[Vì cộng đồng] hình ảnh báo cáo chuyến đi khảo sát điểm trường dìn phàn sáng - t10 2011

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
khởi hành từ Hn , đoàn công tác OF gồm 3 xe thẳng tiến hà giang , mèo vạc . Mục tiêu của chuyến đi là hoành thành ~ 500 km trong 12 tiếng . Nửa đêm chúng tôi đã đến đc với thị xã mèo vạc của tỉnh hà giang

7h sáng ngày 1/10 , đoàn khởi hành đi đến điểm trường dìn phàn sáng , sau ~ 30 km đg đèo núi quanh co , 1 số thiệt hại đáng kể về gầm bệ, lốp do đá tai mèo , đoàn chỉ còn cách điểm trg dìn phàn sáng ~ 3 km .

Công việc tiếp theo của chúng tôi là ............. đi bộ

con đường bộ không được trải thảm như chúng tôi nghĩ , trời mưa lất phất , đoàn công tác lầm lũi tiến lên , đích đến là 1 cái chấm nhỏ ở đâu đó dưới cái thung lũng này

sương mù

offroad bằng xe của bộ

tổng giám đốc tỏ ra khá vất vả

Sau ~ 1 tiếng hết lên lại xuống , thở dốc , chúng tôi đã đến nơi

Trường học là 1 cái lán nhỏ dựng bằng tre nứa , đắp tg đất và đc che chắn tạm bợ = ......... vải bạt

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
cận cảnh ngôi trường hiện tại

đây là nơi làm việc và kho sách vở của các thầy cô giáo

Ngôi trg hiện tại có 3 lớp học , chia thành 2 khu ,

hệ mầm non

và hệ tiểu học

trẻ em ở đây có vẻ không hiểu tiếng Kinh nhưng tỏ ra khá chuyên cần , đây là clip quay lại cảnh các em đang tập đánh vần

thú thật là chúng tôi cũng không nghe ra đc là các em đang đánh vần bằng tiếng dân tộc hay tiếng kinh nữa :D

[video=youtube;aibGv-UjpMc]http://www.youtube.com/watch?v=aibGv-UjpMc[/video]

1 số hình ảnh cận cảnh các em

lớp học không có điện , học sinh sử dụng ảnh sáng lọt qua kẽ vách gỗ :(

cậu bé này đọc to và rõ nhất

ánh mẳt hồn nhiên của các em làm chúng tôi cảm thấy áy náy

Những nét chữ đầu đời :D

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
đây là địa điểm dự định sẽ dùng đế xây trg mới

Rời điểm trg để quay về đồn biên phòng với dấu chấm hỏi lớn , liệu OF có thể làm gì để giúp đỡ các em ????

Với tinh thần OF , đoàn công tác nhanh chóng tìm đc tiếng nói chung với uỷ ban xã , trường học và đồn biên phòng , chúng tôi đi đến thống nhất với thiết kế mới của ngôi trg

Trg mới đc làm bằng gạch ba banh , 5 gian tổng diện tích 120 m vuông , khang trang , ấm cúng , hy vọng từ giờ các em 0 còn phải chịu Z để ngồi học nữa

1 số hình ảnh bàn giao tiền lần 1 cho đại diện các bên có liên quan

Những viên gạch đầu tiên của OF đóng góp cho điểm trg dìn phán sáng

Chỉnh sửa cuối:

Maybach Tàu

Xe container
Đang mưa trên đó hở cụ KHỌM? em nghĩ nên phát động thêm phát sách báo cũ cho các em luôn cũng tiện. Mỗi tội sách giáo khoa của mềnh năm sau khác năm trước:(

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Đang mưa trên đó hở cụ KHỌM? em nghĩ nên phát động thêm phát sách báo cũ cho các em luôn cũng tiện. Mỗi tội sách giáo khoa của mềnh năm sau khác năm trước:(
sách vở của các em đc nhà nước và chính phủ tại trợ rồi ạ , chỉ thương các bé mầm non 0 có đồ chơi , lớp học trống huyếch trống hoác thôi ợ :(

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Sau một chuyến đi dài và khá mệt, khi xem lại những hình ảnh này, trong tôi tự nhiên trào dâng niềm xúc cảm khi nhớ lại 21 em nhỏ bằng và nhỏ hơn con út của tôi ngồi học trong lớp không có vách, các em nằm nghỉ ngay trên đất và đương nhiên không có bất cứ cái chăn, mảnh đệm nào... và còn, còn nhiều nữa ...

doikocodon

Xe tải
Nhìn các em vẫn ngoan ngoãn học trong điều kiện như vậy mà tội quá. Các cụ vất vả quá! (b)(b)(b)

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
tường tự như các lớp học ở Mù Căng Chải các cụ ạ. Sách học thì tạm ok đấy. NHưng thiếu nhiều thứ khác nữa. Các cụ cứ xây lớp đi, em sẽ kiếm cái gì đó cho các cháu. Tranh ảnh, dụng cụ học tập, truyện......

sách vở của các em đc nhà nước và chính phủ tại trợ rồi ạ , chỉ thương các bé mầm non 0 có đồ chơi , lớp học trống huyếch trống hoác thôi ợ :(

hoabinhauto.com

Xe buýt
Nhìn các em mà tôi xúc động quá. Một thời để nhớ. Nhớ cái rét run người trong lớp học, nhớ trận mưa rào ướt hết sách, nhớ cái bút chấm mực, nhớ nhiều quá.
Xin ủng hộ qua diễn đàn 500 ngàn góp phần nhỏ bé của tôi tới các em. Tôi sẽ gửi sớm món quà cho ban điều hành và thu xếp xem còn cái gì gửi lên cho các em hay không.

fuxe

Xe container
Thật sự ý nghĩa :-?

windys

Xe tăng
híc, nước mình còn quá nhiều người nghèo, mà quan chức thì quá giàu. Cụ nào trong OF này là quan chức, thì góp tầm từ 10 triệu trở lên, chia sẻ tí ạ

amant

Xe tải
Các cụ các mợ đã có chuyến đi khá khó khăn hi vọng sớm có được lớp học cho các e cả nhà nhỉ...e đăng kí đi lần tới ạ...(e hỏi câu ngoài lề là vồ được bao nhiêu ếch ạ? cụ Khọm, chị Lason thành thật khai báo ạ, biết đâu lại được nồi ếch om măng :)) )

rainman

Xe hơi
các cụ ơi, chúng ta huy động anh em nhặt nhặn đồ chơi của các bé ở nhà không chơi nữa mang đến cho các em nhỏ trên đó đi các cụ.

rainman

Xe hơi
Sau một chuyến đi dài và khá mệt, khi xem lại những hình ảnh này, trong tôi tự nhiên trào dâng niềm xúc cảm khi nhớ lại 21 em nhỏ bằng và nhỏ hơn con út của tôi ngồi học trong lớp không có vách, các em nằm nghỉ ngay trên đất và đương nhiên không có bất cứ cái chăn, mảnh đệm nào... và còn, còn nhiều nữa ...
đọc những dòng của cụ mà em cũng dâng trào cảm xúc. Các cụ nên ghi thông tin, địa điểm cụ thể để anh em OFer trên này ủng hộ các cụ ạ.

bopbong

Xe hơi
bản thân em không đi được chuyến đó, nhưng khi xem lại ảnh mà các bác đi chụp lại trong em thấy nâng nâng 1 điều khó tả quá. Lần tới nhất định xin các bác để được tận mắt thấy được sự thiếu thốn của các em hsinh

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Đây mới chỉ là chuyến đi khảo sát và chuỷen tiền đợt 1 thôi ạ, OF sẽ còn phải huy động vốn ~ 230 M Vnd nữa cơ ạ . Trên đường về , TGD có tâm hự với e là nếu khó khăn quá thì thà bán thân chứ quyết 0 đánh trống bỏ dùi , theo e các bác nên biến cảm giác nâng nâng khó tả thành hành động cách mệnh thì hơn ạ :))

Ford_Everest

Xe buýt
mừng các Cụ/Mợ đã trở về an toàn. Hình ảnh chuyến đi của các cụ làm em xúc động quá.

Em xin có ý kiến nhỏ trước: Đến ngày gắn biển trường, mình cố gắng trang bị 1 ít giá sắt của Hòa Phát cho lớp MG để đồ chơi và các thầy cô giáo để sách vở tài liệu ạ. Xin các Cụ/ Mợ đừng chê em lắm điều nhá vì em biết lộ trình đóng góp xây dựng trường vẫn còn khó khăn mà đã nghĩ đến nội thất.

Chỉnh sửa cuối:

Cerwass

Xe tải
đây là địa điểm dự định sẽ dùng đế xây trg mới

Cụ cho em hỏi về tình hình cấp nước (nước để sử dụng trong sinh hoạt hàng ngày) và công trình vệ sinh của Trường: Hiện trạng thế nào và trong thiết kế trường mới có không ? Thank Cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng