BVC Học bổng BVC - Các cháu HS trường THPT Hóa Tiến - Minh Hóa - Quảng Bình

B_e

Xe điện
Em copy nội dung lên đây để mọi người cùng trao đổi. Tự bức thư cũng đủ nội dung rồi em xin phép không comment thêm nữa nhé.

2012/1/5 Truong Bien Thuy - THCS&THPT Hoa Tien <truongbienthuy@quangbinh.edu.vn>
Gửi bác Hưng!
Trước hết cho phép chú thay mặt các em học sinh cảm ơn cộng đồng và cá nhân bác đã hảo tâm giúp đỡ các em. Như trao đổi với bác thì các bác sẽ tặng cho học sinh trường em 05 suất học bổng. Việc bình xét danh sách học sinh công khai và đúng đối tượng. Các đồng chí GVCN đã nhất trí cao với danh sách giới thiệu 06 em học sinh (tẵng 01) vì các em có hoàn cảnh khó khăn và mức độ học tập tương đương.(Học tập Khá là một việc rất khó đối với học sinh vùng giáp ranh biên giới này). Vì vậy chú thiết tha và kính đề nghị bác có thể tặng thêm 01 suất học bổng nữa được không ạ? Nếu không thể tặng thêm, cũng xin nhờ các bác chọn 5/6 học sinh, xem như là thêm một lần lựa chọn nữa cho khách quan vậy.
Rất chân thành cảm ơn bác.

DANH SÁCH HỌC SINH CÓ HOÀN CẢNH KHÓ KHĂN HỌC GIỎI ĐỀ NGHỊ CẤP HỌC BỔNG.

1. Nguyễn Ngọc Đức - Học sinh lớp 7A1 Trường THCS và THPT Hóa Tiến.
Ngày sinh: 03/3/1999
Địa chỉ: Thôn Yên Hòa xã Hóa Tiến, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Hoàn cảnh: Bố mất sớm. Gia đình hoàn toàn làm nông nghiệp. Hiện nay đang sống cùng Bà ngoại, mẹ, em trai. Bà ngoại già yếu không đủ sức lao động, sống phụ thuộc.Mẹ làm ruộng nuôi cả nhà. Em trai đang học tiểu học. Học hành chăm chỉ, ngoan ngoãn lễ phép, chấp hành tốt nội quy quy định của Nhà Trường. Lao động chăm chỉ, siêng năng. Là một trong những học sinh gương mẫu của lớp. . Gia đình được UBND xã xác nhận thuộc hộ nghèo năm 2011.
Kết quả học tập xếp loại: Khá.
2. Đinh Thị Nga - Học sinh lớp 7A2 Trường THCS và THPT Hóa Tiến.
Sinh ngày 24 tháng 9 năm 1999
Địa chỉ: Thôn Má Lậu, xã Hóa Tiến, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Hoàn cảnh: Sinh ra trong một gia đình có tám anh em ở làng quê miền núi đặc biệt khó khăn. Cuộc sống nghèo khó đã buộc phần lớn các anh chị của em phải rời xa mái trường để đi lao động mưu sinh. Mẹ em nay đã già, sức khỏe yếu, đau ốm liên miên. Gánh nặng gia đinh đè nặng lên đôi vai của người bố hàng ngày chăm chỉ với nghề xe ôm nuôi sống cả gia đình, trang trải thuốc men chữa bệnh cho vợ và lo cho các con ăn học. Với quyết tâm và ý chí vượt lên hoàn cảnh, 6 năm liền em liên tục đạt học sinh giỏi toàn diện. . Gia đình được UBND xã xác nhận thuộc hộ nghèo năm 2011.
Kết quả học tập học kỳ I năm học 2011 - 2012: Giỏi
3. Cao Thị Hoài Thương - Học sinh lớp 8A1 Trường THCS và THPT Hóa Tiến.
Sinh ngày 04 tháng 3 năm 1998
Địa chỉ: Thôn Bãi Dinh, xã Dân Hóa, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Hoàn cảnh: Là học sinh dân tộc thiểu số (dân tộc Sách thuộc nhóm dân tộc Chứt). Cuộc sống khó khăn buộc bố mẹ phải làm ăn xa, em phải ở với bà ngoại đã già, sức khỏe yếu. Trong 7 năm liền em đều là học sinh giỏi toàn diện, cán bộ liên đội xuất sắc. Gia đình được UBND xã xác nhận thuộc hộ nghèo năm 2011.
Kết quả học tập học kỳ I năm học 2011 - 2012: Khá
4. Lê Bảo Long - Học sinh lớp 10A3 Trường THCS và THPT Hóa Tiến.
Sinh ngày 03 tháng 4 năm 1996
Địa chỉ: Thôn Tân Thuận, xã Hóa Hợp, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Hoàn cảnh: Mẹ bị bệnh nặng không tham gia được vào lao động sản suất. Gia đình thuần nông, một mình bố là lao động chính, thu nhập thấp không đủ trang trải để chữa bệnh cho vợ và lo cho các con ăn học. . Gia đình được UBND xã xác nhận thuộc hộ nghèo năm 2011.
5. Đinh Thị Lê Na - Học sinh lớp 11A2 Trường THCS và THPT Hóa Tiến.
Sinh ngày 05 tháng 10 năm 1995
Địa chỉ: Thôn Thanh Lâm, xã Hóa Thanh, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Hoàn cảnh: Gia đình đông con, bố mẹ làm nông nghiệp không đủ trang trải cho cuộc sống và học tập của con cái. Anh trai của em vừa bị tai nạn đang còn điều trị. . Gia đình được UBND xã xác nhận thuộc hộ nghèo năm 2011.
6. Đinh Thị Bích Ngọc - Học sinh lớp 11A1 Trường THCS và THPT Hóa Tiến.
Sinh năm 1995
Địa chỉ: Thôn Sy, xã Hóa Phúc, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Hoàn cảnh: Gia đình thuần nông nghiệp. Bố ốm đau thường xuyên, không thể tham gia vào các công việc lao động nặng. Gánh nặng kinh tế được đè nặng lên đôi vai của người mẹ. Kinh tế gia đình gặp nhiều khó khăn, không đủ trang trãi cho cuộc sống và học tập của con cái. . Gia đình được UBND xã xác nhận thuộc hộ nghèo năm 2011.

Thông tin người giới thiệu: Trương Biên Thùy - Bí thư Đoàn trường THCS và THPT Hóa Tiến, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình.
Điện thoại: 0983. 557.001
Email: truongbienthuy@quangbinh.edu.

safenoodles

Xe cút kít
Em đọc hoàn cảnh gia đình của các cháu mà thấy thương các cháu quá!
Cá nhân em thì cứ cháu nào thuộc diện nhận học bổng cảu nhà BVC mình là em ủng hộ ngay ạ.
Nhà trường đã có lời thêm 01 cháu nữa là 06 cháu thì cũng ko sao ạ.

Trong thư trên của anh bí thư Đoàn trường mà có ảnh minh họa nữa thì tốt biết mấy.
Liệu mình có cần đi xác minh nữa ko anh B_e? Nghe tên huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình thì ai cũng biết là cuộc sống người dân ở đó khó khăn lắm.:(

Website
www.facebook.com
Em cũng đã đọc kỹ về hoàn cảnh của các cháu. Nói chung thì tình trạng khó khăn của những người dân Quảng Bình thì ai cũng biết rồi, nhất là Mr. Thùy lại là bạn lão Be thì việc xác minh thêm cũng sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

Dựa trên những gì BVC đã tiến hành, đề nghị lão Be nhờ Mr Thùy cung cấp thêm một số hình ảnh về cuộc sống của các cháu. Có thêm những hình ảnh này,việc quyết định sẽ trở nên dễ dàng hơn nhiều. TKS

Chỉnh sửa cuối:

B_e

Xe điện
Sang tuần em có việc về Nghệ An, nếu bố trí được thời gian ~ 1,5 ngày em sẽ đi Phố Châu trao quà các cháu Hương Sơn và đi tiếp tới Minh Hóa luôn để xác minh.

Trong trường hợp chưa bố trí được, vì cũng cận Tết rồi, thì ra Tết em sẽ du xuân 1 chuyến. Nếu các cháu trường Hóa Tiến được duyệt học bổng, việc trao học bổng sẽ không quá phức tạp vì đại diện trường và thầy Thùy (cũng là bạn em) sẽ đứng ra trao giúp, và gửi lại các hình ảnh trong trường hợp mình không thể đến tận nơi.

Vài hình ảnh về trường Hóa Tiến và nơi ăn nghỉ của thầy cô nội trú. Ở đây các thầy cô hầu hết là được tăng cường từ các nơi về nên không có nhà ở địa phương. Cuộc sống còn nhiều khó khăn nhưng tình cảm rất ấm áp, chân thành.

Một góc trường Hóa Tiến

Dãy nội trú của giáo viên

Website của trường do bộ môn tin học xây dựng. Thầy Thùy là chủ nhiệm bộ môn.

http://violet.vn/ptth-hoatien-quangbinh/entry/list/cat_id/376122

http://www.thcsvathpthoatien.edu.vn/

HUMMER H2 SUV

Xe container
Em cũng ủng hộ việc hỗ trợ các cháu.
Ra tết nếu có điều kiện đi du xuân 1 chuyến thì em cũng xin 1 chân cho máu.

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Các cháu đều đạt tiêu chí của nhà BVC mình, giờ thêm phần hình ảnh của từng cháu để nhà mình sớm có quyết định cho học kỳ 2.
Đọc xong mà em thấy thương các cháu quá.

B_e

Xe điện
Nhìn địa chỉ các cháu thế, đến từng nhà chụp ảnh là cũng khó cho thầy giáo và nhà trường đấy. Để em nhờ thầy Thùy chụp 6 cháu tại trường nhé. Việc chụp ảnh từng nhà sau nhé. Sẽ đề nghị các cháu nộp bản photo xác nhận hộ nghèo 2011 trước.

hana147

Xe điện
Em đọc hoàn cảnh gia đình của các cháu mà thấy thương các cháu quá!
Cá nhân em thì cứ cháu nào thuộc diện nhận học bổng cảu nhà BVC mình là em ủng hộ ngay ạ.
Nhà trường đã có lời thêm 01 cháu nữa là 06 cháu thì cũng ko sao ạ.

Trong thư trên của anh bí thư Đoàn trường mà có ảnh minh họa nữa thì tốt biết mấy.
Liệu mình có cần đi xác minh nữa ko anh B_e? Nghe tên huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình thì ai cũng biết là cuộc sống người dân ở đó khó khăn lắm.:(
ơ, nghe tên huyện mà cũng biết đc khó khăn thì e tủi thân quá, e cũng ở huyện đây... :P
Theo e nghĩ nếu mình có điều kiện đi, nghĩa là ai đấy đi công tác, đi có việc qua đấy thì ghé thăm xác nhận... bằng không thì thôi vì Mr Thuỳ là bạn của anh B_e rồi, chỉ nhờ anh ý chụp ảnh các cháu và hoàn cảnh gia đình là đủ. Vì việc đi vào đấy cũng tốn kém lắm, nếu ko cần thiết thì mình nên để cái chi phí đó lại để hỗ trợ thêm cho các cháu đỡ vất vả!

Website
www.facebook.com
Nhìn địa chỉ các cháu thế, đến từng nhà chụp ảnh là cũng khó cho thầy giáo và nhà trường đấy. Để em nhờ thầy Thùy chụp 6 cháu tại trường nhé. Việc chụp ảnh từng nhà sau nhé. Sẽ đề nghị các cháu nộp bản photo xác nhận hộ nghèo 2011 trước.
Nếu ở trong cùng 1 xã thì đơn giản nhưng các cháu rải rác khá nhiều xã:102: cứ làm như lão Be đề nghị là tạm ổn.

junfang

Xe điện
Mình phục lão Be quá, đang ở tận sing ga lo mà bàn được cả chuyện các cháu ở Quảng Bình. Việc này mấy lão, mợ nhà mình cũng đã bàn mãi rồi còn gì. theo em là quyết là làm ngay cho kịp để các cháu và gia đình tết này thêm vui.

Website
www.facebook.com
Vậy thì quyết ngay nhé.:6:

Em đề xuất:

1. Cấp học bổng cho mỗi cháu 500K/tháng.

2. Thời gian cấp: 1 năm, bắt đầu từ tháng 1/2012. Không tính theo năm học nữa. Sang năm lại quyết định tiếp.

3. Nhờ Mr. Thùy làm công tác trao học bổng trong trường hợp ko trao trực tiếp được, mỗi lần trao HB nên có hình ảnh cụ thể.

4. Cuối mỗi kỳ học tập, nhờ Mr Thùy scan bản kết quả học tập của các cháu post lên đây để mọi người biết được hiệu quả của việc cấp học bổng.

Soẹt. Cộp

thientamnt

Xe điện
:6::6::6::6::6::6:. Yêu nhà mềnh thế !

B_e

Xe điện
Giờ em mới on được tí. Mua hẳn 4h Internet của KS để chém gió nhá, 5$/h :(

Nhà mình đã quyết định thì để em báo tin mừng cho thầy giáo Thùy luôn, rồi sẽ cập nhật ảnh các cháu + chứng nhận hộ nghèo trong 1 vài hôm tới đây. Cảm ơn cả nhà, mong rằng các cháu sẽ xứng đáng với Học bổng được trao và niềm tin của BVC.

Yêu cả nhà.

safenoodles

Xe cút kít
Giờ em mới on được tí. Mua hẳn 4h Internet của KS để chém gió nhá, 5$/h :(

Nhà mình đã quyết định thì để em báo tin mừng cho thầy giáo Thùy luôn, rồi sẽ cập nhật ảnh các cháu + chứng nhận hộ nghèo trong 1 vài hôm tới đây. Cảm ơn cả nhà, mong rằng các cháu sẽ xứng đáng với Học bổng được trao và niềm tin của BVC.

Yêu cả nhà.
Học bổng cho cả 6 cháu, anh B_e nhé!
Cả nhà yêu anh B_e.:D

Getz5324

Xe điện
Cho em đồng ý cùng với cả nhà ơi *-:)

safenoodles

Xe cút kít
Anh B_e ơi, khi nào anh B_e vè Vietnam ạ? Em chuyển khoản tiền trao học bổng cho các cháu ở Quảng Bình ạ.

B_e

Xe điện
Đợi sáng mai có ảnh + thông tin up lên đã nhé Mỳ.

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Mỳ ơi, em lưu ý là từ trc đến này theo quy chế thì học bổng nhà mình trao theo năm học tương ứng là 9 tháng, chứ k0 phải là 12 tháng nhé. Vì trc khi vào năm học mới và tết mình đều có quà cho các cháu.

junfang

Xe điện
Mỳ ơi, em lưu ý là từ trc đến này theo quy chế thì học bổng nhà mình trao theo năm học tương ứng là 9 tháng, chứ k0 phải là 12 tháng nhé. Vì trc khi vào năm học mới và tết mình đều có quà cho các cháu.
BQ nói cái này chuẩn đấy. đã gọi là học bổng thì cứ theo năm học mà trao. Bụp nên sửa QD cho thống nhất với các trường hợp mình đang hỗ trợ.