[Funland] Hiến máu nhân đạo mùa Covid

Yeuaibaygio

Xe điện
Lọc máu thì không cần bổ sung hả bác?
Em tưởng lọc cái gì nó cũng hao đi. :P
Em không biết vì không có chuyên môn.
Nhưng nếu hao trong định mức cho phép chắc không cần truyền.
Cũng như mình đi hiến máu, mất vài trăm ml thôi cụ.

trungngothu

Xe tăng
Sắp tới đây, mình và các ace trong viện HH cũng sẽ đi vào miền nam tăng cường chống dịch nên mình sẽ không lên đây chém gió được thường xuyên nữa. Nhờ cccm ủn hàng ngày để mong có thêm nhiều người biết đến hành động hiến máu nhân đạo. Cảm ơn cccm nhiều.@};-@};-@};-%%-%%-%%-
Hôm 8/8 hiến ở Quan Nhân em có nghe các bạn tâm sự với nhau là sang tuần sẽ vào N, cụ thể là chi viện cho Bình Dương. Chúc các cụ mợ chân cứng đá mềm, mạnh khoẻ bình an nhé!
Chú em cũng chờ tiêm nốt mũi 2 để vào bv dã chiến thay quân cho đợt đầu. Chú bảo 2/3 quân số của HVQY đã vào N rồi, tập trung toàn lực rồi, mong "cuộc chiến" này sớm qua chứ mất mát nhiều quá, đau lắm!

dung613

Xe máy
Hôm nay em đi hiến máu ở viện huyết học, vắng tèo, thấy em y tá bảo tuần này lại vắng, tuần trước kêu gọi mạnh nên đông, có người phải chờ 3-4h, ko đảm bảo giãn cách được

tung.npvh

Xe tăng
Hôm nay em đi hiến máu ở viện huyết học, vắng tèo, thấy em y tá bảo tuần này lại vắng, tuần trước kêu gọi mạnh nên đông, có người phải chờ 3-4h, ko đảm bảo giãn cách được
Vậy 1 tuần nữa em đi hiến là ngon :D

Vinh Cẩm Tú

Xe tải
Trc có lần e nghe là: mình hiến máu nhân đạo, nhưng có khi máu mình đc bán đi sau đó nhưng mình ko biết, ngày sv e thấy cứ thỉnh thoảng tổ chức ở các trường đấy, nghe thế làm e hơi hoang mang

Yeuaibaygio

Xe điện
Trc có lần e nghe là: mình hiến máu nhân đạo, nhưng có khi máu mình đc bán đi sau đó nhưng mình ko biết, ngày sv e thấy cứ thỉnh thoảng tổ chức ở các trường đấy, nghe thế làm e hơi hoang mang
Bán máu (nếu có) thì vô vàn hình thức. Còn nghe nói vào viện người nhà phải lót tay thì bệnh nhân mới có máu...
Nhưng dù thế nào, cuối cùng máu được hiến hay bán vẫn được sử dụng để cứu người.
Trước em cũng có lúc băn khoăn như cụ, sau này em thông suốt hơn nên cứ hiến không cần nghĩ.

oishivn

Xe lăn
Em đã hiến xong vào ủn thớt lên cổ vũ cụ mợ ạ :D

ar3a

Xe điện
Gửi mợ ý kiến của em trả lời một cụ cũng tâm tư như mợ ở trang 19 của thớt nay:

Em thì nghĩ thế này: hiện tượng bán máu hoặc việc bệnh nhân phải phong bì để nhận máu hiến vẫn có thể xảy ra vì trong hoàn cảnh máu khan hiếm thì tiêu cực chỗ này chỗ khác là điều không tránh khỏi. Tuy nhiên, máu của mình hiến, bằng cách này hay cách khác vẫn đến được với người cần máu, thế là ổn cụ à. Mình không hiến, máu càng thiếu thì tiêu cực càng có nguy cơ xảy ra cao hơn.

tung.npvh

Xe tăng
Bán máu là chắc chắn, chỉ là dưới hình thức nào thôi.

1 đv máu thu được họ cũng tốn nhiều chi phí để tầm soát bệnh nhằm đảm bảo máu sạch. Sau đó thì tách thành phần (cụ thể em cũng ko rõ), 1 đv máu sẽ tách đc vài đơn vị thành phẩm riêng biệt. Tiếp theo thì chuyển đến đơn vị sử dụng. Người sử dụng máu (bệnh nhân) sẽ trả tiền dưới hình thức nào đó: có thể là bảo hiểm trả, có thể họ tự trả cho BV (nơi khám chữa bệnh).

Đơn vị thu gom máu (Viện huyết học) cũng phải nuôi bộ máy kếch xù, và họ cũng phải chi phí cho người hiến nữa (quà tặng, Phiếu xác nhận hiến, suất ăn sau hiến....). Nói dại chứ máu ko sạch là họ mất toi chi phí bla bla bla này.

Cụ vui vẻ đi hiến đi nhé. Còn nếu vẫn lăn tăn họ bán thì cụ sang Viện bán cũng đc. Nếu máu cụ sạch sẽ giúp đc ai đó chữa bệnh :)

Chỉnh sửa cuối:

mucdichcuatoi

Xe container
VTV1 lại vừa đưa tin về việc thiếu máu ở TP Hồ Chí Minh, mỗi ngày cần khoảng 700-900 đơn vị máu mà số lg hiến máu trong đó chỉ từ 30-50 đơn vị...tình hình rất căng thẳng

oishivn

Xe lăn
Các Cụ đến Viện Huyết Học thì đừng gửi xe ngoài vĩa hè, đi qua cổng có biển chỉ dẫn để xe cho người hiến máu
Đúng rồi, em toàn phi thẳng vào trong xuống hầm để gửi, có biển chỉ dẫn ngay phòng bảo vệ mà