[Funland] Tất tần tật về hộ chiếu gắn chip

jobber

Xe tăng
Em làm trước tết, đã được ship hộ chiếu tận nhà. Em đki tài khoản trên cổng dvc, rồi vào trang làm hc online của Bộ Công an, cứ theo các hướng dẫn mà up ảnh, cccd 2 mặt. Tài khoản dvc cần số đt đăng kí chính chủ. Em đki tài khoản từ ngày xưa bằng cmt để nộp phạt online, giờ em update lại cccd là xài số mới bình thường. Cái tk dvc này tiết kiệm rất nhiều thời gian. Em đã nộp phạt giao thông 2 lần qua đó vì bị phạt ở tỉnh. Trẻ em chưa có cccd phải đi làm trực tiếp.
Làm cho con đã có số cccd thì con mình có cần số đt chính chủ ko cụ? Trẻ em nếu chưa có cccd mà đã đc cấp HC rồi nay gia hạn có làm online đc ko nhỉ?

Tình cờ

Xe buýt
Làm cho con đã có số cccd thì con mình có cần số đt chính chủ ko cụ? Trẻ em nếu chưa có cccd mà đã đc cấp HC rồi nay gia hạn có làm online đc ko nhỉ?
Như em hiểu phải có số đt chính chủ đấy ạ. Em phải đi đki lại số cho con sang chính chủ vì sim mua trước đây là do cửa hàng đăng kí. Trẻ em chưa có cccd chưa thể có tk dvc, phải trực tiếp hết ạ

sakai_yo

Xe lăn
chính xác cụ ạ. Trước Tết e làm đi làm lại không được, bực mình định không làm. Sau Tết vừa mò lại, căn chỉnh đúng trong pts mặt chiếm 2/3 khung lưới phía trên là ok cụ ạ. Nhẹ cả người.

Cụ chụp nguyên cái ảnh 4x6 mình chụp ngoài hàng vào pts. Có cái công cụ crop, đặt thông số 4x6 để n giữ nguyên tỉ lệ, và crop lại mặt vào đúng 2/3 là ok.
Cụ ơi, cụ có thể giúp em vụ ảnh được không ạ? Em mày mò từ tối đến giờ đều bị từ chối.

sakai_yo

Xe lăn
Như em hiểu phải có số đt chính chủ đấy ạ. Em phải đi đki lại số cho con sang chính chủ vì sim mua trước đây là do cửa hàng đăng kí. Trẻ em chưa có cccd chưa thể có tk dvc, phải trực tiếp hết ạ
Cụ/mợ cho em hỏi.
Mãi rồi em cũng thực hiện xong việc nộp hồ sơ trực tuyến (đã có sms báo về). Bây giờ em phải nộp lệ phí như nào hay đợi người ta gửi mail ạ?

tanc66

Xe tải

HnA

Xe tăng
Vào cổng Dịch vụ công như mê hồn trận. E vào mất 1 buổi tối mới đăng kí xong cái tài khoản. Số tk thì lại dùng số CMT từ thời ơ kìa. Xong thì nhập liệu kiểu gì cũng vẫn cứ báo là sai với thông tin của Viettel. Xong mãi thì mới in ra được cái tờ khai
Mà trên cổng Dịch vụ công có cho khai online đâu. Vậy gọi mẹ gì là làm online nữa nhỉ?

Tình cờ

Xe buýt
Cụ/mợ cho em hỏi.
Mãi rồi em cũng thực hiện xong việc nộp hồ sơ trực tuyến (đã có sms báo về). Bây giờ em phải nộp lệ phí như nào hay đợi người ta gửi mail ạ?
Người ta sẽ gửi mail báo cụ ạ. Có mail báo thì mình vào cổng dvc thanh toán trực tuyến là xong.

Tình cờ

Xe buýt
Vào cổng Dịch vụ công như mê hồn trận. E vào mất 1 buổi tối mới đăng kí xong cái tài khoản. Số tk thì lại dùng số CMT từ thời ơ kìa. Xong thì nhập liệu kiểu gì cũng vẫn cứ báo là sai với thông tin của Viettel. Xong mãi thì mới in ra được cái tờ khai
Mà trên cổng Dịch vụ công có cho khai online đâu. Vậy gọi mẹ gì là làm online nữa nhỉ?
Không có in tờ khai gì đâu ạ. Cụ đki tk ở cổng DVC xong cụ vào dvc của Bộ Công an. Chỉ có 3 bước: up ảnh, up 2 mặt căn cước, khai các thông tin là xong. Em vừa làm cho gái nhà em, 2p là xong

• Vodka
Reactions: HnA

Tuoitan

Xe buýt
Cụ/mợ cho em hỏi.
Vụ ảnh ọt sau cụ làm thế nào?

Em làm hộ chiếu online trên cổng dịch vụ công thì bị báo lỗi "Ảnh chân dung 4x6 không hợp lệ. Lý do: Độ lớn theo phương ngang của ảnh không đủ (pixel)" (hình ảnh đính kèm phía dưới). Cụ mợ nào gặp lỗi tương tự và biết cách khắc phục thì chỉ giúp em với ạ. Em làm đi làm lại cả tuần nay mà vẫn chưa tải lên được ảnh chân dung nên nản quá. Em xin cảm ơn rất nhiều.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ chụp lại đi, crop vài lần thử xem là được, nó yêu cầu dưới 2MB dung lượng kìa cụ

farevell

Xe buýt
anh của cụ chất lượng kém quá thôi, cụ đi ra hàng chụp lại bảo làm hộ chiếu, họ đưa file cho chuẩn phát một luôn :))

cobra77

Xe buýt
B chụp anh chân dung nền trắng crop tỷ lệ chuẩn 4:6 chỉnh sáng lên 1 chút, kiểm tra dung lượng dưới 2MB, khi up lên xem hướng dẫn tỷ lệ 75% gì đó, em làm 1 thời gian rồi k nhớ, làm phát ăn ngay.