Hỏi các cụ về lỗi đỗ xe "không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định"

orion101

Xe tải
Theo như Khoản 1 Điều 5 nghị định 171 thì:

"Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe."

Vậy thì 100% các cụ đỗ xe trên đường đều dính lỗi này dù cho không có biển cấm đỗ đúng không ạ?

Cụ nào nắm rõ vấn đề này thì tư vấn và giải thích giúp em làm sao để tránh bị phạt lỗi này được không ạ.

Thank các cụ đã lưu tâm.

tithitoy

Xe tải
Do cụ chưa đọc kỹ: "Báo hiệu nguy hiểm" mình bật đèn khẩn cấp cũng là báo hiệu nguy hiểm rồi cụ ah.

anhtho

Xe ngựa
Nếu chúng ta nghĩ tới các vụ tai nạn thảm khốc khi xe cộ (cả 2b và 4b) đâm vào mít xe tải đỗ vệ đường (đa phần là ko có cảnh báo) thì thấy cái mức phạt một vài trăm nghìn là quá nhỏ.
Riêng em đi đường trường, ở các tuyến đường quốc lộ hơi hẹp hẹp (ví dụ đường HCM) thì ko bao giờ đỗ vệ đường kể cả ban ngày. Muốn giải quyết thì cứ trạm xăng, quán xá hoặc các bãi đất rộng ven đường... nhiều vô kể. Có lần em đi công tác lên Bắc Kạn, thấy nhiều xe đỗ chỗ đường hẹp, gốc cua khuất khá nguy hiểm, nói với cậu lái xe: sao dân mình liều thế, hắn bảo: dân mình toàn thế thôi anh.

ngungo thien ly

Xe container
Vừa có vụ xe khách đâm mít xe tải chở gạch đấy cụ, đi cả lái và phụ

ubisapro

Xe trâu
Nếu chúng ta nghĩ tới các vụ tai nạn thảm khốc khi xe cộ (cả 2b và 4b) đâm vào mít xe tải đỗ vệ đường (đa phần là ko có cảnh báo) thì thấy cái mức phạt một vài trăm nghìn là quá nhỏ.
Riêng em đi đường trường, ở các tuyến đường quốc lộ hơi hẹp hẹp (ví dụ đường HCM) thì ko bao giờ đỗ vệ đường kể cả ban ngày. Muốn giải quyết thì cứ trạm xăng, quán xá hoặc các bãi đất rộng ven đường... nhiều vô kể. Có lần em đi công tác lên Bắc Kạn, thấy nhiều xe đỗ chỗ đường hẹp, gốc cua khuất khá nguy hiểm, nói với cậu lái xe: sao dân mình liều thế, hắn bảo: dân mình toàn thế thôi anh.
Ý cụ chủ ko phải chỉ hỏi đường cao tốc mà hỏi chung ợ. Bình thường dừng xe thì bật đèn cảnh báo, chứ đỗ xe rùi đi chỗ khác thì bật làm sao. Nên luật chỗ này vẫn mập mờ lắm. Chắc mỗi xe tự sắm cái biển để trong cốp quá:D

anhtho

Xe ngựa
Ý cụ chủ ko phải chỉ hỏi đường cao tốc mà hỏi chung ợ. Bình thường dừng xe thì bật đèn cảnh báo, chứ đỗ xe rùi đi chỗ khác thì bật làm sao. Nên luật chỗ này vẫn mập mờ lắm. Chắc mỗi xe tự sắm cái biển để trong cốp quá:D
Em cũng nói chung chứ có nói đường cao tốc đâu, đường quốc lộ nhiều chỗ khá hẹp, một cái xe đỗ làm làm rất ảnh hưởng.
Mà có thể cụ chưa biết: đèn cảnh báo vẫn làm việc kể cả khi rút chìa khóa. Cụ cứ việc bật, đi đâu đó thoải mái (đừng có đi cả ngày để hết acquy là được :)) )

nguyenthong301

Xe tăng
"đèn cảnh báo vẫn làm việc kể cả khi rút chìa khóa"

Cái này bây ha ẻm mới bít, vậy là ta cứ vào rừng tưới cây cả 30 phút vẫn yên tâm cụ nhể???

Em cũng nói chung chứ có nói đường cao tốc đâu, đường quốc lộ nhiều chỗ khá hẹp, một cái xe đỗ làm làm rất ảnh hưởng.
Mà có thể cụ chưa biết: đèn cảnh báo vẫn làm việc kể cả khi rút chìa khóa. Cụ cứ việc bật, đi đâu đó thoải mái (đừng có đi cả ngày để hết acquy là được :)) )

cucho

Xe tăng
Không mập mờ đâu bác
- Đỗ xe nơi "...tại vị trí qui định được phép...." thì bác bỏ xe đi đâu là việc của bác
- Đỗ xe nơi không đc phép là cấm nhé. Nhưng vì sự cố nên phải đỗ lại thì phải có tín hiệu báo là đúng rồi còn gì? Ví dụ phố cấm đỗ mà bác cần dừng xe thì đương nhiên phải có tín hiệu. It nhất là xi nhan.
- Đường quốc lộ, đường cao tốc không bao giờ "...được phép..." đỗ ở lòng đường. Nếu phải đỗ vì sự cố thì phải có tín hiệu là đúng rồi còn gì?

Em thấy giọng văn Luật về cơ bản là máy móc và cứng nhắc nhưng nói chung là bao quát đấy chứ. Chủ yếu là cách hiểu mỗi ngừoi đôi khi hơi khác nhau nếu không chú ý.

Tuy nhiên, cũng không đảm bảo Luật của ta hoàn hảo đc, vẫn nhiều chỗ ấy lắm

anhtho

Xe ngựa
"đèn cảnh báo vẫn làm việc kể cả khi rút chìa khóa"

Cái này bây ha ẻm mới bít, vậy là ta cứ vào rừng tưới cây cả 30 phút vẫn yên tâm cụ nhể???
Cụ vào hẳn nhà nghỉ vẫn thoải con gà mái nhá.
Bọn tây thiết kế ra đèn cảnh báo là phải vậy chứ cứ ngồi trên xe mới bật được hazard thì nói chuyện gì.

hbu082

Xe container
Thế thì cụ nên đặt cả lô biển khoẳng vài trăm cái cho nó rẻ, vì cụ đặt biển thì chắc chắn ra sẽ không còn biển :))

orion101

Xe tải
Ý em là hỏi chung các cụ nhé. Nhất là trường hợp đỗ xe trong phố ở đường không có biển cấm. Bật cảnh báo thì không ổn vì đỗ lâu ra có mà hết ác quy. Đặt biển cảnh báo thì đỗ xong ra vừa mất biển vừa bị phạt ấy chứ. Các cụ có cao kiến gì không ạ?

anhtho

Xe ngựa
Ý em là hỏi chung các cụ nhé. Nhất là trường hợp đỗ xe trong phố ở đường không có biển cấm. Bật cảnh báo thì không ổn vì đỗ lâu ra có mà hết ác quy. Đặt biển cảnh báo thì đỗ xong ra vừa mất biển vừa bị phạt ấy chứ. Các cụ có cao kiến gì không ạ?
Cụ cứ bật cảnh báo thoải mái nửa ngày cũng chưa hết acquy đâu, trừ phi acquy xe cụ lởm, mà như vậy cũng đáng thay

pnew

Xe điện

"Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe."

Vậy thì 100% các cụ đỗ xe trên đường đều dính lỗi này dù cho không có biển cấm đỗ đúng không ạ?

Cụ nào nắm rõ vấn đề này thì tư vấn và giải thích giúp em làm sao để tránh bị phạt lỗi này được không ạ.

Thank các cụ đã lưu tâm.
Cụ hiểu thế nào là "vị trí quy định được phép đỗ xe"? Đường không cấm đỗ có phải là "vị trí quy định được phép đỗ xe" không?

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên

Thank các cụ đã lưu tâm.
Thế nào là đặt ngay ạ? Sau 2 h tôi mới đặt thì có sao không? Cái biển báo nguy hiểm đó quy cách như thế nào?
Hầu hết các xe của xxx (cái xe có chữ CSGT bên sườn ý) chúng nó lập chốt, đỗ xe cả 1 ca trên quốc lộ, trên cao tốc, chúng nó không bật đèn nháy, không đặt biển báo có sao đâu

Chỉnh sửa cuối: