[Funland] Hãy làm những điều mà mình thấy thích - Sốt ruột!

Ngontaynho

Xe tải
(Liên quan đến định hướng nghề nghiệp, kinh doanh)

Bố tổ. Theo quan điểm của em. Ông Sếp nào nói với nhân viên, ông thầy nào nói với trò, ông bố nào tỏ ra “dânn chủ” với con… câu: Hãy làm những điều mình thích!

Nói thế là hại người đấy các Sếp ạ.

Dạy chúng nó hãy chọn những việc mà mình có thể làm tốt nhất.

Jochi Daigaku

Xe lừa
(1) Một người mới bắt đầu bước vào cuộc đời, khó mà biết được mình có thể làm gì tốt nhất.
(2) Nếu phải lựa chọn giữa thích/không thích, để tìm ra cái gì tốt nhất, đầu tiên nên chọn việc mình thích.
(3) Nếu không tìm thấy có thể làm gì tốt nhất ở những việc mình thích, có thể thử sức tiếp ở những việc mình không thích.

Gangnam

Xe lừa
Em lót đôi dép ngồi nghe triết lý.

• Vodka
Reactions: XPQ

Ngontaynho

Xe tải
(1) Một người mới bắt đầu bước vào cuộc đời, khó mà biết được mình có thể làm gì tốt nhất.
(2) Nếu phải lựa chọn giữa thích/không thích, để tìm ra cái gì tốt nhất, đầu tiên nên chọn việc mình thích.
(3) Nếu không tìm thấy có thể làm gì tốt nhất ở những việc mình thích, có thể thử sức tiếp ở những việc mình không thích.
Em vẫn giữ quan điểm cái câu này nó hại người cụ/ mợ ạ. Ít ra là theo quan điểm của em quan sát và đúc kết. Cộng với việc tìm hiểu về các ông tỷ phú của VN chẳng hạn, toàn là những ông vô tình trở nên giàu có chứ k phải ưa thích gì cả.

phuongmit

Xe container
Thích nhưng phải phù hợp với gia đình, văn hoá, truyền thống và quan trọng nhất là phải lương thiện hoặc k bị pháp luật cấm hoặc dư luận lên án :)) bố mẹ giáo viên công chức con thích làm bốc bát họ có dc k mà kêu thích ;))

Jochi Daigaku

Xe lừa
Em vẫn giữ quan điểm cái câu này nó hại người cụ/ mợ ạ. Ít ra là theo quan điểm của em quan sát và đúc kết. Cộng với việc tìm hiểu về các ông tỷ phú của VN chẳng hạn, toàn là những ông vô tình trở nên giàu có chứ k phải ưa thích gì cả.
Bản thân cháu bắt đầu tìm kiếm việc cháu có thể làm tốt nhất, từ những lĩnh vực cháu thích làm (mua/bán, dự báo). Và cháu đã làm được rất tốt ngay lập tức (thu nhập gấp 20 lần người cùng độ tuổi).

vnhn

Xe tăng
(Liên quan đến định hướng nghề nghiệp, kinh doanh)

Bố tổ. Theo quan điểm của em. Ông Sếp nào nói với nhân viên, ông thầy nào nói với trò, ông bố nào tỏ ra “dânn chủ” với con… câu: Hãy làm những điều mình thích!

Nói thế là hại người đấy các Sếp ạ.

Dạy chúng nó hãy chọn những việc mà mình có thể làm tốt nhất.
Biết thế nào là việc mình có thể làm tốt nhất cụ. Đôi khi đi làm chục năm mới có thể biết dc mình làm việc gì tốt nhất chứ vừa mới ra trường thì ai mà chẳng ưu tiên chọn công việc mình thích trước. Không thích thì làm sao mà làm tốt được.

Ngontaynho

Xe tải
Bản thân cháu bắt đầu tìm kiếm việc cháu có thể làm tốt nhất, từ những lĩnh vực cháu thích làm (mua/bán, dự báo). Và cháu đã làm được rất tốt ngay lập tức (thu nhập gấp 20 lần người cùng độ tuổi).
Thế thì đúng rồi còn gì. Bạn là người khôn ngoan và tỉnh táo

Ngontaynho

Xe tải
Biết thế nào là việc mình có thể làm tốt nhất cụ. Đôi khi đi làm chục năm mới có thể biết dc mình làm việc gì tốt nhất chứ vừa mới ra trường thì ai mà chẳng ưu tiên chọn công việc mình thích trước. Không thích thì làm sao mà làm tốt được.
Đây là cái bẫy tâm lý và nó quyết định đến hành vi lựa chọn của người ta. Đừng có nghĩ là thích thì mới có thể làm tốt. Cái này đúng 1 phần nhỏ thậm chi ko hề đúng.

Jochi Daigaku

Xe lừa
Thế thì đúng rồi còn gì. Bạn là người khôn ngoan và tỉnh táo
Cháu chọn việc cháu thích làm để thử sức (không chọn theo định hướng gia đình).
Còn nếu theo định hướng của bố mẹ (cho rằng đó là việc cháu có thể làm tốt nhất), thì bây giờ cháu đang là nhân viên phòng Hành chính tổng hợp, một doanh nghiệp FDI ở Bắc Ninh, thu nhập nhì nhằng 15-20 triệu gì đó.

Ngontaynho

Xe tải
Cháu chọn việc cháu thích làm để thử sức (không chọn theo định hướng gia đình).
Còn nếu theo định hướng của bố mẹ (cho rằng đó là việc cháu có thể làm tốt nhất), thì bây giờ cháu đang là nhân viên phòng Hành chính tổng hợp, một doanh nghiệp FDI ở Bắc Ninh, thu nhập nhì nhằng 15-20 triệu gì đó.
Qua trao đổi mình nghĩ bạn là người may mắn nữa. Hãy biết trân trọng những gì đang có và improve bản thêm thêm. Gook luck!

Jochi Daigaku

Xe lừa
Qua trao đổi mình nghĩ bạn là người may mắn nữa. Hãy biết trân trọng những gì đang có và improve bản thêm thêm. Gook luck!
Vâng ạ, cảm ơn bác. Cháu may mắn lựa chọn đúng công việc 3in1.
- Việc mình thích.
- Việc mình làm tốt.
- Việc thu nhập rất tốt.
Và may mắn hơn: lựa chọn lần đầu tiên là đúng luôn ạ.

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
Qua thớt này mới thấy mình đi quá nửa đời người mà chưa biết mình thích gì hay có thể làm gì.... Đời người có bao lần 10 năm? Đi qua 30 năm cuộc đời quá vô nghĩa rồi...
p/s : Vẫn cố tìm Minh Sư cho cuộc đời.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Bên Nhật có cái nghề đóng phim mà rất nhiều cụ Of trong đó có em thích nhưng ko phải là cái mình làm tốt nhất nên ko dám theo đuổi

Cụ Kéo

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
shopee.vn
Thích là một chuyện , còn dòng đời xô đẩy nữa :(

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, tôi đồng ý.
Người Việt vốn thích Mỹ và xã hội Mỹ. Nếu đứa trẻ nào cũng làm những điều chúng thích giống trẻ Mỹ thì thật chả ra sao phải không nào?

Tốt nhất chúng ta hãy dạy chúng:
Con là một đứa trẻ Việt, hãy làm tốt là một đứa trẻ Việt và như thế con sẽ làm hài lòng các ông chủ và có cái bỏ vào mồm. Chắc chắn rồi.