[Funland] Hình như sắp khủng hoảng như những năm 2009, 2010

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ tìm thêm cuốn cơn " ác mộng đại khủng hoảng 1929 ", mấy kiểu khủng hoảng năm 1929 và 2019 giống nhau đấy cụ, khủng hoảng 1929 thì sau đó ngành đường sắt phát triển rất mạnh, còn năm 2019 thì k biết ngành nào nữa cụ
Cảm ơn cụ nhiều , đợt này e đang rảnh nên sẽ cày thêm kiến thức về kinh tế

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nó là cái áo tù mợ nhỉ. Hè mà cho trẻ con lội nước ở bãi biển của a V bên ocean còn bị ngứa.
Chính xác, em nghĩ sau vài tháng đã bẩn rồi, chứ ko nói tới năm, chưa kệ năm nọ qua năm kia...
Nghe bãi biển thì hay ho đấy...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ở Eco, cũng có ý nghĩa về ở hớt váng đấy ạ.
Những người ở đầu được hưởng không gian vô cùng thoáng đãng, cây cối xanh tươi.
Và mỗi năm, mỗi năm từng tòa nhà, từ khu biệt thự lần lượt thay thế những khoảng cây xanh.
Những người về ở cuối cùng chắc sẽ chỉ còn ngắm công viên rộng bạt ngàn hiện giờ trên ảnh.

Tất nhiên, nói về mật độ khu bên ấy cũng thoáng ở bên HN nhiều.
Hiện giờ còn ok mà cụ, nhưng khi ra quận tài chính thì khi đó sẽ rất chán, nhưng họ đã kịp bán được mọi thứ cần bán với giá trên trời hết cả rồi... khi đó quận tài chính như phố Wall lại hot thêm ấy chứ, đất còn đắt thêm...
Đội sales của Vin về đầu quân cho Eco rất xứng đáng, em phải công nhận chiêu trò của họ siêu luôn, dân ta cứ mê mẩn, u mê hết cả, hixx. Vin đào tạo quân thật là siêu ấy, hay nói đúng là Vin đã câu được quân rất tốt để thực hiện các nước đi của họ, mà khi quân Vin sang bên khác cũng làm cho bên khác bốc theo, như cờ rủ lại gặp gió Đông :)

newmtc

Xe tăng
Em sang cuối tuần trước, thấy pano quảng cáo treo đầy kiến tạo khoáng :D. Sang thăm gia đình, tiện làm vài vòng mà nghe họ hàng kể giá như trên trời hehe, em lại phi về phố :P Thích thì thích thật, nhưng gần đây quả giá thì không thể thích được :D
Đội này cũng mở màn trào lưu xe 50 chỗ đi lúc đường Hn tắc nhất! Luật pháp thì không cấm nhưng HN chưa đủ tắc hay sao? Sắp tới là trung tâm thương mại trên mặt nước!

newmtc

Xe tăng
Chính xác, em nghĩ sau vài tháng đã bẩn rồi, chứ ko nói tới năm, chưa kệ năm nọ qua năm kia...
Nghe bãi biển thì hay ho đấy...
Đã là biển thì phải có hệ sinh thái ( cá nước mặn sống được ). Mà cá không sống được thì sau nó thành cái gì? tắm ở đó nước ngấm vào chỗ kín ảnh hưởng gì đến sức khoẻ không? cái này cần phải nghiên cứu...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tính chi phí nhà ở cho người Việt ta nhé:
Cứ lấy một gia đình bậc trung trug đang sử dụng căn chung cư 3 tỷ đi. và gia đình có 2 người, bố mẹ tầm 35 tuổi; 2 đứa con tầm 5-10 tuổi.
Như thế bố mẹ sẽ sống trong ngôi nhà đó mỗi người 40 năm * 2 = 80 năm
Đứa con lớn 10 tuổi, sống ở đó 15 năm nữa rồi ra ở riêng.
Đứa bé 5 tuổi sống ở đó 20 năm nữa rồi ra ở riêng
Như thế tổng thời gian sử dụng của căn nhà đó cho những người trong gia đình là 80+15+20 = 115 năm
Như thế mỗi năm hết 3 tỷ/115 năm = 26.087.000 đồng. Nghĩa là mỗi tháng hết 2.173.000 đồng

Sau 40 năm, gia đình đó vẫn còn căn nhà ấy; không biết giá trị lúc ấy thế nào, nhưng nó vẫn còn. Chỗ này, có như là lợi ích sinh ra của 3 tỷ ấy.

