[Funland] Hết thử việc mà không ký hợp đồng chính thức tức là sao ạ ?

cucnguyen2186

Xe hơi
Em gái em đi thử việc làm kế toán cho một công ty của Pháp, nó cho thử việc hai tháng, giống như các công ty khác các cụ ạ.

Bây giờ hết thời gian thử việc đã 1 tháng, chả thấy thằng giám đốc nói gì, đi làm thì cứ tiếp tục đi làm, tiền lương thì vẫn được trả.

Như vậy là nó được nhận chính thức hay như nào các cụ ?

Theo như em tham khảo ở đây thật là mông lung.

huyhung123

Xe điện
Ô? Thế e gái mợ đủ 18t chưa, đủ rồi thì ảnh đâu?

xukthal

Xe lăn

phuongmit

Xe cút kít
Hỏi thử thằng TP nhân sự xem tnao cụ, GĐ có khi nhiều việc hoặc e cụ k dc để ý nên hắn k nói gì đôu ;))

cucnguyen2186

Xe hơi
:o thôi các cụ đừng trêu em nữa, em hỏi thật đó, cho em tí ý kiến đi nào, khổ quá đi mất :(

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ đã ký gì với Công ty thì không thấy nói, thường thì ký HĐ thử việc trước, đạt mới ký chính thức nhưng cũng có công ty ký luôn HĐ và qui định có thời gian thử việc là xxx ngày, nếu đạt thì auto thành chính thức.

Thử việc thường ăn 80-85% lương thoả thuận, giờ cụ làm thêm 1 tháng rồi, hưởng lương bao nhiêu cũng không thấy nói?

Về nguyên tắc công ty không thông báo kết quả thử việc cho cụ là sai, theo cái án lệ kia thì cụ đang là nhân viên chính thức của Công ty. Tuy nhiên cụ phải hỏi chúng nó yêu cầu thông báo kết quả thử việc để ký HĐ chính thức hoặc coi lại cái HĐ ký ban đầu xem nó là gì. Nếu nó không nhận chính thức thì kiện thôi, khả năng thắng kiện cao, cũng được một mớ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

cucnguyen2186

Xe hơi
@cụ lang thang : con em gái em ký hợp đồng trong đó ghi rõ thử việc hai tháng ăn 85% lương. Quy định thời gian thử việc từ hôm này đến hôm này.

Thế là nó cứ thế đi làm. Hết thử việc một tháng vẫn không thấy nói gì. Lương tháng thứ 3 chưa chuyển khoản nên không rõ tính 100% hay 85% nên ko nói chắc được ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Mới hết 50% thời gian thử việc cụ đòi cty nó nói gì, biết nói gì bây giờ. Còn lương 85% có thể kéo dài sau thời gian thử việc bao lâu đó tuỳ điều khoản hợp đồng của mỗi cty

cucnguyen2186

Xe hơi
@ cụ phuong mit : em sorry cụ em gõ thiếu, tức là con em em nó đã hết thử việc đã 1 tháng tức là nó đi làm 3 tháng rồi cụ ạ

xukthal

Xe lăn

One-77

Xe cút kít
:o thôi các cụ đừng trêu em nữa, em hỏi thật đó, cho em tí ý kiến đi nào, khổ quá đi mất :(
Mợ check luật LĐ đi. Hết thời gian thử việc mà chưa chuyển ký HĐ chính thức trong vòng xy ngày nào đó nhưng trong thời gian xy ngày đó người lao động vẫn đi làm bình thường thì sau đó người sử dụng lđ không có quyền từ chối ký tiếp một HĐ LĐ chính thức theo qui định của luật LĐ

One-77

Xe cút kít
@cụ lang thang : con em gái em ký hợp đồng trong đó ghi rõ thử việc hai tháng ăn 85% lương. Quy định thời gian thử việc từ hôm này đến hôm này.

