất tập trung). Bây giờ nó trưởng thành, tuy không phải là gánh nặng cho gia đình nhưng cũng không được tín nhiệm các công việc như một người lớn trong nhà (rút tiền/chăm người nhà ốm/giải quyết các giấy tờ...)
Thế nên, nhỡ có xảy ra bị chó cắn thì chắc cứ phải theo dõi 24/24 con chó đó trước đã. Ko dại mà ko tiêm thì ko sao, còn tiêm vào thì... T_T
Bạn em do mẹ nó chỉ có mình nó nên chăm lo cho con từng tý một , hồi bé chỉ cần nó bị chó cắn là mẹ nó đưa đi tiêm, từng tiêm 3 lần phòng dại thế mà giờ lớp nó là giáo viên dạy giỏi đấy ạ, lớp nó chủ nhiệm đậu đại học hết.

ubisapro

Xe trâu
Sửa luật theo hướng, trộm được 1 con chó thả rông, được vinh danh và thưởng 10 triệu. Đảm bảo chó thả rông sạch bóng.
Ko cần thưởng 10 củ đâu, tốn ngân sách. Chỉ cần cho tự do bắt cho thả rông là các anh cẩu tặc hoạt động hết công suất, chó rông sạch ngay :D

LuckyCar

Xe container
Vì thế em ít khi lên án đội trộm chó, ít nhất cũng góp phần làm cho mấy cha thả chó chạy rông rén lại
Từ khi có f1 thì em tự diễn biến, tự chuyển hóa từ lên án bọn trộm chó thành ủng hộ các anh trộm chó rồi.

duongbaoan267

Xe điện
em cứ ủng hộ các bạn bắt chó 2 chân 2 tay, dm bọn chủ chó khốn nạn để chó đi lông nhông ngoài đường đuổi với cắn trẻ con. 3 F1 nhà em đang chơi ở vỉa hè trước cửa cũng bị con chó nó đuổi, sợ vãi linh hồn

TÔN

Xe container
Ai bảo cụ chủ thớt là ko có hậu quả
Bản thân e lúc 5 tuổi bị con chó hàng xóm cắn.chưa cần biết con chó có bị bệnh gì ko mẹ e đã đưa e đi tiêm phòng rồi.hình như đủ liều ngày ấy phải 12 mũi thì phải,mới tiêm đc 5 mũi thì ông nội e biết nên ko cho tiêm nữa.
Hậu quả của cái thuốc kia là e bị còi cọc gày nhẳng,ko to béo đc như bình thường.cụ nào biết e thì đều biết e rất gầy

phuongmit

Xe cút kít
E vote phạt bọn chó’s chủ, cứ k rọ mõm là phạt, phạt bằng hình ảnh hoặc bất kì biện pháp gì chứ lắm bọn gọi chó là con, là em bé rồi chả rọ chả bịt chạy lông nhông với nhau kinh chết mẹ

AnhViVu

Xe điện
Ko cần thưởng 10 củ đâu, tốn ngân sách. Chỉ cần cho tự do bắt cho thả rông là các anh cẩu tặc hoạt động hết công suất, chó rông sạch ngay :D
TPHCM có đội bắt chó của nhà nước mà còn bị dân chửi sml kìa cụ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
ở thành phố giờ chó thả rông là bị phạt rồi.
Và hầu hết chó đềuđược tiêm phòng theo chương trình quốc gia,ở làng xã chắc ko phủđc hết.
2 trường hợp này đau lòng quá
Tp nào cụ? New York hay Paris.
E ở HN thì chó thả rông, ị bậy đầy ra.

duongqua

Xe container
Khổ, chính những cases suy nghĩ như cụ mà bao năm nay chương trình phòng chống dại QG mất bn tiền để truyền thông nhưng hàng năm cases tử vong vì dại vẫn cứ tăng chứ ko giảm.
Ngay cả các bs chăm sóc bn nghi dại cũng sợ tiêm vx dại như snghi của cụ thì mới thấy cái tư tưởng hồi vx dại Fuenzalida ăn sâu vào tâm trí dân VN quá rồi.
Có lẽ phải trực tiếp nhìn thấy các trường hợp bố mẹ gào khóc như điên dại hối hận vì tại sao ko tiêm ngay cho con cái họ khi bị chó cắn,lúc đó mới biết thế,nhưung cũng muộn quá rồi.
Rồi có những người chủ quan vì bị cắn bn lần ko sao ko tiêm nhưng đúng 1 lần bị đúng phải con chó bị dại cắn,thế là cũng xong.
Xin thưa là những cases tử vong vì dại họ tỉnh táo cho đến lúc mất, biết hết sự đau đơn của cơ thể,nhưng y học đến nay bó tay chưa có khả năng cứu chữa được.

duongqua

Xe container
Trên phú thọ nhiều chó dại thật,nhà e có người tiêm vắc xin dại mà hỏng hết men răng răng xỉn đen lại,nhưng thế vẫn may mắn hơn mất mạng
CDC Mỹ làm survey ở Phú Thọ, Thái Nguyên về chó nghi dại trên địa bàn thì tỷ lệ chó dại chạy rông trong cộng đồng rất cao, năm nào Phú Thọ và TN cũng là điểm nóng vì số ca tử vong do dại cao nhất cả nước!
Còn tiêm vx dại hỏng hết men răng là do kem đánh răng or do nước ở đó có vấn đề cụ nhé.

duongqua

Xe container
Theo bác sĩ trong bài báo thì vaccine phòng dại hiện nay không ảnh hưởng đến người. Nhưng thực tế cách đây vài tháng người quen của em bị chó táp, đi viện bác sĩ vẫn tư vấn nên theo dõi con chó, nếu nó có vấn đề hẵng chích ngừa không thì thôi.

Chả biết ông nào nói đúng.
Còn phụ thuộc vào dịch tễ ở khu vực đó, vị trí vết cắn, và điều quan trọng con chó có được tiêm phòng vx dại đầy đủ hàng năm ko.

Loe_hờ lú

Xe điện
Đọc cái này nghĩ lại cay mấy thằng chó ở khu chung cư em. Nó mang cả chó vào thang máy, mang cả chó vào siêu thị. Mà chẳng có rọ mõm gì cả. Lại còn cái trò mang chó xuống để cho nó ỉa đái nữa.

minhlp

Xe tải
Bạn em do mẹ nó chỉ có mình nó nên chăm lo cho con từng tý một , hồi bé chỉ cần nó bị chó cắn là mẹ nó đưa đi tiêm, từng tiêm 3 lần phòng dại thế mà giờ lớp nó là giáo viên dạy giỏi đấy ạ, lớp nó chủ nhiệm đậu đại học hết.
Vâng. Cũng hy vọng là ít người bị tác dụng phụ.

phuongmit

Xe cút kít
E ở chung cư, đã có văn bản cấm mà có thằng hàng xóm vẫn nuôi, chó cảnh nhưng em dặn bọn trẻ con cứ thấy là tránh xa. Em thoả thuận cứ sang cửa nhà em ỉa hoặc k rọ mõm mà cắn người là em sút chết k quan tâm giá bao tiền 1 cân :))