Hiện tượng vô lăng bị rung, giật khi đi nhanh vào đường xấu.

ragnarok

Xe tải
Chào các bác, xe em là Landcruiser đời 90, mới đi nên em chưa có kinh nghiệm gì về máy móc, mong các bác chỉ giáo cho hiện tượng sau:
Vô lăng bị rung (dạng tự xoay đi xoay lại với biên độ nhỏ) mạnh gần như mất điều khiển khi đi tầm >70km/h vào đường xóc, cụ thể em bị đoạn Pháp Vân vài phát rồi, để xe về trạng thái bình thường thì đạp côn giảm tốc một lúc là ok.

Em định mấy hôm nữa rảnh thì đem ra đại lý kiểm tra, muốn hỏi trước các bác nếu ai đã gặp hay biết trường hợp như em thì nguyên nhân có thể là gì ạ?

Cảm ơn các bác trước !!

Vietinco

Xe tăng
Bác kiểm tra cân lại lốp, kiểm tra rotuyn lái xem thế nào nhé (b)

daihatsuvn

Xe điện
Kiểm tra cả hệ thống lái và các góc đặt của bánh xe đi bác

ragnarok

Xe tải
Bác kiểm tra cân lại lốp, kiểm tra rotuyn lái xem thế nào nhé (b)
Chả là xe em vừa chạy một mạch từ Sài Gòn ra, trước khi đi cũng kiểm tra rotuyn ok cả, còn thay cả một thanh giảm rung mới, dù sao cũng sẽ phải kiểm tra lại cho chắc, chạy thế run lắm, em chỉ dám bò <=60 từ tết tới giờ :45:

Babetta6868

Xe tăng
Phần lớn nguyên nhân độ chụm bánh xe chưa chuẩn và các rotuyn lái dơ lỏng. Bác cứ kiểm tra lại xem. Nếu giải quyết xong rồi mà vẫn bị thì tính tiếp, đằng nào cũng phải hiệu chỉnh cho hệ thống lái cho chuẩn mà!

ragnarok

Xe tải
thank cac bac nhieu. cuoi tuan nay em ra dai ly kiem tra. ket qua the nao em se bao cao sau a!

TogetherWeChia

Xe hơi
Phần lớn nguyên nhân độ chụm bánh xe chưa chuẩn và các rotuyn lái dơ lỏng. Bác cứ kiểm tra lại xem. Nếu giải quyết xong rồi mà vẫn bị thì tính tiếp, đằng nào cũng phải hiệu chỉnh cho hệ thống lái cho chuẩn mà!
Các bác cho hỏi rotuyn lái dơ lỏng thì có chỉnh được không hay phải thay?

Babetta6868

Xe tăng
Các bác cho hỏi rotuyn lái dơ lỏng thì có chỉnh được không hay phải thay?
He, có loại chỉnh được có loại không cụ ợ nhưng chủ yếu là rôtuyn của xe tải hoặc bán tải. Phần lớn xe con là thay nguyên cụm bác ạ!

ragnarok

Xe tải
Các bác ơi hôm nay em ra hãng 1 buổi mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân :'(:'(, các bác thợ muốn tìm đường chạy thử mà không được, cái này muốn gặp chỉ có ra đoạn cao tốc Pháp Vân thôi chứ trong thành phố thì chịu hẳn. Mai em lại ra chiến tiếp, hẹn tái ngộ các bác,
@Bac tubin: em mô tả rõ hơn là xe em đi bị xóc mới giật như thế còn nếu đường đẹp tít trên 100 cũng không sao, không biết có giống bác không, mà giật là cả xe luôn, vì hai bánh lái nó giật mà. Không biết xe bác có như thế không?

minhdao1905

Xe hơi
Thế ngày trước bác đã đi xe hai cầu chưa. Ngày trước khi em mới chuyển từ xe 1 cầu xang 2 cầu cứ tưởng tay lái bị làm sao. Nhưng không sao đâu bác ạ. Em đã đi 2 con là Prado và EF ( hiện em đang chạy con này) vô lăng đều thế cả. Hình nư tay lái xe 2 cầu phản xạ với địa hình tốt hơn thì phải.

ragnarok

Xe tải
Thế ngày trước bác đã đi xe hai cầu chưa. Ngày trước khi em mới chuyển từ xe 1 cầu xang 2 cầu cứ tưởng tay lái bị làm sao. Nhưng không sao đâu bác ạ. Em đã đi 2 con là Prado và EF ( hiện em đang chạy con này) vô lăng đều thế cả. Hình nư tay lái xe 2 cầu phản xạ với địa hình tốt hơn thì phải.
Xe đầu tiên của em là Land bác ạ nhưng chạy chế độ 1 cầu, bác nhìn chữ ký của em đấy.
Không biết bác có nhầm không chứ lúc nó giật thế cả xe rung tức là bánh lái bị đảo đôi chút gây rung xe và hồi lên vô lăng chứ không đơn thuần là mình cái vô lăng rung chỗ này chắc em mô tả chưa được tốt, lái không chỉnh được nguy hiểm lắm, với lại chẳng lẽ ra cao tốc em chỉ bò 50km/h thôi hay sao?

