[Funland] Hoa cúng truyền thống của người Hà Nội, liệu có ai còn nhớ?

aladanh

Xe tăng
Hải phòng nhà e ngày xưa cũng hoa gói như thế này.
Cô bán hoa sống rất tình nghĩa với nhà em. Rằm, mùng 1 đều chọn và để dành hoa. Tết, lễ nhà e đều gửi quà cảm ơn. Cô ấy độc thân, sống với em (hay mẹ), em và chị e thỉnh thoảng xuống nhà cô ấy chơi ở làng Lũng.
Sau nhà e chuyển lên Hà Nội, mẹ e có dặn chị e thỉnh thoảng xuống thăm cô. Tầm chục năm trở lại, mất liên lạc không biết tin của cô.
Mẹ e chuyển lên HN tiếc nhất hàng xóm và các mối quan hệ như thế này. Có những thứ không vàng bạc nào có thể đổi được.

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Ngày xưa em nhớ thi thoảng có người hay đi bán mấy mâm hoa cúng này nhưng bày trên mâm còn có cả mấy con tò he màu vàng độc 1 mẫu hình người cưỡi ngựa (hay cưỡi con j đó 4 chân). Thì đó là hình j vậy các cụ?

catmanal

Xe tải
Em nhớ bà nội em hồi 8x còn mua hoa cho vào bát nước để thắp hương nữa ạ

Khongmatnick23

Xe tải
Hoa đĩa thắp hương vốn là một nét đẹp tao nhã trong phong tục cúng lễ của người Hà Nội xưa. Ngày rằm, mùng 1, khẽ khàng mở gói hoa được gói trong lá dong bồ tát, kính cẩn dâng lên ban thờ. Những bông hoa nhỏ gồm 7-9-11 loại hoa theo mùa rất thơm ấy gọi chung là hoa cúng. Em lập thớt này xin 1 góc nhỏ diễn đàn để lưu những bài viết hay lượm lặt từ trên mạng về, để lưu giữ nét đẹp này. Hy vọng giúp ích cho cụ mợ nào cũng từng như em, từng tìm kiếm thông tin hoặc tìm địa chỉ mua những gói hoa cúng truyền thống này.

Nguồn: http://nawngthu.com/mui-huong-thuong-nho.html
em vẫn nhớ có câu thơ gọi là “linh tinh hoa” đấy ạ
em đang ấp kế hoạch trồng khoảng 1-2 ha hoa hoàng lan, hoa dẻ, hoa móng rồng, hoa la, hoa huệ,..
để phục vụ các cụ mợ cúng mùa vu lan... Nhà em trồng một cây hoa dẻ ở ban công mà hương thoang thoảng cả khu đều biết
Em đang cho làm cây giống rồi.

tranvanlong

Xe tăng
Có phải là hoa đại gắn với chùa chiền, còn hoa nhài tượgn trưng cho sự đĩ thoã phải hok cụ
Hoa đại em thấy trồng trong khuôn viên của nhà chùa. Đặc biệt em thấy được trồng rất nhiều trong khuôn viên chùa Phổ Quang ở Huế. Hoa nhài đặc tính nở về đêm và hoa rất thơm. Thời của em 7x, các cô gái chưa chồng mà thích, cầm, ngửi....là nhận được ngay câu nhận xét Con này đĩ lắm :).

ubisapro

Xe ngựa
Chắc phải các cụ 7x mới biết cái món này :D

buwscxucs

Xe tải
Nhớ nhất hoa Ngọc Lan, mẹ cúng xong toàn lấy chơi vì có hương thơm.

humxam75

Xe điện
Trùng lặp thật :D

Hóa gói hay còn gọi là hoa Đĩa, hình như trên Chùa Hà vẫn còn bán. Gói bằng lá Dong, Chuối, gấp tam giác. Bên trong có những loại hoa: Hồng thơm. Hoàng Lan, ngọc Lan, Hóa Bưởi, Hoa Ngâu, Hoa Mẫu Đơn, Hoa Móng Rồng, Hoa Cúc Chi.........điểm thêm ít lá măng, các Bông Hoa đa phần cành chỉ còn khoảng 2-3 cm.
Vì sao có loại Hoa Cúng này....?
Vì thời đó nghèo hàng hóa hiếm, các làng Hoa cũng chưa phát triển như bây giờ, chỉ bán vào những dịp Rằm, mùng 1. Nên lượng Hoa cũng ít, Họ tận dụng những hoa nở gần hết và cũng thêm 1 điểm nữa do thời đó nhiều nhà không có Lọ Hoa. Nhớ Tết đi chúc Tết có nhà lôi Bát, Cặp Lồng hay chai 65 cắt cổ ra, đổ cát vào để cắm Hoa. :D
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh!

cairong_2011

Xe container
Em về quê ngoại HY, các ngày rằm, mồng một vẫn thấy bán

Mimeo

Xe tăng
Hình như HN giờ 0 chỗ nào bán hoa gói thế này nữa. Xưa có nhiều nơi gói hoa cúng chứ 0 riêng HN
Ở Hà Nội, em sẽ list một số địa chỉ mua hoa gói này cùng thời gian bán để các cụ mợ tiện mua. Nét văn hóa đẹp này thực sự em muốn cùng chung tay gìn giữ không để bị mai một ạ :)

trungduong2211

Xe tăng
Hoa đĩa thắp hương vốn là một nét đẹp tao nhã trong phong tục cúng lễ của người Hà Nội xưa. Ngày rằm, mùng 1, khẽ khàng mở gói hoa được gói trong lá dong bồ tát, kính cẩn dâng lên ban thờ. Những bông hoa nhỏ gồm 7-9-11 loại hoa theo mùa rất thơm ấy gọi chung là hoa cúng. Em lập thớt này xin 1 góc nhỏ diễn đàn để lưu những bài viết hay lượm lặt từ trên mạng về, để lưu giữ nét đẹp này. Hy vọng giúp ích cho cụ mợ nào cũng từng như em, từng tìm kiếm thông tin hoặc tìm địa chỉ mua những gói hoa cúng truyền thống này.

Thiếu hoa sói, mẫu đơn

pthk

Xe tăng
Tùy theo mùa thì gói hoa sẽ có từng loại. Cơ bản nhất vẫn là mẫu đơn, hoàng lan, ngọc lan, hoa sói, hoa bưởi, hoa ngâu, hoa móng rồng, hoa ngát, dành dành....
Một lưu ý quan trọng là trong hoa cúng truyền thống của người Hà Nội xưa không có hoa nhài và hoa đại. Từ từ rồi em sẽ chia sẻ nguyên nhân mà không dâng cúng 2 loại hoa này ạ :)
hoa nhài ám chỉ cave còn hoa đại của ma quỷ nên không có mặt trong đĩa hoa cúng dù cũng thơm :D

Tài Chính F88

Xe hơi
Vẫn có bán đĩa hoa cúng này vào ngày rằm mùng 1 nhé cụ,năm ngoái hình như 75k một gói năm nay thì em không biết.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện

E cũng thích hoa cúng kiểu chùm hoa bưởi, hoa monngs rồng, hoa ngọc lan..... tóm lại ko cần nhiều loại, 1 loại cũng được nhưng thơm

juve99

Xe lăn
Xuân về có hoa bưởi ngan ngát, hoa huệ ta thơm nồng và cả cúc bách nhật tím sáng, tròn như chiếc khuy áo, hoa móng rồng thơm như mùi mít chín.

Hoa cúng gói vuông như tấm bánh chưng cua có thêm sợi lạt luồn qua làm dây treo và phải cầm riêng không được để chung với những thực phẩm khác.

Một số hình ảnh các loại hoa

Hoa bưởi

Hoa huệ ta

Hoa cúc bách nhật tím

Hoa móng rồng

Hoa móng rồng này thơm nồng hắc nên ít được nhắc đến mợ nhỉ. Lâu lắm ko thấy nữa

bhld

Xe máy
Xưa gọi hoa đĩa.
Sáng ra các cô hàng hoa móc trên tai của 1 gói hoa đĩa trong là dong.
Chắc có 1 số nhà trên phố thôi. Cón các cụ già ngáy nào cũng đèn hương.
Lớp cán bộ trên ATK về tiếp quản không có phong tục này
Vớ vẩn. Nhà em dân Việt Minh từ Việt Bắc về Hà Nội đây. Gia đình luôn duy trì tục cúng hoa vào ngày rằm, mùng 1 và giỗ chạp.