Hoỉ các bác về rút HS chuyển vùng xe

V.T.A

Xe điện
Em định cưới 1 em Quê Hàtây(33) Nhập hộ khẩu về HN(29).vậy xin các bác chỉ giúp cho em là thủ tục cần làm những j.(đằng vợ cần làm j để rút hồ sơ-đằng e cần làm j để có càvẹt+đăng kiểm mới mang tên e).

tiện thể Tư vấn giúp e hết bao nhiêu xiền(em đang thất nghiệp tự làm ko qua cò):D

Cảm ơn các bác nhiều

Bác chịu khó chờ chút xíu, mai Gấu đại ca sẽ vào hướng dẫn cho bác nhớ, bác ấy không thất nghiệp nhưng cũng không qua cò đâu :)

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Bước đầu tiên là bác và cha bán xe cho bác phải làm thủ tục mua bán tại phòng công chứng nhà nước (cái này bác lưu ý là phải có chữ ký của cả vợ cha kia nữa trong trường hợp hắn đã có vợ). Sau khi có giấy tờ mua bán rồi thì bác và cha bán xe cho bác cùng ra phòng CSGT làm thủ tục rút hồ sơ gốc (nếu muốn nhanh thì nháy nháy các anh và vui vẻ khoảng 500k). Khi đã có hồ sơ gốc rồi thì bác mang xe đi đăng ký như bình thường, nhớ là đừng có táy máy bóc túi hồ sơ ra không thì mấy anh CA lại tính tiền hồ dán là đắt lắm đấy.
Chúc bác nhanh chóng lấy được vợ hai!

Gạch

Đi bộ
bắt giò ma tịt mầu phát, bây chừ ko cần cả 2 vợ chồng ra công chứng nữa, chỉ cần chủ xe lên UBND Phường/Xã thôi :)

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Vẫn phải ra công chứng bác Gạch ơi, em vừa đi làm xong nè.
Theo luật hôn nhân gia đình hình như tài sản trên 70tr phải công chứng, cả đôi ký mới được (!!!)
Nói chung quy trình:
- Xin bản photo CMND, Hộ khẩu, đăng kí kết hôn của khổ chủ
- Nộp cho công chứng, đợi xác minh (thế chấp, tai nạn...???)
- Hẹn ngày đến (hoặc có dịch vụ đến tận nhà)
- Ký, đóng dấu phát xong
- Người mua tự đi nộp trước bạ, đăng kí...

Với trường hợp xe ngoại tỉnh về, bác nên hỏi kĩ, hình như có tỉnh tính trước bạ 2%, có tỉnh 4 hay 5% gì đó (tùy tỉnh, đô thị loại nào...).

Chúc bác thành công!!!

Gạch

Đi bộ
ui, sao thế, hôm rồi e chứng giấy bán cho người mua chỉ đi 1 mình lên Phường thôi, chứng cái rẹt mất độ 15p à. Hay lại mỗi nơi mỗi khác.
Trước bạ chuyển vùng vẫn áp như xe mới thôi.

Ali G

Xe đạp
mịa..nói đến cái đoạn chữ kí này em lại bực mình! em thì ko phải mua xe mà mua nhà, khi bán viết giấy giao tay thì ok, sổ đỏ đủ cả. Đến khi em cần chuyển tên sổ đỏ để xây nhà thì thằng bán nó ko chịu kí, nó viện đủ lí do này nọ nào là luật mới, thuế cao lắm và nó đòi em phải chi để nó làm hộ luôn cho 8o|
Em tức quá kệ mịa nó luôn ko có sổ đỏ ko thèm xây nhà luôn. Mà nhìn đâu cũng thấy chuối, toàn luật vớ vỉn ko chặt hại dân. Bức xúc quá, phải xúc ngay cái cho nó đỡ :D

Thông cảm với bức xúc của bác AliG. em cũng bị như thế. Mua nhà theo kiểu chủ quyền trao tay có chứng nhận của phường, đến khi em làm thủ tục sang tên thì chủ cũ họ kiếm cớ này nọ ko chịu đi ký ở công chứng cho mình (chắc họ nghĩ là mình mua được nhà rẻ, giờ giá cái nhà đó giá gấp mấy lần- sao họ ko nghĩ nhờ bán nhà cho em mà gia đình họ mua được 4 căn nhà, mấy anh em ko phải ở chung nữa- nếu giờ mới bán thì cũng ko mua được.) Cuối cùng em phải cho thêm tiền thì họ mới chịu đi ký ở công chứng đó.

Chỉnh sửa cuối:
Vì vậy bây giờ nó mới có cái luật tài sản từ trên 50Tr chở lên phải mua bán qua phòng công chứng có đủ vợ chồng bên bán ký vào và hợp đồng do phòng công chứng lập. Cái tiện và cái ngại lúc đầu nhiều khi làm phiền mình rất nhiều về sau đó các bác, nên với em cái gì vẫn sẽ phải làm thì nghiến răng làm cho xong đi thôi.

Này các bác ơi, em nói thật các bác đừng con rận em, về cái khoản "hành" này thì phía Nam phải gọi phía Bắc bằng cụ !:( kể cả thường dân và các quan chức.

Em confirm cùng nhà Gạch là trong Nam không cần cả đôi ra ký nếu bán xe, vẫn sang tên ầm ầm. Chỉ có bán nhà là cần thôi.

Gạch

Đi bộ
Thôi xong ! TW có khác :), thanks hồn nhiên như cây thép :)
Admin đâu rùi, wái wỉ thế nào mấy cái biểu tượng đâu rùi.

Gạch nói:
wái wỉ thế nào mấy cái biểu tượng đâu rùi.
@ Gạch
Bữa trước chuyển sẹc vơ, avatar cũ bay hết rồi. Bác chịu khó set lại cái mới.

@ Lão 6.
Bữa tôi mua cái CD5, cái phòng công chứng số 1 tp HCM nó hành tôi 3 ngày lận. Hơn cả TW.

Về thủ tục sang tên, chuyển vùng; bác cho tôi ngày mai tổng kết nhé. Hôm nay bận quá. Sếp cứ vè vè trong phòng không làm ăn gì được (chỉ lén chơi được 1 bài bên box HONDA)

@Gấu: sao kỳ vậy ta, hôm em rút hồ sơ gả con vợ 52 cho 1 chú tại Thái nguyên có thấy ai hỏi han gì mô ? Thậm chí em còn ký cái giấy wỉ wiền ;) gửi vô cho ông anh ra phường đóng dấu cái cộp, xong là ổng mang ra Phòng CSGT rút hồ sơ cái rẹt ra liền ?

Khổ lắm lão 6 ui.
Bác bán thì chủ động chứ iem đi mua, lại nhà quê lên tỉnh ...nên sợ người thành phố lém. Ra phường chứng mua bán thì dễ ợt. Mấy chả trên đó cứ đóng tiền vào là đóng dấu cái cộp, khỏi cần sưu tra….Nhưng lỡ trúng xe gian hay gì gì nữa thì mình được vạ chắc má đã sưng. Vả lại cái qui định mua bán tài sản có giá trị trên 50T phải ra công chứng cũng buộc iem phải cảnh giác. Lỡ bên rút cho rút mà bên nhập kg cho thì bỏ mịa. Thôi thì cứ lên công chứng cho chắc.

Ngày thứ nhất:
Vì đã làm thủ tục sang tên xe cộ vài lần rồi nên có vẻ tự tin lắm. Mời 2 vợ chồng bên bán, cầm theo CMND, hộ khẩu của họ và giấy tờ xe cùng mình lên phòng Công chứng số 1 thành phố (cái to nhất nhé). Mình cũng mang theo CMND. (may mà ở nhà riêng chứ ở khách sạn chắc lại phải năn nỉ gẫy lưỡi mấy em lễ tân để lấy CMND).
Sau khi xông vào lấy số xếp hàng, mua biểu mẫu, điền đầy đủ... đến phiên mình. Anh công chứng viên mặt lạnh như tiền xem xét hồ sơ rồi phán: “hộ khẩu của người mua đâu?”. Mình nói bên mua đâu có cần hộ khẩu, có chứng minh là được rồi, nơi đến kg cho nhập thì tôi mất tiền chứ làm gì khó khăn vậy?. “nguyên tắc là nguyên tắc, kg lôi thôi…”, về. Đành phone cho vợ “không vận” gấp cái sổ hộ khẩu vào tp. Đợi.
Ngày thứ hai.
Sau khi trình đủ giấy tờ -> công chứng viên sửa chữa câu chữ đã điền trên mẫu cho đúng ý -> chuyển sang bên văn thư đánh vi tính bản hợp đồng cho đẹp. Tưởng đây là công đoạn cuối cùng, chỉ đặt bút ký vào, đóng dấu cái cộp là xong. Ai dè, chú ta chạy cầm hồ sơ chạy sang một máy tính khác; gõ gõ vài cái rồi phán: “xe này đang bị cầm cố tại ngân hàng…”. Em và cả thằng chủ há họng luôn. Té ra xe này mua trả góp qua ngân hàng. Chủ cũ đã trả hết tiền cả năm nay nhưng ngân hàng “quên” kg thông báo giải chấp cho bên công chứng. Chủ cũ cố giải thích: “có trả hết tiền thì ngân hàng mới trả giấy đăng ký gốc…”. Thế nhưng, “nguyên tắc là nguyên tắc”, ai mà tin được anh. Cách giải quyết như sau: một là chủ cũ tự đến ngân hàng xin giấy thông báo giải chấp để nộp công chứng (nể người mua ở tỉnh mới cho tự làm); hai là theo đúng thủ tục, công chứng sẽ phát công văn y/c ngân hàng….. Nếu vậy, về nằm đợi vài ngày nhé. Thôi thì chúng em chọn cách đầu.
Trước khi rời công chứng, tức quá iem hỏi tên đó: “còn cần cái gì nữa ông nói để tôi lo một thể, cứ mỗi lần một tý thế này thì tiền KS của tôi cũng mất bạc triệu rồi”. Mặt nó hằm hằm nhưng chắc đến nước này bố bảo nó cũng kg dám lấy xiền của dân đen. (nói thế chứ kg biết có phải kg vì công chứng quê iem chẳng bao giờ nhắc đến xiền bo).
Cũng may bên ngân hàng giải quyết cái rẹt là xong (doanh nghiệp có khác). Chứ trúng cửa quan, có khi tìm không ra hồ sơ lưu thì tèo. Hết ngày thứ hai.
Ngày thứ ba:
Lại lên, ngồi đợi... Rồi thì cũng phải xong, thở phào nhẹ nhõm. Bây giờ mới là xe của mình.

Tự an ủi “trong cái rủi, có cái hên”. Nó hành mình nhưng có được giấy tờ chắc ăn. Nếu làm ở phường, nhanh được một tý nhưng lỡ vài năm sau; vào một ngày “xấu trời” nào đó, Gấu già nhận được cái trát từ phòng công chứng thông báo: “xe của quí vị sẽ bị thu hồi vì là xe đang cầm cố” thì …ôi thôi thôi.
Âu cũng là một kinh nghiệm cho các quí vị mua xe chuyển vùng.

Chỉnh sửa cuối:

V.T.A

Xe điện
vâng. cảm ơn các bác nhiều.
Hôm nay em cũng lân la ra mấy ssalôn xe cũ mục đích cũng định tìm hiểu vấn đề này mỗi nơi nói một kiểu.Đại ý là mua xe ở tỉnh xác nhận đơn giản lắm UBND xã noi chủ xe cư trú xác nhận là được chỉ mất bao Vina thôi .nhưng khâu rút HS phải đợi 10>15 ngày.
Mà như các bác nói nó đưa cho mình HS rùi nhỡ đầu CAHN.Ko chấp nhận xác nhận xã thì toi à.Mà mình lại trả hết tiền chủ xe cũ rồi.

Có tý tiền muốn cưới vợ xa cho rẻ mà phức tạp quá các bác nhỉ.
Có khi đành phải qua cò cho nó lành vậy.

Vợ nhớn em xui hay mua xe trả góp,còng lưng cày hàng tháng cho yên tâm zậy.Các bác thấy có đựoc ko?

Các bác trả lời em nhá.Troi mua hè này đi xe máy mệt quá ? .Và .e cũng ko muốn đi bộ mà

Kính bác,

Em đóan là chắc bác cũng không rộng đường binh lắm, chứ không bác đã mua xe mới hay xe ở HN cho rồi đúng không? Vậy nếu bác mua trả góp ngân hàng lại phải gánh thêm lãi suất, cũng đáng kể đấy.

Sao bác không thỏa thuận khéo với bên bán giữ lại ít tiền sẽ thanh toán sau khi CAHN nhận hồ sơ cho chắc cú?

@Gấu: ừ nhể, hay tại lão mua xe thấy cái bản mẹt em nó đường hoàng nên không đòi công chứng ? :P

Gạch

Đi bộ
Tui test rùi các bác, SG : tuỳ Quận :), ex: Bình Thạnh chỉ cần người đứng tên cầm hộ khẩu, cmnd và đăng ký xe đến phường thường trú chứng cái cụp.
@lão 6: hôm trước ông bán con 52 nào thế

saigon

Xe máy
Em Copy cái bài của pác Gấu trước đây.

I/ Rút hồ sơ bên CA Tp HCM:
1/ Ông anh bác phải làm một giấy uỷ quyền cho bác đi rút hồ sơ (cò thì khỏi).
2/ Lên Nơ Trang Long lấy 2 mẫu giấy chuyển vùng xe (khỏi phí).
3/ Về nói ông ấy điền đầy đủ vào giấy -> nhớ cà số khung số máy càng rõ càng tốt và cà dư ra mỗi thứ 5-10 cái để khi các anh "y/c chỉnh sửa" ... còn có cái mà dán bổ sung.
4/ Hộ khẩu bản chính, CMND bản chính, Toàn bộ giấy tờ xe, bảng số.
5/ Giấy mua bán xe (phường hoặc công chứng - tóm lại phải có dấu đỏ).
Nếu ngày trên giấy mua bán nay đã quá 1 tháng thì lo đi làm cái khác, nếu kg thì chuẩn bị thêm tiền nộp phạt (giá cũ 1,5T ; giá mới hình như 150K kg biết áp cái nào?)
6/ Lệ phí sang tên: 50K

Chuẩn bị xong thì ôm hết lên NTL -> nạp -> đợi hạch sách về cà số mờ số rõ -> *** -> về đợi (tối đa 21 ngày nếu phải thêm khâu nộp phạt quá hạn vì nó nhận luôn nhưng 2 tuần sau QĐ phạt mới chuyển về đếni NTL -> làm thủ tục sang tên thêm 1 tuần).

Đến ngày hẹn thì lên lấy hồ sơ gồm:
1/ Giấy đăng ký tạm (có hạn trong 5 ngày)
2/ Giấy mua bán xe + đăng ký cũ đã cắt góc
2/ 1 phong bì miêm phong hồ sơ gốc.

II/ Sau khi nhận lại hồ sơ, cầm đăng ký tạm, giấy mua bán, đăng kiểm cũ lên đăng kiểm gốc của xe (trạm lập sổ đăng kiểm) -> xin chuyển vùng -> họ cấp cho 1 giấy chuyển vùng (100K)

Thế là xong đầu SGN.

Về DNG

1/ Đi đóng thuế trước bạ.
- Giấy mua bán xe bản chính
- Giấy chuyển vùng
- Hộ khẩu, CMND

2/ Đóng xong -> lên CSGT DNG (mang xe đi theo) -> lấy mẫu đăng ký -> mời các anh xem xe, cà số tại chỗ dán vào bản khai -> nạp hết vào đợi lấy số mới -> lệ phí 800K.

3/ Có số mới -> lên đăng kiểm lại (trạm DNG sẽ ghi tên chủ mới, số xe mới trong sổ)

4/ Để khỏi bị *** hạch sách trên đường thì cũng nên mua luôn 1 cái bảo hiểm trách nhiệm dân sự với giá rẻ nhất cho đúng số xe, tên chủ mới. Bảo hiểm cũ còn hạn thì cất đấy, có gì tính sau (và cầu đừng bị ...có gì).

XONG

P/s tóm lại là các giấy tờ liên quan nên photocopy thành mấy bộ, kèm theo bản chính (kg cần công chứng) để hỏi gì -> đưa bản photo kèm bản chính kiểm tra là xong. Riêng giấy mua bán phải là bản chính.