[Funland] Học sinh giờ thông minh hơn hay học sinh ngày xưa học yếu ?

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Mùa hè tới khi mà ở các cấp học từ mầm non, tiểu học, trung học cở sở, trung học phổ thông đều tổng kết năm học cũng là lúc nhiều bậc phụ huynh chụp ảnh khoe thành tích của các con lên mạng...... Rất nhiều trường học ảnh up lên e thấy cả lớp bạn nào cũng đạt được giấy khen, rồi chứng nhận, các kỳ thi liên quan tràn ngập ... Nếu như thế hệ bọn em 8x 9x trước đây đi học các cấp, thường cả lớp 45 bạn thì sẽ có từ 15-25 bạn được giấy khen vd như học sinh tiên tiến, 3-5 bạn đạt học sinh giỏi, còn lại là không có.

Ấy vậy mà giờ thấy các phụ huynh up lên mà thấy ngạc nhiên, phải chăng xã hội tiến bộ, các cháu được quan tâm đầu tư dạy dỗ chu đáo hơn, điều kiện học hành tiến bộ hơn nên thành ra như vậy phải không các cụ ? Hay là do thế hệ học sinh ngày xưa học yếu kém hơn ?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Giỏi chịch hơn các cụ.
Giờ các cụ trên ọp đọc chuyện sex là đang đọc lịch sử cách đây 30 năm trước

vkthang

Xe container
Ngày xưa là phổ cập kiến thức, giờ như đánh trận :(

LuckyCar

Xe container
Học sinh giờ đẹp gái xinh trai hơn là chắc.

Alongcamepolly06

Xe container
giờ bọn nó khôn hơn xưa nhiều, nếu lấy tiêu chuẩn học ngày xưa ra bây giờ chắc khó xin việc làm hơn nhiều cụ ơi! :))

Yaris_2009

Xe tăng
Đã qua biết bao nhiêu mùa chỉnh lí, sửa chữa, cải tiến chuơng trình học... Rồi thì có biết bao nhiêu công cụ giảng dạy hiện đại, thiết bị học tập trực quan... Giáo án của các thày cô giờ cũng phải thay đổi liên tục.

Nâng điểm cho các con lên để thành tích cả lớp cao hơn là thật, nhưng trình độ và kiến thức của các con cao hơn xưa nhiều cũng là thật. Ngày xưa học không yếu, nhưng giáo trình giảng dạy và điều kiện học không được như bây giờ, vả lại ngày xua học giỏi học ngoan thì ít thôi, còn trốn học, đánh nhau, mất dậy nghiện lòi phèo bỏ học thì chắc chắn nhiều hơn bây giờ rất rất nhiều.

=> Phải có cái nhìn tích cực và phát triển thì mới thấy, chứ còn bố/mẹ nào dạy con mà suốt ngày cứ chửi : Giời ạ học ngu như cờ hó toàn 8,9 thế này, ngày xưa bố/mẹ mày học toàn điểm 10, đứng nhất trường không hà =)) Thì thôi nghỉ đi ko thấy đâu. Chả thế mà ở trong OF này thôi có cũng ko ít các thớt chê bai các cháu bây giờ dốt hơn cccm thời xưa.

Asura

Xe tăng

Kết thúc năm học, khắp nơi có thể nhìn thấy những bảng điểm long lanh không tì vết của học trò, những bảng điểm toàn 10, hiếm 9 phủ sóng khắp mạng xã hội. Một vài con số thống kê về tỷ lệ xếp loại học sinh tại nhiều lớp, nhiều trường, nhiều địa phương dường như cho thấy, giáo dục đang tiến đến ngưỡng... phổ cập học sinh giỏi.

Chương trình khó mà học sinh toàn giỏi, toàn xuất sắc được xem là một nghịch lý kỳ lạ, khó lý giải.

TungThoc

Xe điện
Học sinh bây giờ:
- Được ăn no
- Được mặc sạch sẽ
- Được học trong lớp học thoáng mát
- Được có đủ sách, vở, bút để học
- Được có đủ thầy cô dạy cho
- Được ngồi trên bàn ghế
...
Hơn các thế hệ chúng ta ngày xưa rất nhiều, vậy các cháu học giỏi hơn là đương nhiên.

Tony_Le

Xe container
Mùa hè tới khi mà ở các cấp học từ mầm non, tiểu học, trung học cở sở, trung học phổ thông đều tổng kết năm học cũng là lúc nhiều bậc phụ huynh chụp ảnh khoe thành tích của các con lên mạng...... Rất nhiều trường học ảnh up lên e thấy cả lớp bạn nào cũng đạt được giấy khen, rồi chứng nhận, các kỳ thi liên quan tràn ngập ... Nếu như thế hệ bọn em 8x 9x trước đây đi học các cấp, thường cả lớp 45 bạn thì sẽ có từ 15-25 bạn được giấy khen vd như học sinh tiên tiến, 3-5 bạn đạt học sinh giỏi, còn lại là không có.

Ấy vậy mà giờ thấy các phụ huynh up lên mà thấy ngạc nhiên, phải chăng xã hội tiến bộ, các cháu được quan tâm đầu tư dạy dỗ chu đáo hơn, điều kiện học hành tiến bộ hơn nên thành ra như vậy phải không các cụ ? Hay là do thế hệ học sinh ngày xưa học yếu kém hơn ?
View attachment 7868598

View attachment 7868609
View attachment 7868611
Về nguyên tắc là các cháu bây gioqf học tốt hơn đó có điều kiện hơn, còn điểm số cao thấp là do cách chấm điểm thiếu "chuẩn" thôi.

vihali

Xe container

Kết thúc năm học, khắp nơi có thể nhìn thấy những bảng điểm long lanh không tì vết của học trò, những bảng điểm toàn 10, hiếm 9 phủ sóng khắp mạng xã hội. Một vài con số thống kê về tỷ lệ xếp loại học sinh tại nhiều lớp, nhiều trường, nhiều địa phương dường như cho thấy, giáo dục đang tiến đến ngưỡng... phổ cập học sinh giỏi.

Chương trình khó mà học sinh toàn giỏi, toàn xuất sắc được xem là một nghịch lý kỳ lạ, khó lý giải.
Khó mà giỏi thì có thể giải thích nếu giả định hs giỏi hơn xưa chứ cụ :)

Công nhận giỏi hơn đó cụ: ngoại ngữ tốt hơn, các bài thi quốc tế xưa giờ chỉ cho bọn dự tuyển luyện. Xưa kiếm tụi chơi nhạc hiếm chứ giờ chúng đàn hát tốt hơn.

Có cái kém hơn là hs ít biết làm việc nhà, chứ thời em với cụ thì trông em, đi chợ, nấu cơm rửa bát cùng bố mẹ là chuyện thường. Nhà cửa hỏng là ta còn tự sửa đc chứ bọn trẻ hơn chút ko sửa mà gọi thợ. Cũng bởi thị trường dịch vụ đầy đủ thì cũng ko cần biết nhiều làm gì.

Xe bọ xít

Xe container

View attachment 7868598

View attachment 7868609
View attachment 7868611
Bản thân cụ, con lớn rồi à ????có cháu chưa????

theanh90

Xe tăng
Sao không phải là so cách chăm sóc, giáo dục. Chứ con người là giống biến đổi theo hoàn cảnh mà

NNS

Xe ngựa
trường pt học vụ thì e ko rõ, chứ các trường clc, chuyên thì em thấy rõ ràng đỉnh hơn nhiều
chưa nói trình độ các môn học khủng hơn, mà rõ ràng trẻ em giờ nó đa tài hơn nhiều, xưa em học thì thấy thằng nào chuyên văn với chuyên Anh, Nga thì toán dốt lòi tói và ngược lại,nhưng giờ em thấy các con nó giỏi toàn diện hơn nhiều. Và đừng tưởng bọn trẻ con học chuyên là học gạo cận lòi rồi ko có tuổi thơ, ko đc chơi nhé, chúng nó chơi ác ko kém gì học luôn

tuanzs

Xe container
Bọn nó giờ học giỏi hơn xưa nhiều chứ.
Trước kia mình toàn chơi, học hành gì mấy đâu.
Tuy nhiên điểm số thì ko phản ánh được hết, có vẻ như được 9-10 hơi nhiều.

BMW Z69

Xe buýt
Chắc cụ chủ thớt chưa có con nên thắc mắc. Bọn trẻ giờ điều kiện học tốt hơn nên giỏi hơn là đương nhiên.

edc

Xe lăn
Giỏi hơn các cụ xưa. Vì các cháu có điều kiện hơn.
- âm nhạc, nghệ thuật giỏi hơn
- học giỏi hơn.
- ngoại ngữ giỏi hơn
- máy tính giỏi hơn
- bơi lội giỏi hơn...
Chỉ thua các cụ ngày xưa khoản nghịch bẩn :D

Giờ tối chúng nó đi học thêm tiếng anh các kiểu, chứ ngày xưa tối ngồi nhà học bài bạn toàn gọi đi bóp zú :))

NNS

Xe ngựa
à mà những cái giấy khen kia lại chả liên quan éo gì mấy đến trình học của lũ trẻ hiện nay, thế mới tài=))

phamconghung

Xe tăng
Học sinh bây giờ học giỏi gấp 5 lần ngày trước.

Nếu ko tin, lấy đề thi tụi nhỏ làm thử xem có được...02 điểm hay không thì biết :D
em công nhận, xưa em cũng học có tiếng đó, mà giờ nhìn sách lớp 1 nó đã cộng trừ trong cả 100 luôn. Khá là khiếp.