[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

Lambatda

Xe điện
Nói lại lần nữa, thớt này giành cho những newmem runner muốn tìm giày chạy tốt rẻ loanh quanh 6-7 loét. Ai lắm tiền mua giày đắt hơn hoặc mua đc giày Nike, Das chỉ 6-7 loét mà vẫn chạy ngon thì mời ra thớt # mà bàn. Thớt này em chỉ chia sẻ quan điểm, ai tin thì nghe, ko tin thì ra. Mọi tranh luận, phản biện hay yêu cầu chứng minh em đều sẽ ko hồi đáp. Vì nói thật ếu có time đâu ah. Type nguyên cái #1 đã dài bỏ mọe mà đã xong ếu đâu;))

Thấy 1 số cụ pm hỏi em nên mua giày loại nào cho người mới tập chạy, chạy ít (<10km). Lại sẵn có thớt "Hè - bơi" nên em lập cái thớt "Hè - chạy" này chém gió trải - kinh nghiệm cá nhân về cái môn thể thao xấu nhất quả đất này:-w. Em chém hơi thẳng nên có lẽ ko tránh khỏi đụng chạm nhưng kệ mịa. Nói chung chỉ chém và chém, ko hoan nghênh q/cáo trá hình lọ chai.

- 1 - Chọn giày:

- Tránh xa hàng fake (tất nhiên), kể cả hàng q/cáo là vnxk, xuất dư lọ chai. Trc em còn ngoài HN, kinh nghiệm mua hàng này hàng đống mà nói thực hãn hữu lắm mới kiếm đc vài đôi chuẩn xịn. Mà giá cũng có rẻ hơn mấy các hàng thương hiệu chính hãng # đâu. Giờ thì các con buôn kinh rồi, hàng sx và đóng tem nhìn chả # j hàng real. Nếu chỉ nhìn cảm quan thì giống hệt 100%. Chỉ có sờ, bóp, bẻ, xỏ thử mới p/biệt. Nếu tỷ như chưa đc thử qua hàng real thì 100% các cụ bị lừa.
Mấy kiểu hàng ráp đế hầu như cũng toàn đế lởm hết (may đc vài đôi dùng đế có chữ Kaleji còn xịn). Giá 150k đổ về hẵng mua, mà tốt nhất đừng có mua làm j cả. Vì mua giày xịn xong các cụ chả muốn sờ tới nó nữa đâu:-w
- Vậy nên mua giày nào giờ???
Thì để tránh rủi ro cứ ra store chính hãng mà mua thôi, mua xong là yên tâm chứ ko nơm nớp như mua hàng kiểu như trên. Ra store Nike, Das, Maxxsport, Sport 1, Super sport... Ngon, cơ mà nó chém mỗi đôi running tuyền xấp xỉ củ rưỡi đến trên 2 củ thì cũng mặn ah. Đợi sale 50% cũng đc, nhưng đỹ lắm... toàn hàng đã sx đc trên 2-3 năm. Đi mua ko quen, ko bóp thử viền giày check keo. Mua đc đôi còn tốt ko sao, mua phải con khô keo về đi nó bong nham nhở, chạy vài bữa bong luôn:-B
Đệck, thế tóm lại mua giày nào giờ? Em trả lời xong chắc chắn nhiều cụ chán luôn - GIÀY TÀU!!!
À, ko phải Tàu fake mà là Tàu TW, Tàu chính hãng nhé. Cụ thể 4 thằng Lining, Xtep, Anta, 361*. Cụ thể hơn nữa cứ Xtep mà phang do giá lúc nào cũng đc sale rẻ nhất. Nhiều đại lý, loanh quanh HN đã 3 cái ở Royal, The Garden, Savico mall rồi. Ở SG em trc có bọn Uptown Vinds p/phối mà giờ nó nghỉ rồi. Ko có store nên ếu mua đc bọn Xtep, Anta để mua mới bùn:(. Giày thì fit và rất bền, 6-700k là mua đc rất nhiều đôi chạy tốt rồi (giày bọn 3 Tàu này hầu như con nào chạy cũng ổn. Nể bọn nó:-B).
Đến đây nhiều cụ kỳ thị hàng Tàu như em lúc trc sẽ "vặn" : 6-7l thì thà thêm vài loét mua mịa hàng order Nhật cho xong. Vẫn chính hãng mà lại còn là hàng có thương hiệu (Das, Reebok... ) đi chạy nó cũng sang cái chân". Em xin chốt với cảm nhận cá nhân của riêng em thì mấy con order <1t2 chả có con nào chạy = mấy con Tàu kia hết. Đợt tết vừa rồi em mua kha khá Reebok, Das, Anta, Xtep, Skechers... Chạy bét nhè rồi mới dám chủ quan chém vậy với các cụ. Tệ nhất có lẽ là dòng đế cloadfoam của Das (cả 1 dây Galaxy, Cosmic, Duramo... ), chạy thực sự hơi bị thất vọng:-w
Em thấy có câu này về tiêu dùng khá hợp lý. Đó là về hàng thời trang, may mặc, thậm chí điện tử công nghệ hệ gia dụng giờ. Nếu là hàng Tàu chính hãng thì trong cùng khoảng giá thường sẽ cho sp có chất lượng tốt hơn những hàng có thương hiệu. Các cụ cứ qua store Lining, Xtep, Anta mà check hàng sẽ thấy giày nó làm mịn màng, keo kín sạch sẽ. Chất lượng đồng đều hơn hẳn hàng Nike, Das trong store.
Còn vẫn kỳ thị hàng Tàu mà muốn giày tốt - rẻ, thương hiệu C.Âu thì vẫn còn 1 good choice nữa là con Kalenji grip cushion này. Nhìn hao hao Das duramo nhưng chất chạy ăn đứt. Giá có 635k. Mua con này trên web Decathlon VN thì cũng vướng phải điểm yếu như hàng order là ko đc thử size (chân em thường đi size 42 nhưng con này và giày Kalenji nói chung toàn đi 41 giống Reeebok). Nhưng đc cái nó có trụ sở tại VN nên đổi trả free rất dễ và uy tín. Ko sợ lệch size phải đem lên Chợ giời t/lý;))

- Nếu cụ nào đồng ý vè giày Tàu rồi thì em xin phép chém tiếp chọn giày kiểu loại ntn. Thiết kế ra sao để chạy ổn và bền.

- 2 - Chọn giày kiểu j cho bền:
Ở phần này em ko bàn về giày chạy sao cho tốt. Muốn tốt mà rẻ (ở đây chỉ bàn giày rẻ 6-7 loét, giày đắt 2-3 củ mời các cụ mở thớt #) cứ giày Tàu như trên mà mua, mua đôi ếu nào thuộc dòng running của bọn nó cũng chạy ổn hết (ai nói em q/cáo, pr giày Tàu thật em ếu q.tâm đâu, cứ nói th/mái;)). Em chém cho người cần mà lại ít xèng, ai giàu ai chơi pro hm - fm mời ra thớt #).
Còn muốn giày thiết kế kiểu nào cho bền, khó mòn, chạy đc lâu thì cứ mua mấy con thân giày upper thiết kế đơn giản. Làm = vải, lưới may khâu. Đế nguyên 1 cục, ít lớp đế như mấy con dưới đây (giày Tàu nhiều con dạng này lắm nhưng post hình xong sợ nhiều ông lại gắt vụ pr trá hình:)))

- Tránh mấy con đế có nhiều lớp chia dạng "cooktai" như sau (dòng đế support kiểu này hay x/hiện trên 1 số mẫu giày của Joma, Saucony... )

Tránh mấy con thiết kế dạng đệm Air hay Gel sát chân đế như sau:

Mấy dòng trên lúc chạy khá ổn nhưng lúc nó mòn mới buồn cười vì ăn cmn nó vào phần ranh giới tiếp giáp giữa các rãnh lớp đế, phần đệm air và phần cục Gel. Thành ra phần thân đế còn khá dày nhưng giày vẫn phải bỏ:)). Nhiều cụ sẽ thắc mắc giày nó tốt thế còn lâu mới mòn. Còn lâu nhé, chạy trung bình 10km/ngày như em thì sau gần năm là mòn tất. Nhất nếu hay chạy đường nhựa thì nó bào đế vkl luôn. Bào nhanh gấp 3 lần so với chạy đường lát đá trong công viên hay đường đất.

Thứ nữa, nếu chỉ chạy <10km thì nên chọn loại đế "trắng phớ" nguyên bề mặt chỉ toàn chất liệu EVa hoặc Philon thôi. Hoặc chọn loại trám ít cao su cũng đc. Tránh loại trám nhiều cao su. Lý do: cao su thiết kế dạng trám kiểu này tăng độ bám ma sát nên chạy nhanh mệt hơn. Khi chạy vào guồng thì khó "lướt chân" hơn. Lúc mệt cũng sẽ nặng chân hơn. Nhiều người lầm tưởng đế trám nhiều cao su sẽ bền. Sai toét, thực tế bọn này dễ mòn, mòn nhanh hơn "đế trắng phớ" nhiều, nhất ông nào hay chạy ngoài phố như em. Muốn bền thực sự thì phải chơi bọn đế xuồng cao su đúc nguyên cục như dòng Nike runner md này (Newbalance 575 giống con này nhưng chạy lại kém do đế cứng, thiếu độ dẻo cần thiết)

Em mua đc 2 đôi Anta, Xtep dạng đế kiểu này, chạy vài trăm km mà nó vẫn trơ trơ gần như mới. Để lát em chụp cho các cụ xem.
Đây 2 con chạy bền khiếp đây

2 cái đế sau gần 350km gần như chả xi nhê j

Đế xuồng nhưng rất thấp, đúng chất minimalist như Bata Thượng Đình nè;))

Chỉnh sửa cuối:

Lambatda

Xe điện
Nói về cách chạy thì có nhiều thứ, nhiều mẹo vẽ ra để bàn lắm. Nhưng chốt lại với người chạy bình thường chỉ cần nhớ để ý 2 thứ - là cách tiếp đất (đáp chân) và cách thở.

- Cách đáp chân:
Dân tình thường liệt kê ra mấy kiểu sau là: đáp gót, đáp giữa midfoot (đa số đều lầm tưởng đây là đáp mũi hoặc đáp cả bàn), đáp mũi, đáp cả bàn. Thực ra thì đáp kiểu mếu j cũng đc nếu chỉ chạy ít, chạy cho vui. Cơ mà muốn chạy t/mái, ít hại xương khớp vùng cột sống - xương chậu - đầu gối, chạy lâu ko biết mệt, thích là chạy đc luôn ko sợ ngại... thì phải để ý cái tư thế này. Và khỏi dông dài em chốt luôn tư thế chuẩn nhất là đáp giữa midfoot.
Vậy tư thế này là như nào, rất nhiều ông chém như bố tướng nhưng bảo diễn giải thì ếu nói đc. Kể cả như trc em có lên mấy cái group chạy dài hỏi thì cũng ếu thấy ai cắt nghĩa đc. Chỉ giỏi chém "phải thế này, phải thế kia, google ko tính phí... Đáp giữa (midfoot) ko phải là đáp nguyên cả cái lòng bàn chân lạch bạch (vì dẫm cả gót xuống mới kêu vậy). Cũng ko phải kiểu đáp mũi chạy nước rút như Usal Bolt. Em gặp nhiều người mới tập ko có người làm mẫu, ko hình dung đc tư thế. Cứ cố sục cái mũi chân xuống, chạy đc 1 lúc là đau hết bắp chuối và cơ bẹn (bị gượng do ko đồng bộ giữa tốc độ chạy và tư thế mở góc chân).
Midfoot là cách chạm đất tính từ phần gan bàn chân rồi miết đến mũi (gót gần như ko chạm đất hoặc chạm rất nhẹ nên chạy rất êm). Tạo thành 1 đường cong để giảm chấn và tạo sức bật như mô tả bên dưới.

Còn các cụ đáp mũi (do lầm tưởng) thường sẽ chỉ tiếp đất ở phần ức chân cho đến ngón chân. Tạo thành tư thế như đi sục cao gót chứ ko tạo thành 1 đường cong như hình trên đc.

Nên xem clip này
Em chụp lại vài hình cho các cụ dễ so sánh:D

Tiếp gót

Tiếp lòng bàn chân cả gót lạch bạch

Tiếp mũi (nhìn là thấy tư thế rất gượng ép do bị sai công thái học)

Tiếp giữa chuẩn (midfoot)

Trên đây mới chỉ là phần cắt nghĩa và mô tả cách đáp giữa là ntn. Còn làm sao để, thực hiện, tập quen đc với nó thì em sẽ nói tiếp vào phần sau

I]Đang type dở... [/I]

Chỉnh sửa cuối:

NonameNonick

Xe điện
Mong cụ chia sẻ thêm thông tin về loại giày nào chạy tốt? Mẫu mã? Giá và địa điểm bán uy tín? Cảm ơn cụ nhiều

chewawa

Xe đạp
Giầy có Bitis Hunter VN - review youtube sẽ rõ các cụ nhé .

Lambatda

Xe điện

Lambatda

Xe điện

hanhpn

Xe tải
Cháu đặt thẳng trên Site của Nike, ship từ Singapore về VN và giá vẫn rẻ hơn mua tại Store chính hãng ở đây. Mỗi đôi cháu chạy khoảng 1000km rồi phải thay dù nhìn bên ngoài vẫn rất mới.

Thổ Phỉ

Xe điện
<10km mà gọi là chạy ít á, em chạy có 5km mà thở ra cmn đằng đuýt rồi :((

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
e đặt chỗ. vụ giày chạy này nó bao la lắm. chon sai giày lạ hại đôi chân kinh vãi.

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháo vào hóng, đi làm về nhà cháu cũng đi chạy ợ, nhưng nhà cháu chỉ chạy tầm 2km thôi.

iphone50s

Xe đạp
Em khuyên các cụ đừng có bập vào môn này, hết giày rồi vớ, quần rồi áo, compression, nón, nutrition... các kiểu, rồi lại đồng hồ, giải nọ giải kia... hao tốn không thua gì mấy môn quý sờ tộc đâu =))

htkad

Xe buýt
Em đăng ký theo dõi, món này với người mới và không có nhiều đầu tư, rất cần người có kinh nghiệm chia sẻ như cụ chủ.

niceshot

Xe container
Em ghi nhớ các thương hiệu giày Tàu: Lining, Xtep, Anta, 361*

Toptea

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhưng dưới góc nhìn của em, sau khi đọc (một phần) bài viết (đang dở) của cụ, thì e vẫn chưa thấy rõ ưu điểm của những hãng giày China so với những thương hiệu top đầu thế giới Adidas, Nike. Nếu cụ phân tích được cụ thể hơn thì tốt quá, về chất liệu, thành phần hay như nào đó. Còn nếu đơn thuần là "cảm nhận cá nhân" của cụ thì em sẽ xem như đây là những chia sẻ mang tính chất tham khảo là chính.
E cùng quan điểm với bác. Đọc bài bác thớt e thấy như kiểu quảng cáo cho giày Khựa.

Cuongnh5256

Xe điện
Em đang chạy ngày 3km mà mệt bcm, tại sáng em dành 40 phút với mấy quả tạ trên sân thượng xong mới xỏ giày ra bờ ao chạy. Hóng kinh nghiệm thêm chứ em cũng không thích chạy quá nhiều.