anhviet88

Xe tăng
Chào các bác, xe em là Landcruiser đời 90, mới đi nên em chưa có kinh nghiệm gì về máy móc, mong các bác chỉ giáo cho hiện tượng sau:
Vô lăng bị rung (dạng tự xoay đi xoay lại với biên độ nhỏ) mạnh gần như mất điều khiển khi đi tầm >70km/h vào đường xóc, cụ thể em bị đoạn Pháp Vân vài phát rồi, để xe về trạng thái bình thường thì đạp côn giảm tốc một lúc là ok.

Em định mấy hôm nữa rảnh thì đem ra đại lý kiểm tra, muốn hỏi trước các bác nếu ai đã gặp hay biết trường hợp như em thì nguyên nhân có thể là gì ạ?

Cảm ơn các bác trước !!
theo tôi bạn nên kiểm tra giảm xóc*-)

huuhoi

Xe hơi
Tạm trú quanh 3 chỗ trống còn 1 chỗ Em ngồi
Website
www.halonginco.com
Xe này tự trọng tải lớn nếu cân lốp bình thường không phát hiện ra. bác đã kiểm tra độ chụp của lớp tốt rồi cộng thêm rôtuyn không rơ rão mà vẫn gật tay lái thì bác kiểm tra 4 quả lốp xem sử dụng lâu chưa ? nếu thấy lâu rồi thì thay ngay vì tự trọng xe lớn khi đi vào đường xấu, chạy nhanh trọng lực tác động lên lốp lớn tạo ôvan mất cân bằng còn khi đường đẹp chạy chậm không có tác dụng phản hồi từ hiện tượng đó.

Chỉnh sửa cuối:

Trooper

Xe đạp
Bác kiểm tra lốp xem, có thể lốp bị méo đấy.

ragnarok

Xe tải
Thưa các bác là xe em bị chẩn là hư bi ác pi vô cầu trước cái này thay 1 lúc 4 bộ liền, nhưng anh thợ cũng không khẳng định 100% bệnh sẽ khỏi, tóm lại là bệnh khó chẩn, nếu còn bị thì ra làm tiếp. Về lốp và độ chụm cũng sẽ kiểm tra, em thấy lốp gai còn tua tủa nên chắc không sao.
Hôm nay nhìn cái báo giá tí ngất:mad:, em còn phải thay 3 bộ phớt khác nữa, tổng gần 8 củ ạ nhưng cũng đành nhắm mắt rút tiền, vợ càng già càng tốn là thế đấy ạ, em hứa lần sau cố lấy vợ trẻ hơn |-).
Tình hình này thêm phát nữa chắc quay về đi xe đạp thôi. Dù sao cũng cám ơn các bác OFs nhà ta và các bác thợ ở hãng đã nhiệt tình chạy chữa cho vợ 2 em, Dịch vụ ở hãng tốt có điều cái giá thì không ai yêu nổi :77::77:

Bệnh như của bác mà bắt mạch từ xa thì quả là khó. Nó liên quan tới từ cái mặt lốp tiếp xúc với mặt đường lên đến tận vô lăng đều phải kiểm tra hết. Bác đưa vào hãng kiểm tra, nếu xác định là cái gì thì bảo hãng báo giá, sau đó đi về mang ra gara ngoài sửa, đồ rẻ hơn nhiều và có nhiều chiêu ko phải thay mới.

otovui

Xe máy
Con Santafe nhà em cũng vậy, mới mua chạy đc 2000 km thì phát hiện ra chạy ở tốc độ cao khoang >60 km/h vào cua đường sóc, xe giật rung lái. Đi kiểm tra gầm thì thấy 1 bên bu lông bắt canh thang lái mòn tẹt, đã cân lại lốp, chỉnh góc đặt độ chụm, góc đặt bánh xe,..đủ kiểu ko hết. Cuối cùng thay luôn cái thước lái, mới ổn.

isa

Xe tải
Các bác ơi hôm nay em ra hãng 1 buổi mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân :'(:'(, các bác thợ muốn tìm đường chạy thử mà không được, cái này muốn gặp chỉ có ra đoạn cao tốc Pháp Vân thôi chứ trong thành phố thì chịu hẳn. Mai em lại ra chiến tiếp, hẹn tái ngộ các bác,
@Bac tubin: em mô tả rõ hơn là xe em đi bị xóc mới giật như thế còn nếu đường đẹp tít trên 100 cũng không sao, không biết có giống bác không, mà giật là cả xe luôn, vì hai bánh lái nó giật mà. Không biết xe bác có như thế không?
xe của bác khi đánh lái, thỉnh thoảng nó có kêu cục 1 phát ko bác