Như vậy, Một gia đình bâc trung, chi phí hàng tháng cho tiền nhà chỉ là hơn 2 triệu.
Còn cũng như trên, nếu gia đình bình thường, ở căn hộ giá 2 tỷ thì mỗi thanh chỉ hết là 1.449.000đ

Thế thì chi phí cho cái chỗ ở đâu phải là lớn so với các chi phí ăn tiêu khác.

Vậy thì bản chất của việc người Việt khó có nhà ở là ở chỗ không/khó có một khoản lớn để mua nhà. Chứ không phải là ở chỗ giá nhà đắt.
Em thì thấy cụ tính nó cứ có gì đó sai sai :P
Nếu mua nhà cc sau 30 năm thì nó tã hơn cái giẻ rách :)
Em ở 1 cái cc trong mắt quân xây dựng là rất ổn, nên tòa em khi đó đông xây xd lắm, mà sau chưa tới 10 năm, chính cái quân xd đó bỏ đi sang tòa mời hết cả rồi :)
Giờ em đang ở một cái cc khác, nếu giá trị thì được coi là cc cao cấp đấy :P cơ mà sau 1.5 năm vào ở, em thấy nso đã xuống cấp khá khá lắm rồi, dự sau 10 năm nó cũng tã ko kém gì tòa cc của em kia.
Còn nếu cụ mua nhà đất, thì chỗ đẹp, xa TP chút, ngoại ô ấy, sau 30 năm là cả một câu chuyện thú vị đó ạ :)

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Ungsungtutai tính toán hơi thiếu,. 1 ngôi nhà không phải xây xong là ở, phải sửa, tu bổ suốt, chứ không thể tính như vậy được, 5, 10 năm lại phải tu bổ nó.

Hieucook

Xe buýt
Cà chua cách đây 3-4 tháng có 15k/kg, bây giờ đã 45k/kg rồi..... Nhưng thấy báo đài vẫn phát biểu: mọi thứ trong tầm kiểm soát!
giá cà chua thì đúng 50k/1 kg hôm qua em đưa 15k bà bán hàng đưa em 2 quả cà chua, em bảo cô nhầm ah? Bà ý bảo kg nhầm 50k/ 1kg, 15k 3 Lạng cháu ah

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dám chơi HVN kể cũng có gan đấy :))
E ôm hàng anh Vượng với chị Liên mà chả thấy nhúc nhích j mấy. Thôi đằng nào cũng cất tủ thì để ăn cổ tức vậy.
Mấy con này chỉ được cái an toàn thôi, chứ chả có hiệu quả gì thời gian qua, dân ăn toàn x2 x 3, cụ nhìn mà phát chán :)

Quakhoang

Xe buýt
Đận 2009, 2010 dù khủng hoảng và lạm phát cao nhưng dễ sống hơn nhiều chứ bác?
Tiền vẫn kiếm được, kinh doanh lãi vẫn có, việc vẫn nhiều & đầu tư nước ngoài/du lịch vẫn lắm. Những cái đó bù lại đỡ cho vật giá và lạm phát tương đối.

Đối với cá nhân tôi thì chỉ cần có thế là đủ, không sống được thì chả có gì mà bàn. Tất nhiên các bác có thể khác tôi, cái đó tôi không phản đối.

suntlower

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều , đợt này e đang rảnh nên sẽ cày thêm kiến thức về kinh tế
Em thấy ngành chăm sóc sức khỏe dạo này lên tivi bị kể lể nhiều, nhiều trung tâm y tế phường được nâng cấp xây dựng, việt nam vài năm nữa giống nhật là thiếu điều dưỡng chăm sóc người bệnh và người già lắm , đầu tư ngành điều dưỡng cụ ạ :)

Lỗ Đề Hạt

Xe tăng
Cụ chắc chưa đtu ck rồi
Đầu tư gì thì cũng p có kinh nghiệm kiến thức và là sự tích luỹ
Bạn bè e ai đầu tư 5 năm trở lên thì 2 năm qua x5 x10 lần là bình thường
E 2 năm qua x15 lần tài khoản
Nhưng tầm này e rút 90% $ khỏi chứng khoán vì h giá cp k còn quá ngon nữa
90% đó e đem gửi tiết kiệm
Còn những ai mới tham gia từ tháng 4 tới h (tức trc đó k biết nhiều về ck thì thua lỗ là k tránh khỏi)
Ông Mầu Diệu Thảo vào confirm lãi ấy chục lần hay ông này chém gió?

newmtc

Xe tăng
Thế mà đã ngất, yếu nhể.
Thằng cu em năm ngoái mua vào căn biệt thự Ocean 15.5 tỏi. Đầu năm vật vã đẩy ra được gần 17 tỏi. Giờ nó lên 50 tỏi.
Còn căn bt đắt nhất Ocean lúc mới ra giá 39 tỏi. Giờ có người muốn mua giá 150 tỏi. Dưng chủ chưa muốn bán vì bảo tìm khắp HN ko có chỗ nào view hồ đẹp như vậy :))
tương lai các dự án mới lại có hồ đẹp hơn! cái 150 tỏi cụ nói khả năng là cái cho highland thuê cạnh Vincom mega mall! Giá thuê chắc không được 10k usd / tháng! giờ ông nào mua giá đó thì cũng bản lĩnh! Nếu căn cứ giá nhà mà để giá thuê muốn đạt mức kì vọng 3-4% / năm thì kinh doanh bên này cực khó và càng lâu lấp đầy!

Red Butler

Xe buýt
Báo cáo các cụ là nhà em với cơ quan ở 2 đầu thành phố. Giờ đang có nhu cầu mua 1 căn chung cư gần cơ quan ở cho tiện mà lạ thật. Giá bất động sản ảo kinh khủng các cụ ạ. Đứa em mua 1 căn trên đoạn định công cách đây có 3 4 tháng giá 26tr/m mà bây giờ hỏi môi giới toàn 35 40. Ko biết có phải mấy ông bất động sản bắt tay nhau đẩy hết giá lên k nhưng em thấy buồn cười quá. 40 thì em mua nhà đất ở vừa riêng tư vừa dễ làm thủ tục đúng k các cụ.
Em ko phải dân kinh tế nên ko biết phân tích nhưng em cảm giác thời điểm hiện tại giống hệt mấy năm 2009, 2010. Bất động sản, chứng khoán tăng vô lý. 10 người thì 8 9 người đi đầu cơ. Nay ngày nghỉ đăng bài lên cho các cụ vào đàm đạo xem. Em là em lo cho mấy anh em tết cần tiền trả nợ công nhân mà giá cao thế này bán đắt thì k ai mua, bán rẻ thì tiếc 🤔🤔🤔
Sốt ảo năm 2009,2010 là do nguồn cung ít, nhu cầu lớn, có đầu cơ của nhóm nhot. Còn sốt giá hiện nay là do đầu cơ của cả xh và tiền mất giá... Trong khi nguồn cung thì thừa thãi, cho nên ở giai đoạn này nếu có tiền không cần mua, mà hãy đi thuê, 1_2 năm tới chu kỳ lặp lại giao dịch nhà đất đóng băng khi đó tha hồ mà mặc cả.

Các Quỹ nước ngoài đầu tư chứng Vịt cũng xác định 12% năm. Bác nào 1000% ứng cử Ceo của bọn Khoai Tây nó chả nhận vội

Pvsc

Xe ba gác
Người mới bắt đầu chơi ck thì nên đọc sách nào trước tiên cụ nhỉ ?
Nhiều, cụ có thể tham khảo tạm 2 cuốn sau
1. Kinh doanh CK của lão
Jesse livermore
2. Hành trình trở thành triệu phú của thằng cha Pvsc
Chú ý:
1. livermore sau này phá sản và toạch
2. Triệu phú vnđ, trước đó tác giả là tỷ phú. Cuốn này đang được lên kế hoạch để tái bản trong tương lai k xa :D

babyiloveyou

Xe hơi
10 năm mới có một lần, đời người được mấy cái 10 năm

Cứ phải chờ đến lúc lãi ngân hàng lên, mua xong ngồi gồng trả lãi hoặc không vay ngân hàng nhưng mua xong chết thanh khoản, ngồi nhìn đống tiền đắp chiếu nó mới thấm

Nói sớm quá thì chưa ai cảm nhận được gì đâu