[Funland] Học trường tư, thành công nhờ đâu?

dpl

Xe lăn
Thớt kia tranh luận niều về việc học trường điểm, trường chuyên rồi chủ yếu đi làm thuê cho hội trường tư. Hội trg tư thường thành công hơn, làm chủ DN hay quyền cao chức trọng. Vậy nên em muốn hỏi theo các cụ những trg hợp thành công, quan chức mà học tư này là nhờ đâu: ít học chơi nhiều, k mất thời gian học những thứ vô bổ, có kĩ năng mềm tốt hơn, điều kiện gia đình cha truyền con nối, cccc hay khả năng tạo dựng quan hệ?
Trường tư cũng có những trg học nặng, tỉ lệ đỗ đại học cao chứ cụ ơi
Cũng như trường công có Kim Liên ngon thì cũng có Mỹ Đức bình thường

Supercub_90

Xe điện
Cụ không biết về khoa em nên nói vậy.
Khoa có rất nhiều GS, PGS, TS... nên để được đứng trên bục giảng là một vấn đề lớn (trừ khi có GS nào đó chuyển công tác hoặc về hưu. Em biết có một thầy nói đây là buổi dạy đầu tiên của tôi, lúc đó thầy 39 hay 41 tuổi gì đó.
Vậy chắc cụ ít quan tâm đến khoa, trường thôi. Anh Vinh về khoa quãng đầu những năm 2000 và tham gia giảng dạy sớm (do chuyên môn của anh ấy là kỹ thuật/công nghệ hóa học), môn anh ấy tham gia giảng dạy là Kỹ thuật tiến hành phản ứng, Các quá trình thiết bị, Truyền nhiệt truyền khối...là những môn khá mới ở khoa thời điểm đó.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vậy chắc cụ ít quan tâm đến khoa, trường thôi. Anh Vinh về khoa quãng đầu những năm 2000 và tham gia giảng dạy sớm (do chuyên môn của anh ấy là kỹ thuật/công nghệ hóa học), môn anh ấy tham gia giảng dạy là Kỹ thuật tiến hành phản ứng, Các quá trình thiết bị, Truyền nhiệt truyền khối...là những môn khá mới ở khoa thời điểm đó.
À, vậy thì rất nhiều khả năng các môn đó em đã học trước khi anh Vinh chuyển về, đợt em học thì toàn các P.GS, GS dạy. Khả năng nếu thế thì anh Vinh dạy khóa dưới rồi.

bảo châu

Xe điện
Tuỳ quan điểm mỗi gia đình. F1 nhà cháu thì cố thi vào trường công. Còn F1 nhà đứa bạn cháu thì nó bảo là có thừa điểm cũng không học trường công.

beloren2021

Xe buýt
Em cũng chỉ thỉnh thoảng về phòng đó làm thí nghiệm nên em cũng không để ý.
Em học Hóa Lý nên cũng chỉ gặp anh ấy khi học đại cương, còn chủ yếu gặp nhau là ở các dịp giao lưu 3 khoa Hóa của BK, TH, SP... hoặc các đợt có hoạt động về hội sinh viên thôi Cụ.
À, vậy thì rất nhiều khả năng các môn đó em đã học trước khi anh Vinh chuyển về, đợt em học thì toàn các P.GS, GS dạy. Khả năng nếu thế thì anh Vinh dạy khóa dưới rồi.
Hay cụ Trục nhắc tới thầy Đào Hữu Vinh? Em học thầy Vinh thời 9x

Trục

Xe ba gác
Không Cụ, em đang nói về anh Nguyễn Đắc Vinh mà.
Năm em học đại cương thì anh ấy chắc đang làm tiến sĩ ở nước ngoài thì gặp sao được.
Em vừa đọc lại tiểu sử thì năm 2001 anh ấy mới bắt đầu giảng dạy, lúc này bọn em đã vào học chuyên ngành rồi.

P/s: Thầy Đào Hữu Vinh cụ nhắc em lại không biết ạ.

6997

Xe container
Thời đầu những năm 2000 thì có khi cụ Trục ra trường, hoặc đang làm luận văn rồi ấy nhỉ :D

Thầy Đào Hữu Vinh - SV khoá 1 ĐHTH, NGUT. PGS. TS học ở Liên Xô về, trước là chủ nhiệm bộ môn Hoá Phân tích ạ. Thầy người Hà Tĩnh, và thi thoảng vui vui vẫn: Thường thì bọn tôi hay hát "Đi mô rồi cũng CHỚ về Hà Tĩnh" - còn hôm nay nghiêm túc "Đi mô rồi cũng nhớ về Hà Tĩnh"

Thầy Vinh, cùng thế hệ với thầy Nghi, thầy Kiên, thầy Nhiêu, thầy Điều, - trước thầy Văn, thầy Việt một quãng ạ.

Giờ các thầy cũng nghỉ hưu cả rồi. Thầy còn, thầy mất, thầy vẫn dạy - có thầy Việt vẫn trong Hội đồng chức danh Giáo sư.

