Thảo luận Hệ thống lái Kia morning kêu lọc cọc, nhờ các bác giúp đỡ

phuongcad

Xe tải
Xe em là KM sport 2010, anh Hải lắp ráp, em mua mơi từ 2010 đên nay đi đc tròn 3 vạn km. Dạo gần đây đi qua chỗ xóc có tiếng lọc cọc ngay dưới vô lăng, mà chỉ kêu khi thẳng lái, còn đang cua hoặc đánh lái thì ko kêu, lúc đầu e tưởng có miếng nhựa nào lỏng, kiểm tra thi thấy bình thường. Vào Kia Giai phóng kiểm tra, phán 1 câu hệ thống cụm trợ lực lái (cảm biến trợ lực) lỗi (?????), đi bình thường (????) nếu thay thì 19.700.000đ (mười chín triệu bảy trăm) ah. E choáng quá nên lên đây hỏi các bác trước xem có gara nào uy tín và chuẩn chuẩn để em qua kiêm tra với, vì em cung gà về xe lắm. Mong các bác giúp đỡ khẩn trương hộ em.
Em xin cảm ơn các bác trước.
p/s: em nghe danh bác hardtop trên này đã lâu, không biết bác ý có làm gara nào không thì các bác mách cho em.

huynam228

Xe hơi
Cụ bảo thợ kiểm tra thước lái nhé.xe e trc đi cũng bị kêu lộc cộc khi đi vào đường xóc.e thay luôn cả rotuyn cân bằng.cụ mua củ cụ mast trên of có 200k 1 đôi rồi ra gara họ lắp cho mình là hết kêu ngay

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Cụ kiểm tra cái nó gọi là "khớp nối" dưới hình này xem sao nhé:

Thường thì nếu khớp nối này bị rơ sẽ gây tiếng ngay dưới vô lăng đó, cái này tự cụ cúi xuống chỗ để chân là có thể kiểm tra được :D

CCC Auto

Xe tải
Số 8, Đường Hoàng Liệt, Bán Đảo Linh Đàm, Hoàng Ma
Xe em là KM sport 2010, anh Hải lắp ráp, em mua mơi từ 2010 đên nay đi đc tròn 3 vạn km. Dạo gần đây đi qua chỗ xóc có tiếng lọc cọc ngay dưới vô lăng, mà chỉ kêu khi thẳng lái, còn đang cua hoặc đánh lái thì ko kêu, lúc đầu e tưởng có miếng nhựa nào lỏng, kiểm tra thi thấy bình thường. Vào Kia Giai phóng kiểm tra, phán 1 câu hệ thống cụm trợ lực lái (cảm biến trợ lực) lỗi (?????), đi bình thường (????) nếu thay thì 19.700.000đ (mười chín triệu bảy trăm) ah. E choáng quá nên lên đây hỏi các bác trước xem có gara nào uy tín và chuẩn chuẩn để em qua kiêm tra với, vì em cung gà về xe lắm. Mong các bác giúp đỡ khẩn trương hộ em.
p/s: em nghe danh bác hardtop trên này đã lâu, không biết bác ý có làm gara nào không thì các bác mách cho em.
Xe của cụ là lái điện, trong cụm lái điện có cái giảm trấn, vợ 2 cụ bị vỡ cái đó rồi, cụ cho thay cái giảm trấn đi là ô sờ kê. Háng thì thay cho dễ bảo hành, thời buổi khó khăn thế này, ta sửa dùng tạm cũng được. Kaka

tiger-indochina

Xe buýt
Xe em hôm rồi cũng bị hiện tượng này, em qua HDC Tam Trinh và KIA Giải phóng kiểm tra thì đều phán y chang, các cụ ấy đều bảo là không khắc phục được tiếng kêu này triệt để, trừ khi thay mới cả cụm ( HDC báo giá 14 củ, KiA báo 18 củ) nghe mà toát mồ hôi, nhưng có tý hy vọng là chú thợ bên KIA nói nhỏ là bọn em khắc phục được lỗi này với giá 1,5 củ ( sẽ đến tận nhà em xử lý, hết kêu mới dám nhận xèng) em đang phân vân không rõ thế nào, các cụ nào bị trường hợp giống em cho em chút kinh nghiệm xử lý, hoặc biết địa chỉ Gara nào ở Hà nội khắc phục được thì cho em xin địa chỉ với, đội ơn các cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

mr.hung14

Xe buýt
Độ này các anh e thợ trong hãng đói qá rùi... khổ thân...

kochino

Xe tăng
Xe em hôm rồi cũng bị hiện tượng này, em qua HDC Tam Trinh và KIA Giải phóng kiểm tra thì đều phán y chang, các cụ ấy đều bảo là không khắc phục được tiếng kêu này triệt để, trừ khi thay mới cả cụm ( HDC báo giá 14 củ, KiA báo 18 củ) nghe mà toát mồ hôi, nhưng có tý hy vọng là chú thợ bên KIA nói nhỏ là bọn em khắc phục được lỗi này với giá 1,5 củ ( sẽ đến tận nhà em xử lý, hết kêu mới dám nhận xèng) em đang phân vân không rõ thế nào, các cụ nào bị trường hợp giống em cho em chút kinh nghiệm xử lý, hoặc biết địa chỉ Gara nào ở Hà nội khắc phục được thì cho em xin địa chỉ với, đội ơn các cụ nhiều
HDC thì nói đúng đấy cụ, vì xe em sửa ở đấy cái bệnh này mà :). bộ tay lái điện hay bị thế, theo kinh nghiệm của em khi đi rất nhiều gara để sửa cái bệnh này thì :
:
1) 100% kô phải do thước lái, vì nếu bị kêu thước lái nó sẽ kêu bên phụ ạ ( thay bạc thước lái là okie) còn thước lái nếu kêu bên lái thì cụ xác định là thay luôn cả cái thước nhé( trường hợp này em nghĩ là khó xảy ra, vì em đã tháo cái thước lái và xem tận mắt, thấy bên lái ko có lý do gì để kêu cả, nếu nó dơ thì thước lái tèo rồi, lái biết ngày mà tiếng kêu nó kô thế) Em bị thay oan cái thước lái hết 7 củ và tiếng vẫn kêu.
2) kiểm tra các khớp nối, cái này em đã mất 1 ngày với thợ bên Đông Anh, kể cả bác hardtop cũng thử đi thử lại cả tiếng đồng hồ, vặn vẹo các kiểu => kết quả vẫn kêu :D
3) tháo trục lái ra kiểm tra thì cái bạc trong phía trục nó bị vỡ mất 1 ít => tìm ra lỗi ạ ( cái này em và đồng chí Phúc bên HDC mất 2 ngày để tìm ra ) sau đó là đi tiện bạc để lắp lại => lắp xong hết kêu, nhưng bị bệnh mới đó là đánh lại nặng + với cả trả lái kô chuẩn do cái bạc tiện kô được như mới, nên em lại ra để đưa về hiện trạng cũ => xe vẫn kêu, và cách khắc phục là sống chung với tiếng kêu nhỏ này :)) chờ nó kêu kô chịu được thì thay luôn cột lái, chứ còn em cũng đi sử lý mất 1,5 củ ở 1 gara rồi, thợ tháo ra chỉnh cái chốt này :

Nhưng đảm bảo với cụ cái này mà kô có cái bạc xịn của nó để thay thì cụ xác định sửa đc lỗi này thì bị lỗi khác và ngược lại nhé.
1 giải pháp nữa để bớt chi phí là cụ đặt cụ mầu cái cột lái điện về thay luôn, có thể rẻ hơn so với ở hãng đấy ạ. Bản thân em thì đến giờ cái bệnh đấy em đi chỉnh mấy lần rồi cũng tự chỉnh nên giờ tiếng kêu nó cũng bé và ít đi chứ kô hết, em thấy vẫn chấp nhận đc nên chưa thay.
Trên đây là kinh nghiệm thực tế của em khi đi làm cái bệnh này, chúc cụ đưa ra được lựa chọn tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

tiger-indochina

Xe buýt
HDC thì nói đúng đấy cụ, vì xe em sửa ở đấy cái bệnh này mà :). bộ tay lái điện hay bị thế, theo kinh nghiệm của em khi đi rất nhiều gara để sửa cái bệnh này thì :
:
1) 100% kô phải do thước lái, vì nếu bị kêu thước lái nó sẽ kêu bên phụ ạ ( thay bạc thước lái là okie) còn thước lái nếu kêu bên lái thì cụ xác định là thay luôn cả cái thước nhé( trường hợp này em nghĩ là khó xảy ra, vì em đã tháo cái thước lái và xem tận mắt, thấy bên lái ko có lý do gì để kêu cả, nếu nó dơ thì thước lái tèo rồi, lái biết ngày mà tiếng kêu nó kô thế) Em bị thay oan cái thước lái hết 7 củ và tiếng vẫn kêu.
2) kiểm tra các khớp nối, cái này em đã mất 1 ngày với thợ bên Đông Anh, kể cả bác hardtop cũng thử đi thử lại cả tiếng đồng hồ, vặn vẹo các kiểu => kết quả vẫn kêu :D
3) tháo trục lái ra kiểm tra thì cái bạc trong phía trục nó bị vỡ mất 1 ít => tìm ra lỗi ạ ( cái này em và đồng chí Phúc bên HDC mất 2 ngày để tìm ra ) sau đó là đi tiện bạc để lắp lại => lắp xong hết kêu, nhưng bị bệnh mới đó là đánh lại nặng + với cả trả lái kô chuẩn do cái bạc tiện kô được như mới, nên em lại ra để đưa về hiện trạng cũ => xe vẫn kêu, và cách khắc phục là sống chung với tiếng kêu nhỏ này :)) chờ nó kêu kô chịu được thì thay luôn cột lái, chứ còn em cũng đi sử lý mất 1,5 củ ở 1 gara rồi, thợ tháo ra chỉnh cái chốt này :

Nhưng đảm bảo với cụ cái này mà kô có cái bạc xịn của nó để thay thì cụ xác định sửa đc lỗi này thì bị lỗi khác và ngược lại nhé.
1 giải pháp nữa để bớt chi phí là cụ đặt cụ mầu cái cột lái điện về thay luôn, có thể rẻ hơn so với ở hãng đấy ạ. Bản thân em thì đến giờ cái bệnh đấy em đi chỉnh mấy lần rồi cũng tự chỉnh nên giờ tiếng kêu nó cũng bé và ít đi chứ kô hết, em thấy vẫn chấp nhận đc nên chưa thay.
Trên đây là kinh nghiệm thực tế của em khi đi làm cái bệnh này, chúc cụ đưa ra được lựa chọn tốt nhất.
Vâng, cám ơn cụ nhiều, thực tình cũng đã nghiêng về phương án giống như cụ, nên em cũng hơi nghi ngờ về cách khắc phục 1,5 củ của chú thợ bên KIA Giải Phóng, em nghĩ cứ để kệ tiéng kêu này thì cũng không ảnh hưởng đến vận hành và an toàn, chỉ khó chịu khi đi vào đường xấu thôi, khi nào kêu to quá + có xèng thì qua vụ Màu đặt 1 bộ cũng chỉ loanh quanh 8 củ, them công thợ nữa chắc đến 9 củ là cùng ạ, Cụ nào có phương án hay hơn thì ho em thêm ý kiến nhé !

hoangvubg

Xe buýt
KM trợ lực thuóc lái điện, bị kêu là bệnh kinh niên của loại xe này. Trv nhà em cũg có một em này nhưg hàng SLX, chạy 6 vạn bị kêu, ra thợ tiện lại cái bạc tước lái khác, đi lại chắc chắn như mới! mất 800K thôi ạh!
CÁc cụ nghiên cứu nhé!

tiger-indochina

Xe buýt
KM trợ lực thuóc lái điện, bị kêu là bệnh kinh niên của loại xe này. Trv nhà em cũg có một em này nhưg hàng SLX, chạy 6 vạn bị kêu, ra thợ tiện lại cái bạc tước lái khác, đi lại chắc chắn như mới! mất 800K thôi ạh!
CÁc cụ nghiên cứu nhé!
Cụ làm ở đâu ạ, cho em địa chỉ để em qua..kinh tế khó khăn nên phương châm của em là : còn nước còn tát,tiết kiệm là quốc sách ạ :)

kochino

Xe tăng
CÁc cụ nghiên cứu nhé!
Cụ xem lại cái thước lái nhé, cái bạc nó chỉ có ở phía bên phụ thôi ạ, nếu kêu bên phải thì 100% là do bạc, mà tuyệt đối kô nên tiện, xe em đã bị HDGP tiện và lấy 1 triệu ( thực ra tiền kô tiếc nhưng tức ) đc 2 ngay nó vỡ ngay, vì bản thân cái chi tiết bạc nó chỉ dày 2mm nếu muốn tiện phải dùng phíp, còn cái bạc zin của nó thì chất liệu kô phải bằng phíp đâu ạ. Cụ thay bạc thì ra Huyndai Ngọc Khánh của cụ Ngọc Khánh, 200k cái bạc zin và 400k tiền công thay, đi vào ngon chóet, Tuyệt đối kô tiện cụ nhé. Còn bên phía lái của cái thước lái nó kô có bạc mà là khớp răng thôi cụ ạ. Nên nếu mà kêu bên lái mà nói là do thước lái thì chỉ có thay, vì lúc này bánh răng nó bị rơ rồi ( em bị chuẩn đoán nhầm và đã thay thước lái hết 7 triệu đấy ạ). Phương án nữa cho cụ chủ đỡ lăn tăn là nhờ gara nhờ bác ý xem lúc nào có con xe giống của cụ đến làm thì gọi cụ ra để thay thử thước lái vào xe cụ xem sao, nếu được mượn luôn cột lái càng tốt, như vậy là biết rõ bệnh của nó luôn, đỡ phải đoán nhiều. Cách này em thấy cụ Hardtop hay làm, tiếc là hôm xe em đến kô có xe nào để cụ ý thử loại trừ kiểu này, nên mất gần chục củ tiền oan :(

Chỉnh sửa cuối:

hoangvubg

Xe buýt
Nhưg họ thay vào lại đi như thườg mà k làm sao hết, cũg chả biết họ lấy gì làm bạc vì em vứt xe ở đó cuối giờ mới lấy

phuongcad

Xe tải
Em hôm qua khám ở Aumy, ảnh em rất nhiệt tình khám và bắt bệnh, chốt lại là bị mòn bánh răng ở hộp giảm trấn (hay giảm tốc gì đó). Chỉ là cơ khí đơn thuần ko đụng gì đên cảm biến trợ lực cả, bệnh này giống Lexus cũng hay bị @-) (nguyên văn đồng chí Thắng).
Em hỏi các bác là e lấy 1 bộ trợ lực cũ (có ông anh trước thay bộ mới còn thừa) để thay các bánh răng thì có ok ko nhỉ????

toankiss

Xe tải
Cái bệnh lọc cọc em chắc chắn ở bộ trợ lực lái. em đang đi và đã đc xử lý tại Ngọc Khánh. cột lái có chỗ liên kết với moto trợ lục có ốc chỉnh hãm.tháo ra kiểm tra sẽ biết ngay.còn cao su giảm chấn rất chắc chắn k bị nát với đk chạy dưới 10v. em bị và đã thay ona cái thước lái mới.

TuanLP

Xe đạp
Bác nổ máy, để xe đứng nguyên, sau đó lắc lái qua lại hai bên nếu có tiếng kêu lạch cạch thì là thước lái bị rơ, có thể chỉnh lại được. Trường hợp khác nếu chỉ vào chỗ sóc mới kêu thì có thể cao su thanh cân bằng trước đã hỏng, thay mất máy chục nghìn thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

longhighlander

Xe hơi
e da khac phuc thanh cong can benh kinh nien cua km (tro luc dien nhe). ko phai thay moi cai gi , mat khoang 4h. gia cuc bat ngo . dam bao khac phuc triet de va tu lan bao duong sau cung se rat nhanh . co gj cac bac pm cho e nhe 0979031771 gara long thanh. dc khu tai dinh cu x2a yen so hoang mai ha noi ( gan cho cA YEN SO)em chuyen sua taxj morning tro luc dien ma

longhighlander

Xe hơi
ko chi rieng morning tro luc dien bi ma tat ca xe co tro luc dien deu bi benh nay sau khj di dc k 6 7van km. e da sua thanh cong tren ca xe toyota highlander 2008 vao toyo pv bao thay thuoc lai mat k hon 20t. e da nhien cuu cach khac phuc dc triet de can benh tren chinh con xe hjghlander

longhighlander

Xe hơi
ko chi rieng morning tro luc dien bi ma tat ca xe co tro luc dien deu bi benh nay sau khj di dc k 6 7van km. e da sua thanh cong tren ca xe toyota highlander 2008 vao toyo pv bao thay thuoc lai mat k hon 20t. e da nhien cuu cach khac phuc dc triet de can benh tren chinh con xe hjghlander. can benh day lam o he thong thuoc lai va tru lai phia duoi vo lang co gj thi cac bac oi e nhe

vuphuonganh08

Xe tải
ko chi rieng morning tro luc dien bi ma tat ca xe co tro luc dien deu bi benh nay sau khj di dc k 6 7van km. e da sua thanh cong tren ca xe toyota highlander 2008 vao toyo pv bao thay thuoc lai mat k hon 20t. e da nhien cuu cach khac phuc dc triet de can benh tren chinh con xe hjghlander. can benh day lam o he thong thuoc lai va tru lai phia duoi vo lang co gj thi cac bac oi e nhe
Trợ lực lái thuỷ lực cụ khắc phục được không,xe em là lác ex bị chảy dầu thước lái và vào cua có tiếng lục khục.

moitaplai2010

Xe tăng
Cụ qua cụ Trường Gara 199 phố Minh Khai 0983003275 trường hợp của cụ đã được gara xử lý rất nhiều rồi