Thế là nó cứ thế đi làm. Hết thử việc một tháng vẫn không thấy nói gì. Lương tháng thứ 3 chưa chuyển khoản nên không rõ tính 100% hay 85% nên ko nói chắc được ạ.
Nếu như này thì auto chuyển chính thức rồi. Mấy thằng mắt xanh mũi lõ chúng nó nghiêm túc và chuyên nghiệp lắm. Mợ yên tâm.

pooka

Xe container
Hợp đồng làm việc thì phải ký chứ sao lại auto chuyển hợp đồng được. Không có chữ ký của cả bên sử dụng lao động và người lao động thì không phải là hợp đồng .

phuongmit

Xe cút kít
Có nghĩa là đã hết thời hạn thử việc 02 tháng mà k kí tá gì và bước sang tháng thứ 3. Cụ hỏi lại thông tin chứ làm ăn kiểu đó Pháp Vân cũng k dám làm chứ nói gì Pháp cộng hoà. Mà sao e cụ tiếp tục làm mà k hỏi gì bên công ty nhỉ :-@

lvtuan

Xe tải
Theo quyết định tại Án lệ số 20/2018/AL thì sau khi hết thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động và người lao động không có thoả thuận nào khác thì người lao động đã đương nhiên xác lập quan hệ hợp đồng lao động có thời hạn.

------‐----------

Đầu tiên cần xem lại các điều khoản của HĐ thử việc, có thể trong đó đã có nội dung tự động chuyển thành HĐ chính thức sau thời gian thử việc.

Nêu không có, cứ đàng hoàng gặp nhân sự, GĐ mà hỏi (thực ra bây giờ là đến để yêu cầu được kí HĐ lao động, chứ ko phải hỏi han gì thêm nữa).

Có vẻ em gái của mợ đang nắm lợi thế. Nếu tệ nhất, cty không đồng ý kí HĐ lao động, thì cần chuẩn bị sẵn các ... chứng cứ về quá trình làm việc, công việc thực hiện sau ngày kết thúc HĐ thử việc (các email trao đổi về công việc, các nhiệm vụ đã thực hiện, hoàn thành, v.v.). Và sau đó ... cứ tiếp tục làm việc như bình thường, tuân thủ mọi nội quy, quy định của công việc như một nhân viên chính thức. Khi đó đến kỳ trả lương tháng thứ 3, nếu cty vẫn trả 85% lương, em gái mợ có thể yêu cầu công ty trả đủ 100% lương. Trường hợp họ yêu cầu dừng lại, thì nhất thiết không viết đơn, không ký giấy xác nhận tự nguyện nghỉ việc (để đổi lấy 1 tháng lương 100% chẳng hạn), mà yêu cầu công ty cung cấp quyết định cho thôi việc đơn phương (nếu họ không cung cấp, thì ... tiếp tục đi làm :D).Sau khi nhận đủ các bằng chứng này rồi, thì nghỉ việc và .... im lặng đến gần hết thời gian hết liệu lực khởi kiện thì gặp luật sư và nộp hồ sơ ra toà. Những trường hợp thế này, khả năng người lao động thắng là rất cao. Và việc kiên nhẫn chờ đến hết thời hạn khởi kiện là vì, nếu bị toà xử thua kiện, người sử dụng lao động sẽ phải bồi thường bằng cách trả đủ lương cho người lao động trong thời gian tính từ lúc nghỉ việc cho đến hết thời hạn hđ, hoặc cho đến thời điểm xử.

Kia_fote

Xe điện
Quan trọng là em gái cụ thấy công việc có ổn ko? có muốn làm tiếp ko? Nếu thực sự muốn làm tiếp lâu dài thì chứng minh là mình làm tốt trước đi rồi nói chuyện tiếp.
Lên đây hỏi toàn luật sư đòi kiện tụng thì ký hợp đồng xong là viết đơn xin nghỉ việc luôn.
Mà có cái ảnh chính chủ em sẽ tư vấn kỹ hơn =))