[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

11/53_Linh Lang

Xe hơi
Hu hu, nói chung là áp lực cụ ạ. Giờ nó ở một trạng thái và tâm thế khác lúc trước. Em cũng muốn tham gia đóng góp chút sức mọn vào công tác phòng chống dịch, vừa là đóng góp cho xã hội, vừa là để thoải mái tinh thần, ngặt nỗi không biết đăng ký đâu và cũng chưa tiêm ngừa gì cả nên cũng rén. :(
Cụ chưa tiêm à? Đăng kí đi cụ, muốn nhanh thì đk qua bản đăng kí giấy của phường ấy. Giờ có cái giấy tiêm vaccine thì nếu cụ có việc cần phải đi ra ngoài cũng dễ xin giấy thông hành hơn.
Còn cụ muốn tham gia thiện nguyện thì cứ lên fb tìm các nhóm thiện nguyện ấy.
Còn đăng kí tình nguyện viên tham gia tuyến đầu thì em nghĩ chắc hơi khó với hoàn cảnh của cụ.

BlackHole.707

Xe hơi
Cụ chưa tiêm à? Đăng kí đi cụ, muốn nhanh thì đk qua bản đăng kí giấy của phường ấy. Giờ có cái giấy tiêm vaccine thì nếu cụ có việc cần phải đi ra ngoài cũng dễ xin giấy thông hành hơn.
Còn cụ muốn tham gia thiện nguyện thì cứ lên fb tìm các nhóm thiện nguyện ấy.
Còn đăng kí tình nguyện viên tham gia tuyến đầu thì em nghĩ chắc hơi khó với hoàn cảnh của cụ.
Chỗ em chưa thấy đả động hay nói gì đến tiêm chích gì ạ. Em cũng mong được tiêm sớm ngày nào hay ngày ấy, làm gì cũng dễ và hạn chế rủi ro. FB em chả chơi bao giờ vì dị ứng với cái môn ấy.
chắc khó tham gia ở ý cuối của cụ có phải là do em chưa chích choác phải không ạ? Chính vì chưa chích choác nên em mới rén vì tuyến đầu là nơi nhiều rủi ro nhất mà. Sợ thì em không sợ lắm, chỉ ngại chưa chích nó là cái rào cản/điều kiện đủ để được tham gia.

11/53_Linh Lang

Xe hơi
Chỗ em chưa thấy đả động hay nói gì đến tiêm chích gì ạ. Em cũng mong được tiêm sớm ngày nào hay ngày ấy, làm gì cũng dễ và hạn chế rủi ro. FB em chả chơi bao giờ vì dị ứng với cái môn ấy.
chắc khó tham gia ở ý cuối của cụ có phải là do em chưa chích choác phải không ạ? Chính vì chưa chích choác nên em mới rén vì tuyến đầu là nơi nhiều rủi ro nhất mà. Sợ thì em không sợ lắm, chỉ ngại chưa chích nó là cái rào cản/điều kiện đủ để được tham gia.
Cụ tham gia tuyến đầu chống dịch thì sẽ được ưu tiên tiêm vaccine. Ý em là cụ vẫn còn vợ con, thì cụ có tham gia tuyến đầu chống dịch được không ấy. Vì tuy rằng 1 đợt chỉ tầm 20 ngày, nhưng thường là sẽ được vận động tham gia đến hết dịch mới về. Nếu cụ không quá vướng bận thì đăng kí tham gia cũng được mà.

BlackHole.707

Xe hơi
Cụ tham gia tuyến đầu chống dịch thì sẽ được ưu tiên tiêm vaccine. Ý em là cụ vẫn còn vợ con, thì cụ có tham gia tuyến đầu chống dịch được không ấy. Vì tuy rằng 1 đợt chỉ tầm 20 ngày, nhưng thường là sẽ được vận động tham gia đến hết dịch mới về. Nếu cụ không quá vướng bận thì đăng kí tham gia cũng được mà.
Ui ai chẳng có gia đình cụ? Em tầm này có đi đến Tết năm sau về cũng không lo lắm. Y bác sỹ họ còn phải lặn lội ngược xuôi, nam bắc loạn cào cào lên nhẽ họ không có chồng/vợ/gđ. Lũ nhóc nhà em cũng tự biết chăm sóc bản thân cơ bản rồi, học thì ngay gần nhà cách có mấy trăm mét, mà giờ tình hình này còn học onl chán, chưa biết bao giờ tới trường.

