Chi hội Hệ thống động cơ - Khung gầm

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoanteri

Xe tải
Em đã làm được hết bệnh báo đèn vàng động cơ rồi ạ! Em cắm lại cái rắc cảm biến lọc gió các cụ ah?

ficong

Xe buýt
điều hòa xe em mấy hôm nay lúc đầu bật số 2 đi một lúc chuyển về số 1 bởi vì em cũng không thích nhiệt độ mát sâu quá, cụ kiểm tra xem xe cụ đang chạy gió trong hay gió ngoài, nếu gió ngoài thì xem chủ trước có bít cố định cửa gió ngoài không nếu mà bị bít thì không mát, có nhiều xe chủ trước họ đóng mất chế độ lấy gió ngoài vì sợ mùi hoặc bụi bẩn vì TE liên doanh không có lọc gió điều hòa ở trong này em gặp trường hợp này rồi.
còn vấn đề giá cả phụ tùng cụ cứ mạnh dạn hỏi ra ngoài diễn đàn cho tất cả các anh em tham khảo ai biết gì thì tư vấn nấy có người biết cái này người biết cái kia, cụ không cần inbox riêng cho em đâu vì có nhiều cái em cũng không biết, tất cả chúng ta lên đây là vì đam mê là học hỏi mà cụ.
còn đây là vòng bi moayo trước mà cụ hỏi, năm ngoái em mua cho bạn giá 450,000 ngìn /vòng

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

trau keo

Xe tăng
Lỗi hiển thị đèn check engine báo vàng có hàng 100 lỗi liên quan đến nó.
Trường hợp của cụ là lỗi nhẹ lên khi tắt chìa khóa nó tự xóa.
Muốn biết chính xác phải cắm máy chẩn đoán vào thì mới biết đc.
Cụ mà sang long biên em kiểm tra miễn phí cho, từ đoa có hướng mà sửa chữa.
ớ xưởng cụ chỗ nào long biên ạ, nhà cháu cũng ở long biên :D

ste

Xe hơi
hi! Cụ ficong
Đèn vàng báo sau 5 giây khởi động máy ạ!
Sáng nay em tháo lọc gió ở lắp cabo em thấy có một cái gim bấm trong đó, hjc! Em nhặt và vứt đi rồi, em nổ máy một lúc thì chưa thấy báo gì? Em kiểm tra xong sẽ báo cụ nhé!Không biết phải cái đó làm cho báo đèn động cơ báo vàng không?
Công nhận là kụ ficong võ công thâm hậu. Bắt mạch qua 3G mà chuẩn không cần chỉnh. Bái phục, bái phục!!!

mazda6.

Xe buýt
đèn vàng báo liên tục khi đang nổ máy ,hay là nổ máy xong thì tắt ?
nếu đang chạy mà đèn vàng báo thì cụ nên đến ga ra để họ cắm máy kiểm tra lỗi, có thể bị hỏng hoặc bẩn trong mấy con cảm biến trong xe như cảm biến oxy cảm,nhiệt độ nước có nóng quá không , trước hết cụ kiểm tra bằng mắt thường đã, cụ lật nắp capo lên xem trong quá trình tháo lọc gió đã lắp vào đúng chưa hoặc vô tình làm tụt một cái giắc cắm nào đó cũng có thể gây nên hiện tượng này.
Bái phục cụ!!:41:! Nhà cháu rót cho cụ mấy ly liền nên bị phê bình đới!!!!

Chỉnh sửa cuối:

ficong

Xe buýt
Thanks cụ mazda6 ! Cụ mà tốc hành thế thì em say mất.

thangoanh

Xe điện
Em này đời bao nhiêu mà biết báo lỗi trên màn hình rồi cụ.

hoanteri

Xe tải
Xe nào chẳng thế hả cụ! Hôm nay em phải mang xe ra garage nhờ họ dùng máy đọc lỗi thì phát hiện: lỗi cảm biến trục cam và cảm biến làm mát. Nguyên nhân do lâu ngày bị mô ve.

thuan95

Xe tải
cụ cho xe lên cầu cắm số vào, nếu trục sau quay cụ kéo fanh tay lại hoặc giữ hai bánh sau xem cầu trước quay không cụ nhé! (không cần đóng visai)
Cảm ơn cụ nhiều. đọc ốm cả ngày mới hiểu. Do sáng nay e đinh tháo cầu trước, Thấy sau khi tháo cac đăng trước mà kéo phanh tay chả thấy chết máy, tưởng cầu sau toi rồi. Lắp lại các đăng trước, nổ máy, vào số, kéo phanh tay chỉ có 2 bánh trước quay.

4banh_2xe

Xe tăng
Cụ Két lại có thêm đồng minh rồi. Nhưng em vưỡn không tin được vì:
- Hôm nay em ngồi cộng sổ đã theo dõi liên tục 3 tháng nay: Bắt đầu theo dõi em đổ đầy bình, chốt công tơ mét, ... lần đổ xăng tiếp theo đổ đầy bình lại chốt công tơ, như vậy lượng xăng tiêu thụ cho số km đã đi chính là lượng bổ sung để đầy bình, thì ra khoảng 8,6 lit đường hỗn hợp, 10 lít toàn đường ngắn (Đặc điểm đường ngắn em chiến hàng ngày tính theo số lần tắt máy là 500m, 1km, 2km, 3km, 4km, đường TP, chỉ phục vụ mỗi thân em với F1). Tuy cách tính này vẫn sai số do độ đầy của bình mỗi lần đổ không thể zin bằng nhau, do đỗ xe lúc thẳng lúc nghiêng. Tuy nhiên tổng cộng tất tần tật chia trung bình chắc cũng tương đối. Xe em đã báo tổng 7,5 vạn, 4 lốp Michelin còn mới bơm áp suất bằng "cái số dán ở cánh cửa", lắp thêm mỗi bệ bước.
- Đây là công bố mang tính chuẩn chỉ hơn:

Thông số kỹ thuật Daihatsu Terios

Chiều dài tổng

mm

3.845 (3.925 với thanh cản)

Chiều ngang tổng

mm

1.555

Chiều cao

mm

1.695

Khoảng cách 2 trục

mm

2.420

Trọng lượng tổng

5M/T

kg

1.510

4A/T

kg

1.520

Số chỗ ngồi

5

HC-EJ Xăng, dung tích 1.296 cc, làm mát bằng nước, 4 xi-lanh thẳng hàng, 16 xu-páp, SOCH.

Tỷ số nén

9,5

Hệ thống nhiên liệu

Phun xăng điện tử

Tiêu thụ nhiên liệu trung bình (lít/100 km)

8,6

Dung tích bình xăng

lít

46

Hộp số

5M/T

5 số tay

4A/T

Tự động 4 cấp

Phanh

Trước

Đĩa

Sau

Tang trống

Hệ thống treo

Trước

Treo độc lập kiểu MacPherson cùng cơ cấu lò xo pít-tông giảm chấn

Sau

5 liên kết cứng trên trục cùng hệ lò xo giảm chấn

Lốp

205/70R15

Vậy phải chăng các cụ Kenket, Passion_hn có còn giấu bọn em bí quyết tháo bớt chi tiết, phụ tùng bán cho cụ Dai rồi (giống cụ trunghy ở trển ạ)???
Sao xe này nhìn nhỏ mà nó nặng thế các cụ nhỉ? E hỏi chút là em nó có khoá visai luôn ạ. Em thấy nhỏ hơn vitara mà nhiều cái khủng hơn ạ.

4banh_2xe

Xe tăng
Khi em mua xe em cân nhắc giữ tè và vịt. Nhưng mới nhắc đã bập ngay vào vịt nên chưa hiểu tè. Đọc mới thấy tè nhiều hay mà cũng lắm dở. Thấy dẫn động của tè giống của ford escape nhiều hơn ạ. Chỉ điều chỉnh được dẫn động ở 2 chế độ là auto hoặc on. On tương đương với khoá visai còn auto tương đương với dẫn động bốn bánh tự động. Auto Wheel Driver AWD của tè theo em hiểu điều kiện thường lực phân bổ cho cả 2 cầu và theo tỷ lệ 2/3 chẳng hạn (cái này lúc nào cũng chạy cả 2 cầu nên nó còn gọi là dẫn động 4 bánh toàn thời gian). Cái này theo em là cái dở của tè và escape ạ (rất nhiều escape đã bỏ một cầu vì tốn xằng).
Em thì đang chạy Vịt nên thấy vịt có nhiều lựa cọn trong dẫn động hơn như cụ gì ở trên đã nói. Loại hình dẫn động vịt là 4WD (4 Wheel Driver) cho phép cắt một cầu trước khi không cần thiết hoặc cài 2 cầu ở các chế độ khác nhau như cụ trên đã nói. Điều này cho phép vịt có thể chạy một cầu đẩy như sedan hoặc 2 cầu như suv đa dụng. Kết lại nếu tè mà máy 1.6 như vịt thì đảm bảo tè tón xăng hơn vịt ạ.
Dìu em cùn nhưng tay to thích múa. Cụ nào ngứa mắt thì thông cảm cho cái thằng trẻ trâu em nhé.

ficong

Xe buýt
Cụ nào tè 1.5 lên thi ăn với vịt xem nào, còn bọn em te 1.3 sức bé hơn kể cả chạy bốn chân vẫn ăn thua vịt chạy 2 chân là cái chắc .

HakunFR

Xe hơi
Cụ vào cua mà nghe thấy tiếng kêu dự khả năng cụ quên tắt khóa vi sai trung tâm.

thuan95

Xe tải
còn đây là kinh nghiệm làm chụp láp lần 2

làm giống nguyên bản
và lắp vào em cho thêm một chụp đằng ngoài theo ý cụ chủ là cho chắc thêm..

sau khi hoàn thành và sơn tút lại.
thêm tý nữa là chụp cao su của nó chỉ là hai cái chụp bụi bầu fanh bánh xe huyndai 15 tấn giá 30,000vnd.
Cu xem chế cho e cac dăng trước đi, e cắt đầu ra hàn lại giwof chạy rung hơn cụ ạ. :D

trau keo

Xe tăng
Thanks cụ ficong. Em đã mua được quả láp ngoài ở chỗ cụ bảo rồi ah. Giá 1tr không bớt. Đúng như hàng cụ chụp luôn. Bác chủ nói có loại 550k nhưng không nên mua thế là em quất loại 1 củ. Hôm nay đã thay xong ngon choét
bác mua chỗ nào đấy ợ , chỉ cho cháu với,

Batien

Xe tải
bác mua chỗ nào đấy ợ , chỉ cho cháu với,
Dạ. láp của Cụ cũng bị kêu lục cục a. Em mua láp ở 43 Đỗ Ngọc Du, mang ra gara quen thay cho. Công thay và bảo dưỡng lọc xăng, bugi,... hết 300k nữa ah.

trau keo

Xe tăng
Dạ. láp của Cụ cũng bị kêu lục cục a. Em mua láp ở 43 Đỗ Ngọc Du, mang ra gara quen thay cho. Công thay và bảo dưỡng lọc xăng, bugi,... hết 300k nữa ah.
cháu đánh lái tháya tiếc kêu bên phải , cháu dự sang tuần đi thay :D

4banh_2xe

Xe tăng

Chun SUV

Xe buýt
Khi em mua xe em cân nhắc giữ tè và vịt. Nhưng mới nhắc đã bập ngay vào vịt nên chưa hiểu tè. Đọc mới thấy tè nhiều hay mà cũng lắm dở. Thấy dẫn động của tè giống của ford escape nhiều hơn ạ. Chỉ điều chỉnh được dẫn động ở 2 chế độ là auto hoặc on. On tương đương với khoá visai còn auto tương đương với dẫn động bốn bánh tự động. Auto Wheel Driver AWD của tè theo em hiểu điều kiện thường lực phân bổ cho cả 2 cầu và theo tỷ lệ 2/3 chẳng hạn (cái này lúc nào cũng chạy cả 2 cầu nên nó còn gọi là dẫn động 4 bánh toàn thời gian). Cái này theo em là cái dở của tè và escape ạ (rất nhiều escape đã bỏ một cầu vì tốn xằng).
Em thì đang chạy Vịt nên thấy vịt có nhiều lựa cọn trong dẫn động hơn như cụ gì ở trên đã nói. Loại hình dẫn động vịt là 4WD (4 Wheel Driver) cho phép cắt một cầu trước khi không cần thiết hoặc cài 2 cầu ở các chế độ khác nhau như cụ trên đã nói. Điều này cho phép vịt có thể chạy một cầu đẩy như sedan hoặc 2 cầu như suv đa dụng. Kết lại nếu tè mà máy 1.6 như vịt thì đảm bảo tè tón xăng hơn vịt ạ.
Dìu em cùn nhưng tay to thích múa. Cụ nào ngứa mắt thì thông cảm cho cái thằng trẻ trâu em nhé.
Tè AWD chạy đường thường, leo vỉa hè cho đến offroad nhẹ ổn định bám đường chắc xe hơn Vịt. Nhất hôm nào mưa bùn về quê thấy rõ ngay. Khoá vi sai của Tè cũng chỉ phục vụ đc một số địa hình lầy, hố trung bình.
Offroad nặng có bùn dày và dốc tức thì Tè thua đứt Vịt vì Vịt có cầu chậm 4L. Chưa kể Vịt có nhiều óp sần độ gầm và lốp hơn.
Cả 2 con này đều đáng yêu lại có võ và hiếp chết toàn bộ dòng súp dởm mới ra bây giờ.
Em vẫn đang đi cả 2 vì yêu quá chẳng thể bán em nào.
Vịt rộng hơn kha khá, ăn hơn Tè độ 1 lít là cùng. Xin phép khuyên các cụ đừng tháo cầu trước của Tè, tiết kiệm ko quá 15% nhiên liệu mà đi rất chán chưa kể thế là coi thường người Nhật. Xe lúc ấy khác gì con Matiz nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng