Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

Tuananhhau

Xe điện
Lắp RO là phải có bù khoáng mới ăn uống đc cụ nhé. Ăn uống RO không là sinh lắm bệnh lắm đấy.
Bệnh gì đâu cụ. Xưa các cụ toàn uống nước mưa có ai bị sao đâu. Giờ bị bọn bán máy nó dẫn đường dư luận thôi
Đó là cụ chưa hiểu và bị gà nên gặp tình trạng đó.
e lắp loại rẻ, tin lời thương gia of nên cũng đắng. Còn chi 60 củ như cụ thì lại đơn giản. Chi phí tầm đó thì qua hệ thống lọc tổng ro cho nhanh.

phihanhgia

Xe container
Vk em đi ăn cỗ nhà sếp thì thấy có cái lọc nước từ nguồn tổng. Nên muốn nhà e cũng có một bộ như vậy.

1.Em chưa hiểu sao phải làm lọc nước tổng trong khi nhà đã dùng máy lọc nước uống và nấu ăn rồi. Thêm cái bộ kia thì có tác dụng gì?

2. Tìm trên Google thì ra một lô một lốc hình ảnh và giá cả. Loại 2 bình như bình khí, loại thì 3 bình, loại nhựa, loại inox tạp phế lù. Giá cả thì muôn kiểu.

Cụ Mợ thông thái nào dùng rồi thì khai sáng cho em với ạ.
Tôi dùng lọc tổng tự động và lọc RO. Chất lượng nước vệ sinh (không ăn uống) được cải thiện rõ rệt: nước trong hơn, không mùi, không bám cặn ở bệt, chậu ...

Nên dùng lọc tổng nếu thiết bị vệ sinh (chậu, bệt, vòi, sen) có biểu hiện bị bám cặn, các loại oxít. Máy rửa bát, bình nước nóng, lõi lọc RO, vv cũng sẽ bị. Nhìn xấu, mất thời gian vệ sinh để nó trở lại sáng bóng, sẽ xuống cấp nhanh.
Tùy chất lượng nước máy đầu vào mà dùng 1 cột, 2 cột hay 3 cột.
Nếu tiết kiệm kinh phí và nước đầu vào gần chuẩn, thì dùng 1 cột lọc thô; Nếu đủ điều kiện thì nên dùng 3 cột lọc. Với nước máy ở 4 quận nội đô cũ thì theo tôi, bộ lọc tổng 12-20 củ là đạt yêu cầu nước sạch cho các TBVS; còn loại trên 100 củ thì ... đạt yêu cầu nước uống trực tiếp, hơi thừa thãi.

Giá cả Mợ toét 2710 báo giá sát giá thị trường đấy ...

songhyekyo

Xe tải
Nhà em lắp lọc tổng loại 2 cột, khử canxi mua của cụ Hoàng Hải Vũ_ad trên này, dùng được chục ngày thấy chất lượng nước tốt hẳn, rửa tay xà phòng thấy nhớt nhưng bản chất nước mềm thì nó phải thế, hồi bé nhà em ở khu vực có nguồn nước mềm nên em hiểu rõ lợi ích của dùng nước mềm. Chi phí và công sức làm sạch cặn vôi trong wc, vệ sinh bình nóng lạnh, năng lượng mặt trời, máy giặt, máy rửa bát, van phao hỏng nhanh do cặn vôi -> thất thoát nước, thay quả lọc ro định kỳ nhiều hơn, da dẻ dễ bị viêm chân lông ... so với chi phí lọc tổng và thời gian hoàn nguyên vật liệu lọc thì em thấy nên dùng lọc tổng.

Hoàng Hải Vũ_ad

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em lắp lọc tổng loại 2 cột, khử canxi mua của cụ Hoàng Hải Vũ_ad trên này, dùng được chục ngày thấy chất lượng nước tốt hẳn, rửa tay xà phòng thấy nhớt nhưng bản chất nước mềm thì nó phải thế, hồi bé nhà em ở khu vực có nguồn nước mềm nên em hiểu rõ lợi ích của dùng nước mềm. Chi phí và công sức làm sạch cặn vôi trong wc, vệ sinh bình nóng lạnh, năng lượng mặt trời, máy giặt, máy rửa bát, van phao hỏng nhanh do cặn vôi -> thất thoát nước, thay quả lọc ro định kỳ nhiều hơn, da dẻ dễ bị viêm chân lông ... so với chi phí lọc tổng và thời gian hoàn nguyên vật liệu lọc thì em thấy nên dùng lọc tổng.
vâng em cảm ơn Cụ đã tin tưởng và sử dụng sản phẩm của bên em ạ! Chúc Cụ ngày mới tốt lành.