11/53_Linh Lang

Xe hơi
Ui ai chẳng có gia đình cụ? Em tầm này có đi đến Tết năm sau về cũng không lo lắm. Y bác sỹ họ còn phải lặn lội ngược xuôi, nam bắc loạn cào cào lên nhẽ họ không có chồng/vợ/gđ. Lũ nhóc nhà em cũng tự biết chăm sóc bản thân cơ bản rồi, học thì ngay gần nhà cách có mấy trăm mét, mà giờ tình hình này còn học onl chán, chưa biết bao giờ tới trường.
Thế thì cụ đăng kí tham gia chống dịch đi ợ. Có mấy kênh đăng kí : qua phường, qua đợt tuyển của CDC, của thành đoàn. Bây giờ đang cần người lắm lắm luôn ấy cụ ợ. Gần như cụ đăng kí, kiểm tra cụ không có vấn đề gì là được chấp nhận ngay.

BlackHole.707

Xe hơi
Thế thì cụ đăng kí tham gia chống dịch đi ợ. Có mấy kênh đăng kí : qua phường, qua đợt tuyển của CDC, của thành đoàn. Bây giờ đang cần người lắm lắm luôn ấy cụ ợ. Gần như cụ đăng kí, kiểm tra cụ không có vấn đề gì là được chấp nhận ngay.
Dạ vâng, để em tìm hiểu kênh liên lạc rồi thử vận may xem có được chấp nhận không? Chắc tìm kênh đk onl thôi chứ giờ thò mặt ra đường bị vít lại, mất công trình bày hết hơi xong có khi lại bị quy là lý do không chính đáng, phịa lý do thì cũng nhọc. Đội trực chốt nhiều ông củ chuối và máy móc lắm

tuanda82

Xe tải
Em đóng cửa văn phòng, cho 3 nv nghỉ việc, chỉ để lại 2 người work from home. So với cùng kì năm ngoái công việc em kém gần 800 củ. Vấn đề là tiền dư em ko để ngân hàng, ném vào chứng với coin, em âm tiếp 1.3 tỏi vị chi là mất hơn 2 tỏi nếu em không vướng covid ạ.

leceti

Xe tải
Dịch dã như này thì sẽ còn kéo dài nên việc thiệt hại cho nền kinh tế là rất lớn. Đặc biệt sẽ ảnh hưởng tới nhũng người làm trong các ngành dịch vụ là thiệt hại nặng nề nhất( như Du lịch, khách sạn, nhà hàng, vận chuyển, hàng không...) . Các ngành sản xuất cầm cự.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

oishivn

Xe điện
Ảnh hưởng gì tới việc tiêm mũi 2 khoảng 2-3 tuần nữa ko cụ ơi
Cháu mới tiêm đc 1 tuần có sao ko cụ ?
Sau khi tiêm vacxin 1 tuần là có thể hiến máu được rồi mà cụ, như em đây này, còn sau khi hiến máu thì tuỳ theo hiến tiểu cầu hay toàn phần mà thời gian cơ thể hồi phục về trạng thái bình thường nhanh hay chậm chỉ cần các cụ bồi dưỡng tầm bổ hợp lý là ok thôi nên lại tiêm dc vacxin mà :D

ar3a

Xe container
Với kết quả này thì lần sau chắc họ từ chối em rồi. :(
Screenshot_20210804-222156_Samsung Internet.jpg
Hiến bình thường cụ nhé. Giờ không truyền máu toàn phần nên kể cả một số chỉ tiêu vượt ngưỡng vẫn được chấp nhận vì máu nhận về sẽ được xử lý, tách lọc. Em cũng GGT cao như cụ, nhiều lúc còn cao hơn mà vẫn hiến đều mấy năm nay 3-4 lần/năm. Nhưng mà cụ nên điều chỉnh chế độ ăn uống để đưa các chỉ số về trạng thái bình thường. Như em phải tự điều chỉnh ít rượu bia đi để GGT không quá cao, cũng kaf một thứ để nhắc mình điều độ hơn.

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Mãi không được duyệt, không biết có được duyệt không nữa cơ. Vậy mới thấy quyết định duyệt khẩn cấp của Trump đòi hỏi bản lĩnh khiếp chứ ko phải vừa. Chắc chỉ có cái đầu kinh tế mới đủ vượt trở ngại quyết được, chứ những cái đầu chính trị sợ trách nhiệm không quyết nổi.
Cụ nói chuẩn đấy nhưng chắc Vacxin nó chưa đạt nên chưa dám duyệt, duyệt cái nhỡ đi 1 loạt thì ông nào chịu

ar3a

Xe container
Em vừa đi hiến máu về và thấy rất mừng là tuy trong thời kỳ dịch giã nhưng lòng tốt còn rất nhiều. Sáng em đi sớm, có mặt lúc 7.55 mà đã thấy 4 người ngồi ngoài đợi điểm hiến máu mở cửa. Em vào hiến đầu tiên và lúc ra đếm nhanh thấy có khoảng 30 người đang hiến hoặc làm thủ tục. Nhiều người đến hiến lần đầu. Mong là tinh thần này tiếp tục được duy trì để đủ máu cho các bệnh viện.

Dở người

Xe điện
Ảnh hưởng gì tới việc tiêm mũi 2 khoảng 2-3 tuần nữa ko cụ ơi
Tạm ngừng cũng được cụ ạ, cho an tâm.
Tiêm vaccin phản ứng nhiều khi khá mệt. Cụ cứ giữ gìn sức khỏe, tiêm chủng xong xuôi thì hiến máu cũng hiệu quả, không vội vàng làm gì. Em cũng chuẩn bị tiêm mũi 2, ok xong đi hiến chứ 2 năm rồi không đi được vì dịch.
Hiến máu nên tập thành thói quen hàng năm cụ ạ. Không phải vội vài ngày, cụ cứ bảo đảm sức khỏe bản thân tốt là đóng góp cho cộng đồng rồi. Ổn rồi đi hiến, máu lúc nào cũng cần cụ ơi.
Mừng vì hiến máu đã trở thành việc làm quen thuộc với cộng đồng chúng ta. Trước đây dân sợ hiến máu lắm, giờ phong trào lan rộng và mạnh mẽ rồi.
Thật sự rất cảm động vì tấm lòng của cụ mợ.

keyon

Xe tăng
Em vừa đi hiến máu về và thấy rất mừng là tuy trong thời kỳ dịch giã nhưng lòng tốt còn rất nhiều. Sáng em đi sớm, có mặt lúc 7.55 mà đã thấy 4 người ngồi ngoài đợi điểm hiến máu mở cửa. Em vào hiến đầu tiên và lúc ra đếm nhanh thấy có khoảng 30 người đang hiến hoặc làm thủ tục. Nhiều người đến hiến lần đầu. Mong là tinh thần này tiếp tục được duy trì để đủ máu cho các bệnh viện.
Về làm lon bia đi cụ cho mát, em hỏi rồi được uống nhưng ít đi, qua em về tới nhà làm 2 lon , ngủ phát đến 4h chiều.

hamcuare!

Xe container
E có góp ý nho nhỏ vs các tt hiến máu là việc đánh số người vào hiến... có stt thì nên dùng, người đến trước thì làm trước. Vừa tiết kiệm thời gian của ntn mà k lộn xộn.
e tưởng theo số nên ngồi đợi, nhưng người sau thì vào trước vs e ngồi đợi :) sau phải ra nhắc cụ gọi tên xếp giấy cho theo thứ tự :)
E mới nhận kq xn, hình như ax uric hơi cao sơ vs lần trước...

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe container
Về làm lon bia đi cụ cho mát, em hỏi rồi được uống nhưng ít đi, qua em về tới nhà làm 2 lon , ngủ phát đến 4h chiều.
Em bị một lần nên sợ rồi cụ ơi. Lần đó em đi hiến máu về, buổi tối cũng làm chai bia vì trời hè nóng bức. Đang uống dở thì mấy ông bạn gọi ra nhậu. Cũng là bia thôi nhưng tối hôm đó em về bị say (em chưa bao giờ say bia) và hôm sau rất mệt. Kể từ đó hiến máu xong là em ngoan ít nhất 1 ngày. Bác sĩ nói hiến máu xong thì dễ say hơn.