[Funland] HN đi chợ khác phường phạt 2 củ

chuyendang

Xe hơi
Em cũng phân vân nhà em khu Xuân Đỉnh, trước giờ toàn ra MegaMarket trên Phạm Văn Đồng mua đồ vì ở đó có đủ đồ. Chứ ra chợ hay mấy siêu thị bé ko có đủ đồ nên có khi phải đi mấy chỗ, nguy cơ tiếp xúc còn cao hơn. Không rõ vụ cấm đi chợ khác phường này có áp dụng với mấy siêu thị to ko. Mà nếu áp dụng thì mấy siêu thị to như MM, BigC cũng chỉ được bán hàng cho dân khu đó thì cũng ko ổn lắm nhỉ...

tiennam

Xe tải
Phường lên thớt rồi, sai tè le ra từ việc cấm đi chợ đến việc thu tiền

Bò lốp

Xe lăn
Cố tình phạt rồi. CT16 hay 17 có quy định phải đi mua nhu yếu phẩm của chợ trong phường đâu? Những phường không có chợ hoặc chưa có siêu thị thì mua ở đâu?
Phạt là đúng, em đố cụ tìm đc Phường nào mà ko có chợ hay Siêu thị đấy, đều có cả. Tất cả chỉ là ngụy biện hết.

Bò lốp

Xe lăn
Em cũng phân vân nhà em khu Xuân Đỉnh, trước giờ toàn ra MegaMarket trên Phạm Văn Đồng mua đồ vì ở đó có đủ đồ. Chứ ra chợ hay mấy siêu thị bé ko có đủ đồ nên có khi phải đi mấy chỗ, nguy cơ tiếp xúc còn cao hơn. Không rõ vụ cấm đi chợ khác phường này có áp dụng với mấy siêu thị to ko. Mà nếu áp dụng thì mấy siêu thị to như MM, BigC cũng chỉ được bán hàng cho dân khu đó thì cũng ko ổn lắm nhỉ...
Cụ vào Vin+ nó đáp ứng đc 80% đồ cụ cần mua, thêm vài sthi khác nữa em nghĩ ok. Nên hạn chế di chuyển cụ ạ, an toàn là trên hết

Le80

Xe buýt
Cái này là bác hiểu sai. Văn bản người ta viết rõ ràng là:
1. Cơ sở kinh doanh, dịch vụ thiết yếu được phép hoạt động
2. Nhà máy, cơ sở sản xuất hàng hóa nói chung được hoạt động nhưng phải báo cáo chính quyền
Các nhà máy trong khu công nghiệp người ta vẫn đi làm bình thường chứ có cấm đâu
Nhà máy trong KCN thì phải 3 tại chỗ hoặc 1 cung đường 2 điểm đến, còn nhà máy ngoài khu công nghiệp phải làm báo cáo + phương án phòng chống dịch nộp cho ubnd xã phường cơ mà cũng phê phết cụ ạ, tầm 30 trang, những công ty nhà máy quy củ còn đỡ chứ nhỏ lẻ mà kinh phí ít chắc chịu không đảm bảo được list yêu cầu đó. Bọn em thứ 7 vừa rồi nộp, bên xã báo ok rồi nhưng hôm nay thấy ca nhiễm tăng nhiều nên quyết định nghỉ từ ngày mai cho lành.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Phạt là đúng rồi cụ ơi, CT 16 của TTG (CT17 chỉa HN) nêu rõ hộ gia đình cách lý với hộ gia đình, tổ cách ly tổ, phường cách ly phường,... đi chợ trái tuyến từ phường này sang phường nọ là sai rồi.
Nhà em giáp ranh 2 phường. Chọ gần nhà thì phường khác còn chợ ở phườnh đăng ký thường trú thì xa. Thế theo cụ là đi chợ phường nào?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Theo CMT có hộ khẩu, mà hỏi ở đâu thì mình nói thật thôi. Chợ truyền thống vẫn đi từ trước đến nay
CMT nhà em ở tận Bạch Mai, hiện em ở Giáp Bát. Thế cụ trẻ cho hỏi em sẽ đi chợ nào?

ruounephanoi

Xe buýt
Phạt là đúng rồi cụ ơi, CT 16 của TTG (CT17 chỉa HN) nêu rõ hộ gia đình cách lý với hộ gia đình, tổ cách ly tổ, phường cách ly phường,... đi chợ trái tuyến từ phường này sang phường nọ là sai rồi.
Thế phường ko có chợ thì mua ở đâu hả cụ?

lum..zzz

Xe điện
Đây là 1 trong những trường hợp máy móc, gây khó khăn cho người dân. Rõ ràng với chợ Xanh bán quần áo với chợ Xe máy cũ thì đi mua rau thịt kiểu gì?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tổ em vừa gọi hotline quận CG . PCT Quận trả lời là không ngăn sông cấm chợ , chợ NT là chợ chung ko phải của riêng phường NT, dân các phường khác có quyền đi chợ này miễn là đảm bảo yêu cầu 5K. PCT có hứa sẽ trao đổi với phường NT về sự việc này và cũng nói nếu thực sự bị phạt như vậy thì làm đơn khiếu nại , quận sẽ thụ lý giải quyết.
Dân túy ntn rồi tóe loe hết. Mất tác dụng của giãn cách. Dân lúc nào chẳng có lí do. Ai cũng nghĩ việc của mình là quan trọng hơn việc người khác.

Gerben

Xe buýt
Toàn thấy phạt người nghèo, người yếm thế. Cấm ra ngoài thì đúng, nhưng phạt nói thật với các cụ, em đánh giá là vô nhân đạo.

Xeyeu

Xe tải
Em nói trái tai cụ chủ cố gắng nghe nhé. Em nghĩ phạt là đúng quy định. Dịch thế này mỗi người chịu khó thiệt thòi chút, có việc gì truy vết cũng nhanh, đỡ lan ra vùng khác.
Phố Phan Văn Trường có cửa hàng tiện lợi ở cuối đường, Trần Quốc Hoàn có Vin+, Circle K,.. chưa kể có thể đặt mua online.
Mua siêu thị đắt hơn, phiền phức hơn hoặc chỉ đơn giản là các bà, các cô… quen đi chợ nào đấy nhưng dịch thì xin tất cả dừng lại giúp để xong 14 ngày còn lành lặn, còn được đi làm nữa, ở nhà mãi thế này thì … haiza

cairong_2011

Xe container
Phạt là đúng, em đố cụ tìm đc Phường nào mà ko có chợ hay Siêu thị đấy, đều có cả. Tất cả chỉ là ngụy biện hết.
Xin cụ. Trong CT chỉ nói cách ly gia đình, phường với phường là để ko tụ tập chứ ko nói cấm đi chợ xa chỗ mình ở. Dân tự giác chông dịch thì nên đi chỗ gần để tránh di chuyển nhưng do nhu cầu chợ chỗ mình vừa bị cấm hoặc hạn chế bán thì phải đi mua chỗ khác miễn đảm bảo 5K. Siêu thị có chỗ to thì đủ hàng, chỗ bé bằng mắt mũi ko đủ hàng thiết yếu cứ phải chờ rồi chen lấn tranh giành hàng ? Khi đó dù 5K thì nguy cơ Covid vẫn cao.

Bò lốp

Xe lăn
Xin cụ. Trong CT chỉ nói cách ly gia đình, phường với phường là để ko tụ tập chứ ko nói cấm đi chợ xa chỗ mình ở. Dân tự giác chông dịch thì nên đi chỗ gần để tránh di chuyển nhưng do nhu cầu chợ chỗ mình vừa bị cấm hoặc hạn chế bán thì phải đi mua chỗ khác miễn đảm bảo 5K. Siêu thị có chỗ to thì đủ hàng, chỗ bé bằng mắt mũi ko đủ hàng thiết yếu cứ phải chờ rồi chen lấn tranh giành hàng ? Khi đó dù 5K thì nguy cơ Covid vẫn cao.
Nói như cụ + thêm ý thức của dân bây giờ thì có loạn, lấy cớ nào là em đi chợ gần nhà ko có món a, đạp xe chục km đến chợ khác mua món b, rồi là...cụ biết tính dân mình khôn lỏi rồi đấy. Em tin với hệ thống sthi nhỏ tại Hn thừa đủ đáp ứng nhu cầu cơ bản trong sinh hoạt gia đình, với hệ thống mini mart hiện tại em nắm đc thì ko bao giờ thiếu cái gì, trừ tôm hùm alaska, King cờ ráp...và hàng xa xỉ

polizia

Xe container
Em thấy đúng nhất là cho đi chợ nào cũng đc ko quan trọng xa gần. Người ta cũng cần mới đi chứ ko ai rỗi hơn đi chợ xa.
Em lấy ví dụ, nhà ở trong phố nhưng nếu ai có đk, có xe hơi thì họ sang Aeon mua càng tốt.
Sang Aeon mua 1 xe đồ thì cả tuần thậm chí 10 ngày ko cần đi chợ, càng giảm nguy cơ.
Nhà em ở Phúc Xá, sáng nay em lái xe đi Aeon, đi lối Sài Đồng có chốt chặn, anh cảnh sát đến em hạ kính chào bảo em đi Aeon mua đồ là anh cho qua luôn. Em mua đc 1 xe đồ cho cả nhà em và bố mẹ em, yên tâm 10-14 ngày 2 nhà ko cần đi đâu vẫn ăn thoải mái, ít ra an toàn hơn việc 2-3 ngày đi chợ.
Nếu cứ hiểu máy móc như kia thì hoá ra cái siêu thị Aeon chỉ phục vụ dân phường Thạch Bàn???
Mà Aeon đi giờ cực vắng, bãi xe lèo tèo hai ba chục xe, nhân viên check choác đầy đủ, còn thấy yên tâm hơn đi chợ truyền thống.
Phường em vừa có ông hàng ngày đi thu tiền ngồi chợ dương tính, giờ chợ bị dẹp và các bà bán hàng đang ngồi cầu nguyện ko dính Covi vì ngày nào cũng dưa tiền chỗ ngồi cho ông ý.
Thứ hai nữa là nhà nc phải quy định lại về nhu yếu phẩm.
Phải định nghĩa cái gì ăn đc đều là nhu yếu phẩm chứ ko thể tư duy theo kiểu dịch bệnh chỉ cần rau, gạo, thịt…
Hiểu thế sẽ giết chết nền kinh tế.
Dịch có thể hạn chế giao lưu nhưng bia, nc ngọt hay những đồ ăn xa xỉ cũng là nhu yếu phẩm.
Người ta ko giao lưu gặp gỡ chứ ăn uống chợ búa mua gì là tuỳ hoàn cảnh.
Nhà nghèo chỉ cần rau gạo nhưng nhà giàu họ đi siêu thị mua gan ngỗng hay tôm hùm thì vẫn cứ là nhu yếu phẩm.
Chứ ông chặn xe kiểm tra thấy có tôm hùm lại kêu dịch giã ăn sang thế, ko cần thiết là sẽ bóp chết các ngành hải sản hay 1 số ngành khác.

Chỉnh sửa cuối:

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em ko show QD xử phạt ở đây , nhưng có hỏi thì cô đấy có nói là không cho giải thích, không ghi khác vì QD in sẵn nội dung vậy rồi , quay video thì bắt xoá . Không nộp tiền không cho đi , cuối cùng người nhà phải mang tiền ra nộp và hẹn mai ra trả biên lai thu tiền, xong mới cho về
Sao lại có việc bảo xoá video nhỉ, thủ đô mà lại thế

Nam Đế

Xe buýt
nhà em ở đội nhân muốn đi vin nguyễn chí thanh đi chợ ko biết có ăn phạt không nhỉ . trong khu có chợ nhưng bị cấm hết chỉ còn cái siêu thị mini :)
Em ở phố Vĩnh Phúc, em đi Lotte Đào Tấn hôm chủ nhật qua mấy chốt nhưng không thấy hỏi han gì.

tunglam28062009

Xe tăng
Dở chỗ bh nhiều người thay đổi nơi cư trc liên tục, ko kịp làm hộ khẩu hay tạm trú. gấu e hk,cccd chỗ khác, là chủ hộ nên e ko nhập về cùng. H ra đường loanh quanh nhà mà bị hỏi thì kho nói

tunglam28062009

Xe tăng
E ở bạch đằng mà tối nay phải phi sang aeon vì mấy siêu thị quanh nhà gần như hết đồ. Nếu hn thực sự làm chặt tới mức cứng ngắt thì...
Em thấy đúng nhất là cho đi chợ nào cũng đc ko quan trọng xa gần. Người ta cũng cần mới đi chứ ko ai rỗi hơn đi chợ xa.
Em lấy ví dụ, nhà ở trong phố nhưng nếu ai có đk, có xe hơi thì họ sang Aeon mua càng tốt.
Sang Aeon mua 1 xe đồ thì cả tuần thậm chí 10 ngày ko cần đi chợ, càng giảm nguy cơ.
Nhà em ở Phúc Xá, sáng nay em lái xe đi Aeon, đi lối Sài Đồng có chốt chặn, anh cảnh sát đến em hạ kính chào bảo em đi Aeon mua đồ là anh cho qua luôn. Em mua đc 1 xe đồ cho cả nhà em và bố mẹ em, yên tâm 10-14 ngày 2 nhà ko cần đi đâu vẫn ăn thoải mái, ít ra an toàn hơn việc 2-3 ngày đi chợ.
Nếu cứ hiểu máy móc như kia thì hoá ra cái siêu thị Aeon chỉ phục vụ dân phường Thạch Bàn???
Mà Aeon đi giờ cực vắng, bãi xe lèo tèo hai ba chục xe, nhân viên check choác đầy đủ, còn thấy yên tâm hơn đi chợ truyền thống.
Phường em vừa có ông hàng ngày đi thu tiền ngồi chợ dương tính, giờ chợ bị dẹp và các bà bán hàng đang ngồi cầu nguyện ko dính Covi vì ngày nào cũng dưa tiền chỗ ngồi cho ông ý.
Thứ hai nữa là nhà nc phải quy định lại về nhu yếu phẩm.
Phải định nghĩa cái gì ăn đc đều là nhu yếu phẩm chứ ko thể tư duy theo kiểu dịch bệnh chỉ cần rau, gạo, thịt…
Hiểu thế sẽ giết chết nền kinh tế.
Dịch có thể hạn chế giao lưu nhưng bia, nc ngọt hay những đồ ăn xa xỉ cũng là nhu yếu phẩm.
Người ta ko giao lưu gặp gỡ chứ ăn uống chợ búa mua gì là tuỳ hoàn cảnh.
Nhà nghèo chỉ cần rau gạo nhưng nhà giàu họ đi siêu thị mua gan ngỗng hay tôm hùm thì vẫn cứ là nhu yếu phẩm.
Chứ ông chặn xe kiểm tra thấy có tôm hùm lại kêu dịch giã ăn sang thế, ko cần thiết là sẽ bóp chết các ngành hải sản hay 1 số ngành khác.