[Funland] Hcc gan, hỏi kinh nghiệm điều trị

xephuot

Xe buýt
Nhờ mod xóa thớt

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe cút kít
Như tiêu đề người nhà em chuẩn đoán bị K gan dạng nguyên phát HCC. Em lên đây hỏi các cụ/ mợ là bác sỹ hoặc có người thân đã mắc bệnh tương tự tư vấn về nơi điều trị, phương pháp điều trị và các thông tin hữu ích. Em ở tỉnh nên còn hạn chế thông tin. Mong các cụ mợ giúp. Em cảm ơn.
em lót dép, môm này khôn nói tài được, giời kêu ai ấy dạ.
Không được bi quan, Tinh thàn là quan trọng nhất
không dược lười biếng, vận đọng và ăn uống nghỉ ngơi điều độ
Tốt thuốc , nhưng phải kèm đông y đẻ giải độc và phục hồi chức năng
em hóng cụ dưới

xephuot

Xe buýt
em lót dép, môm này khôn nói tài được, giời kêu ai ấy dạ.
Không được bi quan, Tinh thàn là quan trọng nhất
không dược lười biếng, vận đọng và ăn uống nghỉ ngơi điều độ
Tốt thuốc , nhưng phải kèm đông y đẻ giải độc và phục hồi chức năng
em hóng cụ dưới
Em cảm ơn cụ động viên

picpoc818

Xe hơi
Đồng cảm với cụ, cụ phải nói kích thước khối u, thường thì dùng phương pháp luồn theo mạch máu và truyền hoá chất đến tận khối u sau đó nút mạch, một thời gian sau thì đốt sóng cao tần hoặc tiêm cồn. Có người nút mạch cả chục lần. Bsi nói đc khoảng 5 năm, có ng đc 10 năm.
Em hóng các cụ để có thêm phương pháp điều trị cho người nhà.

xephuot

Xe buýt
Đồng cảm với cụ, cụ phải nói kích thước khối u, thường thì dùng phương pháp luồn theo mạch máu và truyền hoá chất đến tận khối u sau đó nút mạch, một thời gian sau thì đốt sóng cao tần hoặc tiêm cồn. Có người nút mạch cả chục lần. Bsi nói đc khoảng 5 năm, có ng đc 10 năm.
Vâng cụ, em bổ sung thêm

xephuot

Xe buýt
Xl cụ em hỏi không phải cụ có người nhà cũng bị thế à. Cụ chia sẻ em thêm thông tin dc k

giang.nguyen

Xe tăng
Như tiêu đề người nhà em chuẩn đoán bị K gan dạng nguyên phát HCC. Kích thước khối u 102x126mm ở phân thùy sau gan phải. Em lên đây hỏi các cụ/ mợ là bác sỹ hoặc có người thân đã mắc bệnh tương tự tư vấn về nơi điều trị, phương pháp điều trị và các thông tin hữu ích. Em ở tỉnh nên còn hạn chế thông tin. Mong các cụ mợ giúp. Em cảm ơn.
Tùy vị trí, số lượng và kích thước khối u mà có các cách tiếp cận khác nhau.
Nếu người nhà cụ chỉ bị 1 khối gan đơn độc, chưa xâm lấn thì cách tối ưu là mổ cắt bỏ khối u.
Có thể lựa chọn TOCE (nội soi tắc mạch ) trước để thu nhỏ khối u sau đó cắt bỏ.
Vị trí khối u ở thùy sau gan phải cũng là một vị trí thuận lợi cho cắt bỏ khối u. Cụ đừng lo lắng cắt u sẽ mất gan bởi khối gan sẽ phát triển bù trở lại.
Các phương pháp như tắc mạch và hủy mạch bằng cồn hay đôts bằng sóng cao tần không có tác dụng với khối u 10x12cm

Em nghĩ cụ nên khám và đánh giá ở các bệnh viện tuyến trung ương và thảo luận trực tiếp với BS về các option và phương hướng điều trị.

Cụ nên khám sớm bởi HCC phát triển khá nhanh, với kích thước lớn như vậy dễ có biến chứng thuyên tắc mật cũng như hoại tử khối u.

Nếu ở miền nam cụ có thể đến khám ơ4 BVDHYD, BVCR hoặc BVNDGD. Các BV này có các phân khoa gần mật chuyên điều trị HCc

Chỉnh sửa cuối:

xephuot

Xe buýt
Tùy vị trí, số lượng và kích thước khối u mà có các cách tiếp cận khác nhau.
Nếu người nhà cụ chỉ bị 1 khối gan đơn độc, chưa xâm lấn thì cách tối ưu là mổ cắt bỏ khối u.
Có thể lựa chọn TOCE (nội soi tắc mạch ) trước để thu nhỏ khối u sau đó cắt bỏ.
Vị trí khối u ở thùy sau gan phải cũng là một vị trí thuận lợi cho cắt bỏ khối u. Cụ đừng lo lắng cắt u sẽ mất gan bởi khối gan sẽ phát triển bù trở lại.
Các phương pháp như tắc mạch và hủy mạch bằng cồn hay đôts bằng sóng cao tần không có tác dụng với khối u 10x12cm

Em nghĩ cụ nên khám và đánh giá ở các bệnh viện tuyến trung ương và thảo luận trực tiếp với BS về các option và phương hướng điều trị.

Cụ nên khám sớm bởi HCC phát triển khá nhanh, với kích thước lớn như vậy dễ có biến chứng thuyên tắc mật cũng như hoại tử khối u.

Nếu ở miền nam cụ có thể đến khám ơ4 BVDHYD, BVCR hoặc BVNDGD. Các BV này có các phân khoa gần mật chuyên điều trị HCc
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em ở phía Bắc. Người nhà em thăm khám chụp CT, siêu âm mới thấy 1 khối u đó thôi. Ngoài ra có gây chèn ép giãn tĩnh mạch , có dịch trong ổ bụng. Cụ tư vấn thêm giúp em

giang.nguyen

Xe tăng
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em ở phía Bắc. Người nhà em thăm khám chụp CT, siêu âm mới thấy 1 khối u đó thôi. Ngoài ra có gây chèn ép giãn tĩnh mạch , có dịch trong ổ bụng. Cụ tư vấn thêm giúp em
Có nghĩa là đã có triệu chứng chèn ép do u to. Cụ phải cho đi khám để đánh giá chức năng gan luôn.
Tư vấn thì em không có gì để nói thêm, cụ phải cho người nhà đi khám để đánh giá. Miền bắc em chỉ biết danh, ko biết tiếng, cụ đi thử việt đức / bạch mai xem sao.

xephuot

Xe buýt
Có nghĩa là đã có triệu chứng chèn ép do u to. Cụ phải cho đi khám để đánh giá chức năng gan luôn.
Tư vấn thì em không có gì để nói thêm, cụ phải cho người nhà đi khám để đánh giá. Miền bắc em chỉ biết danh, ko biết tiếng, cụ đi thử việt đức / bạch mai xem sao.
Em cảm ơn cụ. Cụ là bác sỹ ạ

hackgirl

Xe tăng
cái này do viêm gan b mà ra à bác

vieteuro

Xe container
cắt luôn 1 lá gan có ổn ko các cụ nhỉ

xephuot

Xe buýt
Vâng cụ, chỉ tiếc là em không phải chuyên khoa gan mật.

Tùy tình trạng có xơ gan hay không mà tỷ lệ thành công 40-70% hoặc cao hơn. Cụ đừng từ bỏ nhé.
Em cảm ơn cụ nhiều. Người nhà em có xơ gan do viêm gan B. (cũng mới phát hiện vì trước đây xét nghiệm chưa bị). Thể trạng lúc trước khỏe mạnh, chơi thể thao đều, ít rượu bia. Em cũng rất lấy làm tiếc vì anh ấy không thăm khám sớm. Em đang làm thủ tục chuyển người nhà về Bạch Mai

xephuot

Xe buýt

1234abcd

Xe điện
Triệu chứng của bệnh này là gì vậy cụ ?!

xephuot

Xe buýt

xephuot

Xe buýt
😭😭😭😭 buồn quá các cụ/ mợ oi

Website
www.thuocnamgiatruyen.net
Website
www.thuocnamgiatruyen.net
Em cảm ơn cụ nhiều. Người nhà em đến bây giờ chính xác là k trực tràng, di căn gan cụ ạ. Nếu không phiền cụ gửi thuốc em xin về địa chỉ 15/293 khuất duy tiến, cầu giấy, hà nội. Tel 0963838959. Rm Sơn. Đa tạ cụ.
Em vừa kết bạn zalo cụ