Hòa Bình, những điểm đến...

feroza_hb

Xe tăng
Kiến thưa các Cụ! Cùng em Feroza và vệt bánh lốp với những cảm nhận chân thực về đất nước, con người và cuộc sống nói chung và ở Hòa Bình nói riêng.
Nhân dịp ngày quốc tế Lao động 1/5, Feroza_hb xin được lập thớt này để ghi lại những hình ảnh cảm nhận của cá nhân một cách thực tế nhất, không tô vẽ và không phtoshop về những quãng đường và những điểm đến...mong các Cụ ủng hộ...
Với mong muốn ít hay nhiều và các Cụ biết nhiều hay ít cảm nhận thêm về mảnh đất Hòa Bình hình con rùa (theo chủ quan, nếu không tin các Cụ cứ gúc xem bản đồ).

Sau đây là Câu chuyện của chuyến đi thứ nhất với tựa đề:
Tìm về con đường và dấu chân người Việt cổ.

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Kiến thưa các Cụ! Cùng em Feroza và vệt bánh lốp với những cảm nhận chân thực về đất nước, con người và cuộc sống nói chung và ở Hòa Bình nói riêng.
Nhân dịp ngày quốc tế Lao động 1/5, Feroza_hb xin được lập thớt này để ghi lại những hình ảnh cảm nhận của cá nhân một cách thực tế nhất, không tô vẽ và không phtoshop về những quãng đường và những điểm đến...mong các Cụ ủng hộ...
Với mong muốn ít hay nhiều và các Cụ biết nhiều hay ít cảm nhận thêm về mảnh đất Hòa Bình hình con rùa (theo chủ quan, nếu không tin các Cụ cứ gúc xem bản đồ). Sau đây là Câu chuyện của chuyến đi thứ nhất với tựa đề:
Tìm về con đường và dấu chân người Việt cổ.
Hi hi, em túm được bác ở bên này roài, hóng ảnh bác nhé :P

Suzz

Xe điện
Người OF
E cũng hóng bác xem thế nào, để làm chuyến HB

Civic TN

Xe lăn
E cũng hóng

xedieu

Xe cút kít
Cho em xem với, hôm 29/4 định vào HB mà ở nhà có việc gấp nên em phải phi thẳng Mộc Châu về HN!

ateric090

Xe tải
Em hóng ảnh luôn ah

Em cũng thích đi kiểu xuyên Việt từ Mục Nam Quan tới Mũi Cà Mau, mỗi ngày đi hết sạch 1 tỉnh, cơ mà dự đoán ban đầu hết độ ... ( 1 đến 2 tháng )

feroza_hb

Xe tăng
Sorry các Cụ, vì lý do kỹ thuật và phải xử lý một số thiếp mời bằng rượu do vậy..., nên đến giờ này Feroza_hb mới Kiến các Cụ được:
Chuyến đi thứ nhất: Tìm về con đường và dấu chân người Việt cổ...
Kế hoạch cho chuyến đi Nông Cống, Thanh Hóa đến phút thứ 89 thì phải tạm dừng vì lý do em bé ốm, chán thật! thế là 02 ngày 28, 29 đi toi, mặc dù vợ Cả vẫn động viên cứ đi đi không sao đâu, nhưng vì tư tưởng không thấy thoải con gà mái lắm nên quyết để dịp khác vậy.
Với một mong ước phượt toàn phần, nhưng trước tiên phải hiểu chính bản thân mình đã, nên cũng phải có kế hoạch thử sức trong tầm ngắn hạn không ảnh hưởng đến công việc, gia đình. Từ đó feroza_hb nảy ý định thôi thì an phận thủ thường trước đã, với suy nghĩ mình không còn trẻ, fe đã đôi mươi, nên các Cụ cũng thấy hoàn cảnh của em và vợ 2 " Gà già ăn quẩn cối xay" thôi ạ. Vì vậy thớt Hòa Bình, những điểm đến..đã được thiết lập.
Ngày 30/4, quyết tâm thực hiện một chuyến, sau khi chào bình minh, không thể quên việc Chúc mừng SN HaTroc,
9 giờ 30 xuất phát, trước khi hoàn thành một số việc tiếp theo để thực hiện kế hoạch cho chuyến thứ nhất được vạch sẵn: con đường và dấu chân người Việt Cổ, thuộc xóm Trại, xã Tân Lập, Lạc Sơn, Hòa Bình.

Chỉnh sửa cuối:

Chã Nhỏ

Xe điện
Quê em :x Hóng ảnh cụ :x

feroza_hb

Xe tăng
Địa điểm vẫn là nơi thường lấy hơi.

Bầu trời với vẻ đẹp tiềm ẩn hứa hẹn một ngày nóng đây…

Đường rẽ Kim Bôi đây rồi.

Đường đẹp ngút chân ga.

Đã đến điểm Du lịch Cửu thác Tú Sơn (điểm này đã đi rồi nhưng không thích lắm)

vọt qua dốc võng là đến Bãi Chạo

Bãi Chạo

Suối khoáng Kim Bôi đây rồi, nhưng tí nữa sẽ quay vào xem sao?

Vì Lý do, feroza_hb phải hoàn thành nhiệm vụ của người dương thế hàng năm ngày này đến thắp nén nhang cho một đồng nghiệp đã ra đi vì bạo bệnh. Xa xa phía ngọn núi kia là nơi chín suối bạn đang yên nghỉ trong vĩnh hằng…Fe tôi cúi mình tưởng nhớ…

Điạ chỉ quê của bạn là đây

Khi đến và làm xong thủ tục, đã hơn 11 giờ, AE xin phép gia đình và tiếp tục kế hoạch đến điểm trong hành trình, quay lại suối Khoáng Kim Bôi..

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Cũng đã đến lúc phải an ủi ông anh ruột cái đã nào, đạm bạc thôi

Tiếp tục… đã đến điểm Du lịch Suối khoáng

Phia trong khu cung cấp Di vụ tắm nước khoáng nóng, đông vui quá, nhưng chỉ ngắm nghĩa tẹo thôi chủ yếu cho thằng Cháu đi theo tắm táp cho bõ công mang quần tắm theo..:))

ủn fe vào một góc,

lang thang xem thiên hạ thế nào..

Chụp choạc cho nó cũng giống ai

Này thì macro

Điếc mũi,

Sản vật địa phương mật sáp ong, khoai, chuối, bí…

Hàng lạnh dân dụng

Loại hàng này cũng có Đực và Cái đấy các Cụ ạ. Loại có mũi nhọn là Đực còn mũi bằng là Cái.

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Trong khi lang thang, vợ 2 e lệ ẩn mình dưới tán Mai tứ quý

Á à bắt gặp Cụ này và fe đang tâm sự trong im lặng
Thôi bỏ qua, ra ao cá, úi dời đúng là rẽ cá múc nước là đây

Chĩa ống tứ phía

Á bắt gặp mấy tay đang thầm thì cái gì

Lan ơi em ở đây à?

Có điện thoại, alo Bác đên đây có việc, ừ thì ra, lại bia bọt…

AE thống nhất, tiếp tục thực hiện kế hoạch nhé, tranh thủ vọt cho kịp thời gian..

Nhân ga, hướng về xóm Trại, Tân Lập, Lạc Sơn…con đường cứ cuốn về phía sau

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
fe đang mát ga mà cứ Trâu văn Bò thế này…

Trời nóng quá, đồng hồ đo nhiệt cứ cong hết kim, lo thi lo nhưng im lặng coi như điếc, không dám bật điều hòa. Thôi nghỉ tí tưới cây cỏ cho thoải mái đi AE.

Ơ, sao mới vào Hè mà đã đến Cuối Hạ rồi à?

Lạc Sơn- Bôi Câu

Con đường vời vợi, lại bị chặn lại bởi con bò...

Trời xanh mây trắng như bông,

Những ngôi nhà cũ kỹ, MẦM NON – HỢP TÁC XÃ..

cảnh vật bên đường dường như thân quen mà sao mới lạ..

Offroad đoạn tiếp giáp Kim Bôi, Lạc Sơn, công nhận fe ra phết.

Trong khi quyết định cho fe nghỉ sau quãng leo dốc..

Thở đi fe

Lan man theo cảm hứng…Hoa Sim, Hoa Sim tím

Hoa mua ai bán mà mua

Hoa sao?

Lợi nhuận hay mưu sinh…như tổ con…người…một trong những sản phẩm từ đây để thành than tổ ong

Zoom, zoom
Ngập ngừng bên rừng hoa, vẻ đẹp hoang dã ngang hoa anh đào các Cụ ạ.

Fe cũng phê luôn…

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Con đường thấp thoáng xa xa..

Ô, còn cách Ngã ba xưa 17km thôi

Đến xã Mỹ Thành, Lạc Sơn rồi

Văn Nghĩa, Lạc Sơn là đây..

Go go, nhấn ga…

Đây rồi,
Sắp cán đích, bây giờ đã là 15 giờ 23 phút, AE nghỉ ngơi, nước mía,

hỏi thăm đi…
Vâng đúng rồi các Bác ạ, đây là xã Tân Lập, còn xóm Trại, Tân Lập, Lạc Sơn cách đây khoảng 01 km gì đấy, đường không đẹp đâu, xe này đi tốt, xe du lịch còn đi được cơ mà…hỏi thêm mấy người dân nữa cũng đồng nhất như vậy. Vì đã có AE nào đã đến bao giờ đâu..đúng là Bụt nhà không thiêng…ai mà hỏi địa chỉ này mà không biết thì mặt mũi nào mà nhận là người Hòa Bình nữa chứ….đây UBND xã Tân Lập, Bây giờ yên tâm thưởng thức món nước mía, sao nước mía ở đây ngon, mát thế nhẩy..
Thử vót ảnh gốc xem nào…

Xong rồi, AE ta xuất phát. Trời vẫn đổ lửa…như thử sức fe…

Thế rồi một tình huống không ngờ là máy chụp hết pin, không có pin dự trữ, thế mới chán chứ…đến điểm quan trọng nhất thì hết pin, điện thoại thì không đủ yêu cầu ảnh ọt….giải pháp tình thế lúc này thì off may ra còn hồi được tí pin… Hy vọng còn vớt vát tí pic cho sinh động chứ…
Nhưng…

Chỉnh sửa cuối:

Chã Nhỏ

Xe điện
Mời cụ ạ !! Rượu cần Quê EM :D

feroza_hb

Xe tăng
@ Cảm ơn các Cụ đã vót, động viên E và Fe...
@ChãNhỏ: Cảm ơn nhé, nếu lúc nào có ở quê cứ hú một tiếng để feroza_hb đến thưởng thức rượu cần mường Vang cùng mấy E trong pic này.:rolleyes:

Chã Nhỏ

Xe điện
@ Cảm ơn các Cụ đã vót, động viên E và Fe...
@ChãNhỏ: Cảm ơn nhé, nếu lúc nào có ở quê cứ hú một tiếng để feroza_hb đến thưởng thức rượu cần mường Vang cùng mấy E trong pic này.:rolleyes:
Hình như cụ cũng là người HB thì phải :D

TuaBin

Xe tăng
phóng sự hay quá , em cũng hay đi HB em đạt gạch hóng tiếp

feroza_hb

Xe tăng
[FONT=&amp]tiếp...[/FONT]
[FONT=&amp]Với tình thần Ô phờ, AE vẫn fun trong cảm nhận ở phía trước…[/FONT]Con đường đất thì đúng hơn, fe gặm từng m, đã có tín hiệu xóm Trại…

Phong cảnh, con người nơi đây…

Biển thông báo, tuyên truyền…nhà văn hóa xóm Trại chưa khánh thành và nơi mỏm núi đã kia là hang người xưa ….

Sau vài phút hỏi thăm, xác định đúng địa điểm và người có trách nhiệm trông coi quản lý Di tích khảo cổ này.

Đây là nhà Bác Tâm (Bác Tâm người mặc áo moay ô xanh đang làm việc) là người được giao trách nhiệm trông giữ Di tích hang xóm Trại.
Sau màn chào hỏi, đề đạt nguyện vọng của AE nhà fe, Bác Tâm vui vẻ đồng ý, cử Bác Gái dẫn AE vào thăm quan Di tích. Sorry các Cụ là ảnh ọt chụp giật không đẹp ngoài ý muôn vì lý do hết pin, nên chỉ tranh thủ được mấy kiểu, có những kiểu ngoài ý muốn, ko nhanh là máy tự OFF.

Chỉnh sửa cuối: