Hãy nói về những lần đạp nhầm chân GA của các cụ!

nguyenphongcp

Xe tải
3:-O3:-O! mạn phép các cụ, em mới lái, chạy đựoc 3000km, trong 3000km này em đạp nhầm 2 lần chân ga rồi ạ; nó như này:

- lần 1: em chạy đường Hồ Chí Minh, đi song song với một người đi xe đạp, em hạ kính, hỏi đường về Vinh, chẳng hiểu sao lại nhấn chân ga, xe chồm, may không sao;
+ Lý do: suy nghĩ mãi em tìm được lý do: em chạy xe 3h liên tục mà không nghỉ, thành ra chân bị tê tê,
- Lần 2: em đến cơ quan, lão bảo vệ đóng một cánh cửa, mở một cánh nên em phải xuống mở cánh cửa đóng mới lọt xe đi vào; ức chế! lúc quay vào xe, thì lão bảo vệ xuất hiện "bô lô ba la" khiến em không để ý, thò chân nhấn nhầm ga một phát, đồng hồ chỉ 2000 vòng/phút! may mà em đã về số P, kéo phanh tay!
+ hôm đó em mất một ngày ngơ ngẩn ạ, sau này ngẫm ra " rời khỏi xe thì phải về P, tắt máy, kéo phanh tay" chui vào xe đặc biệt không vừa thò cổ ra vừa nói chuyện + với thao tác khác

=> em hỏi khí không phải, các cụ đã trải qua cảm giác ấy rồi, hãy kể lại đi, để mọi người còn rút kinh nghiệm!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em bị nhầm số mới chán cụ ạ!
Em đi dốc cao để số 2 để hãm tốc, vừa hết đoạn dốc tới đường bằng em quên cho về lại D nhấn nhẹ ga xe chồm lên trc - cụ biết số 2 thì nó mạnh thế nào rồi mà xe em máy 4.3 nữa. Phía trc có 2 ng xe máy ngc chiều, may mà nhấn vừa có cảm giác e thả chân ga lấy lái nhẹ vào mà bên xe máy ng ta cũng đi nhanh nên qua vù ko bị gì. Em cũng hoảng hốt vài giây :(

SPL

Xe container
May quá các cụ nhỉ, em đi số sàn mà cũng có lúc còn nhầm, may mà nhả ra nhanh được. Còn đi tự động thì không dám nhầm vì trong đầu lúc nào cũng phải nghĩ là mình đang đi tự động. Hôm nay đổi xe cho ông hàng xóm, ông ấy đi Ỉn G của em còn em đi LAC CDX của ông ấy, vừa đi vừa nghĩ, đang đi AT đấy, cẩn thận không lại "xe điên" :D

pnt

Xe tải
Em có 1 lần nhầm chân ga xe số, lúc đó đang vào cua đường hơi mưa. Tự nhiên cảm giác mất lái thế là cứ đạp hết "phanh" xe phang thẳng vào cột điện rụng cả cụm đèn cao áp. Em cài dây an toàn nên chỉ bị giật tức ngực và mất mấy giây mới tỉnh. Lúc đó em đã lái được 1 thời gian và khá quen đường nhưng thực sự là có thể do tinh thần mình mải nghĩ chuyện khác nên bị phân tán hoặc do vào trạng thái mất tập trung ngẫu nhiên.

anhtho

Xe ngựa
Em thì ngay hôm đầu tiên ngồi xe AT đã bị nhầm số: đáng lẽ phải lùi ra thì lại gài D, xe húc mít con bus bung cả cản. Còn sau đó thì cũng 1, 2 lần nhầm chân ga, nhưng chỉ thoáng qua và không có vấn đề gì nghiêm trọng, nhưng cũng khá hốt. Đại loại là đang đi trên đường, thấy có người đi ngang, em bụng bảo dạ phanh lại tí nhưng hóa ra em lại ga thêm tí, xe không chậm xuống mà lại vọt thêm, nhưng em kịp chuyển chân ngay.. Em dự cụ nào thần kinh kém là thúc luôn chân mất.
Những lần lầm lẫn đó chỉ xẩy ra khoảng 1-2 tuần đầu khi mới lái AT thôi. Sau đó thì không bao giờ.

xeruabo2

Xe điện
E đi MT mà cũng vài lân nhầm lúc dừng xe , may mà e đạp côn nên máy chỉ gầm lên ko sao. AT thì chưa bao giờ nhầm vì ít đi.

Lendoiotonam99

Xe tải
Hồi mới học lái các cụ không được thầy bắt học thuộc câu này rồi: 2 bờ (tay) ga ở trên cao.4 b(chân) ga ở sát sao mặt sàn!em là em thuộc nằm lòng nên cái chưn nó có cữ rồi, không lữn được, các cụ nhớ nhé! Hê hê !

acc_75

Xe điện
Lần đầu em đi isuzu hightland at lúc vào cua em giảm ga rồi co chân trái lên đạp côn dí ngay vào phanh, may mà vợ cả ngồi ghế phụ có cài seat bell chứ không có hôm đấy phải đi thay kính lái. X_X X_X

nguyenphongcp

Xe tải
Hồi mới học lái các cụ không được thầy bắt học thuộc câu này rồi: 2 bờ (tay) ga ở trên cao.4 b(chân) ga ở sát sao mặt sàn!em là em thuộc nằm lòng nên cái chưn nó có cữ rồi, không lữn được, các cụ nhớ nhé! Hê hê !
Khổ quá, lúc dí, nó làm gì có cảm giác là trên cao với dưới thấp đâu cụ, Ga và Phanh nó đều nhẹ như nhau, hầu như không có cảm giác này, chỉ dựa vào nghe tiếng máy thôi cụ ạ, may mà xe yếu, 15' mới lên được 100km/h!

cuongscb

Xe tăng
Em chạy 7000 km rồi, xe AT, có một lần nhầm rồi, lúc đầy dừng xe về P rồi chân đang để ở phanh, không hiểu sao lại nghĩ đang để D, nên đạp phanh để về P, ai ngờ chuyển ngay sang chân, xe rú lên hơn 2000 vòng, may ma` đang để P, lúc đấy mà đang D thì chắc cho đi cái quán nước trước mặt. Sợ quá.

MTfan

Xe buýt
Kể ra đi AT nhiều khi cũng nguy hiểm. Em bị 2 lần rồi và ơn giời là kô bị gì

Một lần là đỗ bên đường, để số N. Khi chuẩn bị đi, cứ nghĩ là đạp phanh rồi chuyển sang D, ai dè đạp vào ga và tay số chuyển sang D thế là vọt lên mất hơn 2 mét, may mà phản xạ đạp phanh kịp nên F1 và F2 ở trong xe chỉ bị xô nhẹ

Lần thứ 2 là đi qua đường mấp mô, theo phản xạ là rà phanh để đi chậm lại, không biết mải nghĩ về cái gì lại đạp vào ga thế là cứ xe cứ vọt đi may mà đằng trước không có xe nào và cũng phản xạ chuyển sang chân phanh nhanh.

Tóm lại, em rút ra rằng, nên tập chuyển từ chân ga sang phanh và ngược lại một cách thuần thục, nó là vị cứu tinh của những ai đi AT. Hình như có bác nào trên forum hướng dẫn cách tập rồi, em đọc rồi nhưng không nhớ link :D:D. Bác nào biết thì post lại hộ với

fuxe

Xe container
Với vợ 2 thì cụ nào cũng sợ đạp nhầm :-? còn với vợ cả thì cụ nào cũng thích đạp nhầm :P

FordAT

Xe tăng
Mới lái AT công nhận cũng hay nhầm nhọt thật, em thì cũng tý nhầm khi qua ngã tư. Mình phải nhấn ga 1 chút cho xe bò nhanh hơn ko bò chậm quá ko bám dc xe trước thì lại gây tắc hoặc kẹt lại. Thay vì chuyển đạp phanh thì lại tý nhồi thêm ga.
Để khắc phục tình trạng nhầm nhọt thì các cụ chỉ nên nhồi tý ga xong lại chuyển sang để phanh luôn. VÌ AT có lực quán tính khá tốt.

bes

Xe lăn
3:-O3:-O! mạn phép các cụ, em mới lái, chạy đựoc 3000km, trong 3000km này em đạp nhầm 2 lần chân ga rồi ạ; nó như này:

- lần 1: em chạy đường Hồ Chí Minh, đi song song với một người đi xe đạp, em hạ kính, hỏi đường về Vinh, chẳng hiểu sao lại nhấn chân ga, xe chồm, may không sao;
+ Lý do: suy nghĩ mãi em tìm được lý do: em chạy xe 3h liên tục mà không nghỉ, thành ra chân bị tê tê,
- Lần 2: em đến cơ quan, lão bảo vệ đóng một cánh cửa, mở một cánh nên em phải xuống mở cánh cửa đóng mới lọt xe đi vào; ức chế! lúc quay vào xe, thì lão bảo vệ xuất hiện "bô lô ba la" khiến em không để ý, thò chân nhấn nhầm ga một phát, đồng hồ chỉ 2000 vòng/phút! may mà em đã về số P, kéo phanh tay!
+ hôm đó em mất một ngày ngơ ngẩn ạ, sau này ngẫm ra " rời khỏi xe thì phải về P, tắt máy, kéo phanh tay" chui vào xe đặc biệt không vừa thò cổ ra vừa nói chuyện + với thao tác khác

=> em hỏi khí không phải, các cụ đã trải qua cảm giác ấy rồi, hãy kể lại đi, để mọi người còn rút kinh nghiệm!
Ngày em mới mua xe số tự động, vào 1 lúc lơ đễnh nhấc chân lên đek nhớ bên nào là ga, bên nào là phanh. Ngã tư gần đến rồi, cũng hoảng, đè nhẹ chân thấy nó chậm dần, may quá là chân phanh. Từ đó bao giờ gót chân cũng tì xuống sàn, lắc ga lắc phanh, không thể nhầm được.

Swan

Xe tải
Hồi mới đi Spark (MT) em cũng bị nhầm ga 2 lần, nhưng đều vào lúc đang ở số N, chưa vào số đã đạp ga, máy rú lên - giật mình thụt chân ngay. Còn từ ngày chạy AT, em có phản xạ là chuẩn bị vào ngã tư hoặc có tình huống khẩn là chân thụt về phanh ngay.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Em thì có mấy lần nhầm chân phanh là ga, đạp mãi mà thấy nó ì ra không chạy, tưởng bị sao ngớ ra một lúc mới biét nhầm

anhtho

Xe ngựa
Ngày em mới mua xe số tự động, vào 1 lúc lơ đễnh nhấc chân lên đek nhớ bên nào là ga, bên nào là phanh. Ngã tư gần đến rồi, cũng hoảng, đè nhẹ chân thấy nó chậm dần, may quá là chân phanh. Từ đó bao giờ gót chân cũng tì xuống sàn, lắc ga lắc phanh, không thể nhầm được.
Trường hợp của cụ kinh ká, lần sau cụ cứ về N thử hẳn hoi xem đâu là ga, đâu là phanh rồi mới nên đạp tiếp !

lanhuong1965

Xe điện
Em bị 2 lần mà toàn do lơ đãng nói chuyện với người trong xe.
-Lần 1,lái MT: Tới bùng binh Quách Thị Trang (Chợ Sài Gòn),trời lại đang mưa,có 2b tạt đầu,đạp phát,ai dè là ga,xe chồm lên,may em phanh kịp.2b không sao,nhưng người ngồi trong xe...u đầu vì đập trán vào nghế trước.
-Lần 2 lái AT : Mải giảng giải cho con gái lớn học lái xe.Tới ngã 3,cũng có 2b tạt đầu.Phanh mà lại đạp ga,cũng lại chuyển phanh kịp.Cảng trước V2 chớm vừa chạm 2b.Hậu quả là xin lỗi rối rít.
=>Rút kinh...lại : Phải tập trung,tinh thần thoải mái,không nóng giận bực bội gì + thêm 2 chìa khóa tránh xe điên :
-1 là buông chân ga là phải để hờm chân phanh ngay!(Ai cũng thế! :) )
-2 là nếu có thể thì về Mo hay N ngay (Hộp số giảm thọ vẫn hơn người giảm thọ!) ->Rủi có hoảng đạp nhầm ga thì xe cũng chỉ rồ lên thôi!(Vụ này đang có nhiều tranh luận)

anhtho

Xe ngựa
Em bị 2 lần mà toàn do lơ đãng nói chuyện với người trong xe.
-Lần 1,lái MT: Tới bùng binh Quách Thị Trang (Chợ Sài Gòn),trời lại đang mưa,có 2b tạt đầu,đạp phát,ai dè là ga,xe chồm lên,may em phanh kịp.2b không sao,nhưng người ngồi trong xe...u đầu vì đập trán vào nghế trước.
-Lần 2 lái AT : Mải giảng giải cho con gái lớn học lái xe.Tới ngã 3,cũng có 2b tạt đầu.Phanh mà lại đạp ga,cũng lại chuyển phanh kịp.Cảng trước V2 chớm vừa chạm 2b.Hậu quả là xin lỗi rối rít.
=>Rút kinh...lại : Phải tập trung,tinh thần thoải mái,không nóng giận bực bội gì + thêm 2 chìa khóa tránh xe điên :
-1 là buông chân ga là phải để hờm chân phanh ngay!(Ai cũng thế! :) )
-2 là nếu có thể thì về Mo hay N ngay (Hộp số giảm thọ vẫn hơn người giảm thọ!) ->Rủi có hoảng đạp nhầm ga thì xe cũng chỉ rồ lên thôi!(Vụ này đang có nhiều tranh luận)
Em dự là cái ý về Mo là không có cơ hội thực hiện đâu. Khi người "lên cơn", làm xe điên rồi thì chân tay cứ co cứng lại, chẳng theo một cái gì điều khiển hết ! Phanh đấy, phanh tay đấy, chìa khóa xe đấy... bao nhiêu option để tài xế có thể thoát khỏi cơn điên, nhưng thường thì chỉ thoát được sau khi đã để lại hậu quả !!.
Chắc các cụ còn nhớ cái vụ xe Cap lùi tông chết chị bán xe nước giải khát trước cổng trường học trong tp HCM, lái xe là vợ của tài xế, ti toe lên lái, xe lồng lên đâm trúng quán hàng của chị nọ, nhưng chưa vào người. Tới khi xe dừng lại được thì lại bắt đầu lùi và lúc đó mới đâm chết chị ta. Lúc lên cơn chân tay nó cứ như tự động làm chứ bộ óc thì cuống hết lên rồi còn đâu mà điều khiển để bấm cái này, gạt cái nọ !

Chỉnh sửa cuối: