[Funland] Học ngành kinh tế lượng (econometrics), liệu có cơ hội và triển vọng?

Song Vịt

Xe buýt
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ

Nắng nhạt

Xe điện
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Cụ hỏi ngay con gái cụ để cháu nó giải thích cho. Nó đã chọn ngành đó chắc chắn cũng hiểu rõ về nó. Bố con lại có dịp trao đổi hiểu nhau hơn

hd-vt

Xe container
Em cũng xin hỏi thật cc thông thái. Nghành Phân tích rủi ro trường Kinh Tế thì thế nào ạ? Tks cc!
CMNM!

gentviet

Xe buýt
Theo nhà cháu ngành này thiên về nghiên cứu, môn phương pháp trong kth, nên chue yếu ứng dụng trong cv liên quan đến nckt, sau ra trg làm ở các trg đh, viện cn về kt, nếu cháu nhà cụ theo hướng này thì ổn, nhưng kn nhà cháu thấy chỉ các đh mỹ/úc dễ chấp nhận dân á vào làm chứ châu âu khá bảo thủ, ko dễ xin việc sau khi ra trg

Song Vịt

Xe buýt
Cụ hỏi ngay con gái cụ để cháu nó giải thích cho. Nó đã chọn ngành đó chắc chắn cũng hiểu rõ về nó. Bố con lại có dịp trao đổi hiểu nhau hơn
Cháu nó chỉ giải thích cho em ngành đó là như thế nào. Về triển vọng và cơ hội Việc làm thì em xin kinh nghiệm người đi trước để định hướng thêm cho cháu

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kinh tế lượng đúng là môn thiên về nghiên cứu. Ở Việt Nam các cụ thường sẽ nghĩ đến làm ở môi trường viện nghiên cứu. Nhưng tây nó lại thực chiến môn này nhiều vào hoạt động nghiên cứu thị trường của các doanh nghiệp, tập đoàn. Có những công ty chuyên làm về số liệu và phân tích số liệu để phục vụ nhu cầu tìm hiểu và dự báo thị trường của các doanh nghiệp. Số liệu, dữ liệu là Data là tài nguyên vô tận mới. Ngành nghề này em thấy tiềm năng phát triển rất lớn.

gentviet

Xe buýt
Kinh tế lượng đúng là môn thiên về nghiên cứu. Ở Việt Nam các cụ thường sẽ nghĩ đến làm ở môi trường viện nghiên cứu. Nhưng tây nó lại thực chiến môn này nhiều vào hoạt động nghiên cứu thị trường của các doanh nghiệp, tập đoàn. Có những công ty chuyên làm về số liệu và phân tích số liệu để phục vụ nhu cầu tìm hiểu và dự báo thị trường của các doanh nghiệp. Số liệu, dữ liệu là Data là tài nguyên vô tận mới. Ngành nghề này em thấy tiềm năng phát triển rất lớn.
Liệu cụ có nhầm vs câc chuyên ngành như big data hay quản lý hệ thống ttin kt&kd ko? Thực ra theo nhà cháu cần phân biệt 2 hướng ngành gốc là kinh tế học vs quản trị kd, nếu định hướng ưd trong dn thì nên đi theo ngành gốc qtkd này rồi chuyên sâu về marketting, pt dữ liệu, ht ttin qtkd thì mới đúng về pt và dự báo thị trg của dn

Musketeer

Xe buýt
Tầm 20 năm trước ai học thành môn này ở nước ngoài về cũng không có đất dụng võ, tầm 10 năm trước học thành môn này thì giờ có đất vùng vẫy nếu còn giữ được mối quan hệ. Nhà mình chuyển mình tuy nhanh nhưng nhiều thứ vẫn chưa thật sự nhanh, chắc tại tâm lý thận trọng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Liệu cụ có nhầm vs câc chuyên ngành như big data hay quản lý hệ thống ttin kt&kd ko? Thực ra theo nhà cháu cần phân biệt 2 hướng ngành gốc là kinh tế học vs quản trị kd, nếu định hướng ưd trong dn thì nên đi theo ngành gốc qtkd này rồi chuyên sâu về marketting, pt dữ liệu, ht ttin qtkd thì mới đúng về pt và dự báo thị trg của dn
Cụ viết tắt thế này nhiều người đọc không dịch được đâu.

antidau

Tháo bánh
Gái thì không theo nổi mấy lĩnh vực như này đâu cụ.
Dễ sống thì cứ đi học Computer Science.
Code frontend web là đủ xin việc ở Thung Lũng Silicon rồi. Ngành này ít gái nên để cân bằng giới tính họ phải tuyển dụng gái trình kém hơn trai cũng được

77665508

Xe điện
Học ngành này sau hỗ trợ bác Tuấn anh ở Ban kinh tế trung ương hoạch định chính sách nhé.

ca_voi

Xe lăn
Rất triển vọng nếu biết đúng đường đi

Payroll

Xe điện
Ngành này có từ thời kinh tế kế hoạch. Nhằm tính tổng số lượng hàng hóa cần sản xuất, tránh lãng phí. Bầu Long Hòa phát học k22 ngành này (thì phải)

tungna414

Xe tăng
Ngành này ra trường làm cực kỳ vất vả 3-4 năm đầu tiên với vị trí khởi đầu là nhân viên thống kê, tổng hợp dữ liệu, nếu trụ được và nghiên cứu sâu hơn thì có thể làm vị trí quantitative analyst - chuyên gia phân tích định lượng, vị trí này áp dụng toán học và các mô hình thống kê để đưa ra các phương án quản lý rủi ro tài chính.

Làm ngày làm đêm cho hãng với các dự án được đặt hàng từ công ty khách hàng. Một nghề đầu to, mắt cận và cướp đi tuổi trẻ, sức lực khủng khiếp. Bù lại nếu lên được trình quantitative analyst thì lương cao lắm và phần phụ thêm tính theo % dự án nhưng thực sự không có cân bằng trong công việc - cuộc sống (work and life balance).

Bạn em có 2 thằng học ngành này về, nhưng đến giờ đều đã chuyển hướng hết sau 8 năm do quá vất vả.

Nhóm công ty và ngành mà có thể con gái cụ ứng tuyển sau này là:

1) Tư vấn chiến lược:

MCKinsey
Boston Consulting Group
Bain & Company
Accenture
Deloitte
PricewaterhouseCoopers
Ernst and Young
KPMG

2) Nghiên cứu thị trường:

Nielsen
IQVIA
KANTAR
Gartner

Chỉnh sửa cuối:

manhhab

Xe buýt
Em đã từng xong MSc và PhD về Financial econometrics ở các trg top ở UK, và đánh giá ngành này học nặng, mệt, yêu cầu kiến thức tốt về toán, thống kê. Học xong ra trường có thể theo 02 hướng:
- Làm giảng dạy, nghiên cứu ở các trg đại học, viện nghiên cứu. Công việc sẽ là giảng dạy, viết bài báo... với mức lương tầm trung trong xã hội.
- Làm phân tích ở các định chế tài chính, bộ phận nghiên cứu kinh tế của các doanh nghiệp. Việc vất, nhưng lương cao, xứng đáng với công sức bỏ ra.

tunggiang185

Xe tăng
Trước em học NEU thì có câu: "Nhất Lượng, nhì Mar, thứ ba Công cộng"

fundraiser

Xe container
Em làm về quỹ đầu tư, chứng khoán. Học econometrics sẽ hợp voiw ngành này.

Duc Sang

Xe container
Con gái cụ chủ thông minh thì mới dám chọn ngành này đấy. Ngày xưa học môn kinh tế lượng cháu thấy cứ khó khó là 😩

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Học khó ợ.

Tính ứng dụng kém.

Bây giờ dùng máy tính thế nào không rõ chứ ngày xưa tính tay khoai lòi mắt.