Các thầy là tấm gương một thời của em: học giỏi - liêm khiết - nhiệt tình giảng dạy - thành công trong con đường khoa học và kiếm tiền một cách chân chính cũng rất giỏi :D :D

Không Cụ, em đang nói về anh Nguyễn Đắc Vinh mà.
Năm em học đại cương thì anh ấy chắc đang làm tiến sĩ ở nước ngoài thì gặp sao được.
Em vừa đọc lại tiểu sử thì năm 2001 anh ấy mới bắt đầu giảng dạy, lúc này bọn em đã vào học chuyên ngành rồi.

P/s: Thầy Đào Hữu Vinh cụ nhắc em lại không biết ạ.

beloren2021

Xe buýt
Thời đầu những năm 2000 thì có khi cụ Trục ra trường, hoặc đang làm luận văn rồi ấy nhỉ :D

Thầy Đào Hữu Vinh - SV khoá 1 ĐHTH, NGUT. PGS. TS học ở Liên Xô về, trước là chủ nhiệm bộ môn Hoá Phân tích ạ. Thầy người Hà Tĩnh, và thi thoảng vui vui vẫn: Thường thì bọn tôi hay hát "Đi mô rồi cũng CHỚ về Hà Tĩnh" - còn hôm nay nghiêm túc "Đi mô rồi cũng nhớ về Hà Tĩnh"

Thầy Vinh, cùng thế hệ với thầy Nghi, thầy Kiên, thầy Nhiêu, thầy Điều, - trước thầy Văn, thầy Việt một quãng ạ.

Giờ các thầy cũng nghỉ hưu cả rồi. Thầy còn, thầy mất, thầy vẫn dạy - có thầy Việt vẫn trong Hội đồng chức danh Giáo sư.

Các thầy là tấm gương một thời của em: học giỏi - liêm khiết - nhiệt tình giảng dạy - thành công trong con đường khoa học và kiếm tiền một cách chân chính cũng rất giỏi :D :D
Em đoán cụ chắc dân chuyên Hoá tổng hợp. Thầy Văn cũng dậy Hoá cùng thời với thầy Vinh, thầy Nhiêu, thầy Nghi chứ ạ. Thầy Văn thì trẻ tuổi hơn thôi. Con gái thầy Nhiêu là chuyên Hoá khoá I, rất xinh và giỏi giang.

6997

Xe container
Em đoán cụ chắc dân chuyên Hoá tổng hợp. Thầy Văn cũng dậy Hoá cùng thời với thầy Vinh, thầy Nhiêu, thầy Nghi chứ ạ. Thầy Văn thì trẻ tuổi hơn thôi. Con gái thầy Nhiêu là chuyên Hoá khoá I, rất xinh và giỏi giang.
Cụ chả nói sớm! Em không biết con gái thầy Nhiêu, chứ biết thì..... . Chỉ nhớ thầy Nhiêu hay nói "ít-xờ" :D :D

Năm ngoái anh Minh, con trai lớn thầy Nghi, cũng là PGS ở khoa Hoá được trang research (.)com công bố lọt vào danh sách các nhà khoa học VN có thành tích xuất sắc về công bố khoa học, cùng với thầy Việt, trong tổng số 10 người ở VN.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Giờ thử mang tất học sinh đỗ chuyên KHTN, Sp, NN Chu Văn An Ams cho hệ thống trg tư top đầu dạy thì theo các cụ kết quả sẽ ntn?
Em thì đảm bảo sẽ hơn hiện tại rất nhiều
Trường top phần đa là có sinh viên top thôi, chứ nhà e 2 vc dân chuyên chọn, con em lại học tư😎

Trục

Xe ba gác
Thời đầu những năm 2000 thì có khi cụ @Trục ra trường, hoặc đang làm luận văn rồi ấy nhỉ :D
Dạ, lúc đó em chưa ra trường, vẫn gặp được anh Vinh 1 kỳ khi anh ấy làm cán bộ phòng thí nghiệm. Anh Vinh làm cán bộ giảng dạy thì bọn em đã học xong đại cương, và các bạn khóa sau thì không học đại cương tại Khoa mà dạy tại trường dưới 334 Nguyễn Trãi.
Thầy Nhiêu thì lớn tuổi hơn, em lại biết thầy Nhiêu. Các thầy khác thì lại không biết.
Sang năm thứ 3, em chỉ về khoa học các môn chuyên ngành, còn đâu thì cũng chịu.
Nói về sự liêm khiết thì các Thầy ở khoa number 1, nhớ môn Thầy Ban dạy thì có thằng trượt vài năm liên tục, nhớ có một tay về trả nợ môn mãi không qua, may là môn đó bị phân ra thành 2 nên hắn mới thoát vì chọn được môn thi thay thế dễ chịu hơn và khác Thầy.

Không có tiêu chí cụ thể thì khó nói. Tỷ dụ như mấy cụ tư nhân đố vào BCT đấy!

khongbietgi456

Xe máy
Thớt kia tranh luận niều về việc học trường điểm, trường chuyên rồi chủ yếu đi làm thuê cho hội trường tư. Hội trg tư thường thành công hơn, làm chủ DN hay quyền cao chức trọng. Vậy nên em muốn hỏi theo các cụ những trg hợp thành công, quan chức mà học tư này là nhờ đâu: ít học chơi nhiều, k mất thời gian học những thứ vô bổ, có kĩ năng mềm tốt hơn, điều kiện gia đình cha truyền con nối, cccc hay khả năng tạo dựng quan hệ?
Trường tư thì nhiều mà cụ, cần gì phải lên tận thành công học