LamGam

Xe tải
Em cũng đang có nhu cầu lắp vào đây hóng các Cụ!

GiayGiare360

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Lọc thế thì hết các tạp chất, bùn cặn, nói chung là cũng tốt lên nhiều, chỉ có tốt lên và không gây hại gì, vì nó chỉ lọc mà không thêm bất cứ thứ gì vào hệ thống nước

meoung

Xe tải
Nhờ các cụ chỉ giáo giúp em!
Em mới lấy cái máy lọc ion kiềm National, hiện tại đường cấp cho máy e đang lấy từ bình áp của Máy Lọc RO - Kagaroo (9 lõi). E lấy 2 loại nước (nước kiềm và nước trung tính) từ máy lọc Ion kiềm để test thì kết quả giống nhau. Sau đó e lấy tiếp nước từ máy lọc Kangaroo (nước đã qua tất xử lý) thì cũng cho kết quả giống như 2 mẫu trên.
Với máy lọc ion kiềm National thì e phải vệ sinh điện cực hay phải làm gì thì máy mới cho chất lượng nước tốt nhất?
Rất mong các cụ chỉ giáo!
test 1.jpg
Gần đây cụ test máy thấy có khác biệt gì ko ạ?

meoung

Xe tải
Tôi đang định mua 1 cái máy lọc nước dùng nên lên mạng nghiên cứu. Thấy thương hiệu FuJi Smart quảng cáo và thông cáo báo chí rùm beng trên internet, nào là do tập đoàn Fuji Medical của Nhật thành lập từ năm 1954 sáng lập riêng cho thị trường Việt Nam…..và Fuji Medical ở VN chỉ có thương hiệu máy lọc nước Fuji Smart và ghế massage thương hiệu gi gì đó. Chưa bàn về hiệu quả hay tính năng của nước có i-on kiềm, tôi chỉ nói về Fuji Smart.
Đi sâu tìm hiểu thì Nhật chỉ có Fuji Medical Intruments chứ không có Fuji Medical, rồi FMI không có sản xuất máy lọc nước và ghế massage mà chỉ các loại thiết bị y tế chính thống khác.
Tôi nghĩ đây lại là 1 chiêu lập lờ, đánh lận, marketing gian dối của mấy mấy ông Việt Nam, các bác nào có ý định mua thì nên tìm hiểu cho kỹ. Cmn, thằng Điện Máy Xanh có bài PR còn bảo vỏ máy lọc nước của Fuji Smart là làm bằng Platinum
Kỹ năng tìm hiểu của cụ tốt quá. Cụ có hướng dẫn em cách tìm kiêmd để có thể khẳng định được:
1. Nhật chỉ có Fuji Medical Intruments.
2. NHẬt ko hề có Fuji Medical.

Để em có thể ứng dụng tìm hiểu về các mẫu máy Kangen, Mitsubishi Cleansui, National.... xem có rắn giả lươn gì ko để còn tránh ạ!
Cụ chốt máy nào và dùng ra sao rồi ạ?

BigBear

Xe hơi
Kỹ năng tìm hiểu của cụ tốt quá. Cụ có hướng dẫn em cách tìm kiêmd để có thể khẳng định được:
1. Nhật chỉ có Fuji Medical Intruments.
2. NHẬt ko hề có Fuji Medical.

Để em có thể ứng dụng tìm hiểu về các mẫu máy Kangen, Mitsubishi Cleansui, National.... xem có rắn giả lươn gì ko để còn tránh ạ!
Cụ chốt máy nào và dùng ra sao rồi ạ?
Nhà em dùng máy lọc Ion kiềm Cleansui, trước hay lấy thẳng từ vòi (nước kiềm mức 3) vào cốc, gần đây lấy ra bình thủy tinh thì thấy bị đóng cặn canxi trên thành bình. Các cụ mợ thông thái cho em hỏi là uống nước như vậy có an toàn ko vì nhiều canxi quá.

meoung

Xe tải
Nhà em dùng máy lọc Ion kiềm Cleansui, trước hay lấy thẳng từ vòi (nước kiềm mức 3) vào cốc, gần đây lấy ra bình thủy tinh thì thấy bị đóng cặn canxi trên thành bình. Các cụ mợ thông thái cho em hỏi là uống nước như vậy có an toàn ko vì nhiều canxi quá.
Nhà em dùng RO 1 thời gian cũng có cặn. Đây là tình trạng nước cứng. Hình như ko tốt cho thận, với gì đó cụ google nước cứng nhé.
Cleansui bao lâu rồi cụ chưa thay lõi? Hình như 3-6 tháng đã phải thay r hay sao ý..

meoung

Xe tải
Em gửi cụ tham khảo
Em dùng máy này hơn 7 năm rồi ạ cụ muốn tham khảo có thể zalo em chia sẻ ạ 0966353323
Theo em nó tốt thật nhưng bỏ vài chục mua cái máy Hàn xẻng thì phí quá ạ

Cụ ơi chia sẻ cụ dùng lâu vậy. Vậy sao vài chục mua máy HQ lại phí ạ? Theo cụ nên ntn ạ?

mamtom7981

Xe tăng
cái máy ion kiềm thì cũng gồm phần lọc tương đương RO + lõi siêu lọc (Ultrafilter) rồi đến công đoạn điện phân để tạo ra phần nước PH khác nhau.
Nếu nước có can xi cao cụ nên đấu cái máy Ion sau máy RO để đảm bảo thời gian sử dụng hệ thống lọc có tạo Ion được lâu hơn. lõi lọc Ion thường phải thay mới sau 8m3 hay 9m3 nước gì đó tùy từng loại máy.

mamtom7981

Xe tăng
Nhân tiện thớt của cụ, em cũng muốn hỏi về vấn đề uống trực tiếp nước từ máy lọc RO.
Chả là nhà em có cái máy lọc RO lắp cũng đã lâu, vừa rồi em mới lắp thêm 2 lõi lọc bù khoáng của Karofi, bác thợ có kiểm tra lọc RO và nói vẫn còn tốt và nếu lắp thêm 2 lõi lọc của Karofi này thì ko cần phải đun sôi nước để uống nữa mà nên uống trực tiếp nước từ vòi lọc để bù khoáng và nước cũng sẽ ngon. Em cũng thử và thấy nước ngon hơn nước đun sôi thật nên từ hôm lắp thêm 2 cái lõi lọc của Karofi thì em toàn uống nước trực tiếp từ vòi lọc, ko đun sôi nữa, tuy nhiên em vẫn muốn hỏi có cụ nào đang uống nước từ vòi lọc ko hay vẫn phải đun sôi ah?
cụ nên đun sôi, vì nước sau lọc có lưu trữ trong bình, do vậy phần hóa lý thì có thể OK, còn phần vi sinh thì chưa ổn lắm, tốt nhất ăn chín uống sôi cụ ạ

meoung

Xe tải
cụ nên đun sôi, vì nước sau lọc có lưu trữ trong bình, do vậy phần hóa lý thì có thể OK, còn phần vi sinh thì chưa ổn lắm, tốt nhất ăn chín uống sôi cụ ạ
E nhìn sơ đồ máy lọc RO phức tạp lắm, em nghi lõi lọc của máy ion nó gần giống công nghệ nano hơn.
Phần đun sôi nêú e ko nhầm thì nhiệt độ làm thay đổi độ PH ngay. Ko nên đun.

mamtom7981

Xe tăng
E nhìn sơ đồ máy lọc RO phức tạp lắm, em nghi lõi lọc của máy ion nó gần giống công nghệ nano hơn.
Phần đun sôi nêú e ko nhầm thì nhiệt độ làm thay đổi độ PH ngay. Ko nên đun.
không có Nano đâu cụ ơi, công nghệ nó vẫn là: Lọc Thô - lọc than hoạt tính - Lọc tinh - Lọc qua màng RO - Lọc qua màng siêu lọc (tên tiếng anh nó là Ultrafilter) sau đó qua phần Ion hóa rồi theo nhu cầu cụ bấm nó xả nước theo PH cụ chọn thôi.
Về nguyên tắc PH thay đổi rất ít khi đun sôi để nguội

Sơ đồ máy RO thì chỉ đến qua màng RO thôi, còn thêm sau đó là ống UV để diệt khuẩn + bù khoáng (ở một sô model) rồi ra tank chứa (bên trong có 1 quả bóng để tạo áp)

Xedapzach

Xe hơi
Cụ ơi chia sẻ cụ dùng lâu vậy. Vậy sao vài chục mua máy HQ lại phí ạ? Theo cụ nên ntn ạ?
Dạ vì với vài chục ấy cụ có thể mua được một chiếc máy Made in Japan nội địa Nhật mới tinh ạ. Máy ion kiềm thì người Nhật đi tiên phong trong ứng dụng vào Y tế dự phòng và họ có kinh nghiệm vài chục năm trong việc sản xuất máy lọc ion kiềm Kangen ạ
Gần như 100% máy ion kiềm nội địa Nhật là Made in Japan. Hộ không sản xuất máy này ở nước thứ 3 ạ..... theo em phải có lý do của họ hoặc có bí quyết công nghệ không thể chia sẻ hoạc ít nhất là họ đặt tiêu chuẩn an toàn tuyệt đối cho người dùng vì nó được coi là thiết bị hỗ trợ y tế tại Nhật
Cụ cần tư vấn hay cần tìm máy họp ví zalo em ạ: 0966353323

mamtom7981

Xe tăng
Dạ vì với vài chục ấy cụ có thể mua được một chiếc máy Made in Japan nội địa Nhật mới tinh ạ. Máy ion kiềm thì người Nhật đi tiên phong trong ứng dụng vào Y tế dự phòng và họ có kinh nghiệm vài chục năm trong việc sản xuất máy lọc ion kiềm Kangen ạ
Gần như 100% máy ion kiềm nội địa Nhật là Made in Japan. Hộ không sản xuất máy này ở nước thứ 3 ạ..... theo em phải có lý do của họ hoặc có bí quyết công nghệ không thể chia sẻ hoạc ít nhất là họ đặt tiêu chuẩn an toàn tuyệt đối cho người dùng vì nó được coi là thiết bị hỗ trợ y tế tại Nhật
Cụ cần tư vấn hay cần tìm máy họp ví zalo em ạ: 0966353323
theo em biết thì nó không làm ở nước thứ 3 vì 2 thứ:
Màng siêu lọc và điện cực điện phân => hai thứ này không sản xuất ở nước thứ 3

Bên Nhật công nghệ siêu lọc còn đến level tương đương với nước cất pha tiêm WFI - công ty cũ em có lắp 1 hệ thống này và ship nguyên đai nguyên kiện từ JP sang, và kiểm nghiệm chất lượng thì ngon cụ ạ

Xedapzach

Xe hơi
theo em biết thì nó không làm ở nước thứ 3 vì 2 thứ:
Màng siêu lọc và điện cực điện phân => hai thứ này không sản xuất ở nước thứ 3

Bên Nhật công nghệ siêu lọc còn đến level tương đương với nước cất pha tiêm WFI - công ty cũ em có lắp 1 hệ thống này và ship nguyên đai nguyên kiện từ JP sang, và kiểm nghiệm chất lượng thì ngon cụ ạ
Dạ vâng. Chất lượng tấm điện cực rất quan trọng đối với 1 máy ion kiềm và mang siêu lọc cũng vậy cụ nhỉ.
Giờ Hàn và Tàu Khựa cũng học làm them nhưng em nghĩ chất lượng và tuổi thọ kém xa anh Nhật lùn
Do vậy với vài chục củ........... Các cụ nhà ta cứ made in Japan mà quất.... nó liên quan đến sức khỏe ạ
Tránh xa mấy anh Tàu và Hàn vì theo em chất lượng không bằng mà giá thì cũng không hề rẻ