[Funland] Hỏi chút: con cái giờ nhiều người chối bỏ chăm sóc bố khi già, vậy có phải là thất đức không? (thấy nhiều ng bảo đó là quyền của họ)

cairong_2011

Xe container
Chủ đề muôn thuở và rất khó tìm được sự đồng thuận do mỗi nhà mỗi cảnh tùy thuộc cả con cái và bố mẹ. Sự khác biệt giữa hai thế hệ là có, chưa nói đến vật chất cụ thể. Đó là quan niệm về cuộc sống, mối quan hệ, trách nhiệm với bố mẹ, người thân. Người già cảm thấy cô đơn khi già yếu, nhưng lại thấm đẫm sự bảo thủ nên dù vẫn nói thông cảm với con cái (do làm ăn, bận bịu) nhưng vẫn ít khi vui vẻ thực sự, mong muốn con cái để ý hỏi han nhiều hơn. Con cái dó bận bịu, căng thẳng đầu óc do làm ăn nên nhiều khi cáu giận, cho rằng các cụ chẳng hiểu gì. Để sống chung hòa bình mỗi bên phải nhún một chút và đương nhiên người trẻ phải nhún nhiều.
Nhưng suy cho cùng văn hóa Á đông nhiều lúc cũng gây khó cho các gia đình, nhất là khi cuộc sống xung quanh đã thay đổi quá nhiều

hachau

Xe tải
Em sau này về già thì bảo con cái cho vào viện dưỡng lão, đỡ thành gánh nặng cho chúng nó

nhuataiche

Xe container
Thằng em trong họ nhà em, bố nó thấy mặt nó là chửi vì nó học ko giỏi, cuối cùng là nó lấy vợ ra ở riêng ( tìm cớ ra khỏi nhà thôi ). Ko biết người khác nghĩ sao, chứ sau này mà nó ko chăm sóc bố nó thì em cũng thông cảm được !

windy1

Xe điện
Bố mẹ nuôi con thì dễ dàng , còn con nuôi lại bố mẹ lúc tuổi già thì khó lắm .
Có được con cái chăm sóc khi tuổi già hay không, đều do phúc đức của mỗi người thôi . Có muốn cũng không được .

VCHDHN

Xe container
Tốn vang với cu này phết:)):)):))

Tony_Le

Xe container
Người Á Đông mình vẫn muốn dựa vào con cái khi tuổi già nhỉ. Thực ra viện dưỡng lão phải đến độ chuyên nghiệp, có chăm sóc y tế chu đáo, nhiều chương trình giải trí làm cho các cụ ở viện dưỡng lão vui hơn ở nhà thì mới thích vào . Chứ ở nhà với con cháu, ai cũng phải lo đi làm kiếm cơm, rồi còn lo gia đình con cái, suốt ngày hỏi han gần gũi các cụ là không khả thi. Mà tại sao về già lại cứ phải bắt con cái chăm sóc mình nhỉ. Hay tại ít tiền quá.
Lo lấy vợ, lo mua nhà, lo trông cháu thì lấy đâu còn tiền mà chả ít. Em thì nuôi mày hết học, có việc làm là cút, tự lập, sau mình ốm thì mình lo, nó quan tâm thì tốt không cũng không sao. Giờ thì theo chế độ cũ nước cuối, mình phải quan tâm bố mẹ cho tròn chữ hiếu.

hai.tranhr

Xe container
Sống không có trước có sau thì còn tệ hơn súc vật.
Dù thích hay không thích đấng sinh thành, nghĩa vụ chăm sóc là điều buộc phải làm.
Không có điều kiện chăm sóc trực tiếp thì cũng phải tìm cách chăm sóc gián tiếp.

hienzm

Xe tăng
Cảm phục cụ, cụ đã trở lại và lợi hại hơn xưa bội phần. Nhờ có những thành viên như cụ hay mợ lò tụt, cái ô phở này sinh động và tươi đẹp xiết bao.

Wave cùi bắp

Xe điện
Em thích những thớt của ông này, toàn kể lể những chuyện ngang trái éo le nẫu mề :((:((:((nhưng độ fun thì thuộc hàng top.=))=))=))
Nếu có bầu chọn nhân vật của năm em xin đề cử anh buồn vì nghèo =D>=D>=D>

duongbinh07

Xe điện
Hỏi chút: con cái giờ nhiều người chối bỏ chăm sóc bố khi già, vậy có phải là thất đức không? (thấy nhiều ng bảo đó là quyền của họ, họ ko thích thì ko ai bắt ép đc)
Nuôi con mà ko dạy dỗ cẩn thận khác gì cầm dao đằng lưỡi.
Tốt nhất có của nả gì thì để tiết kiệm 1 khoản, lập cái di chúc, chỉ cho những đứa chăm sóc hưởng thừa kế căn cứ biên bản họp gia đình hàng năm.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Thằng em trong họ nhà em, bố nó thấy mặt nó là chửi vì nó học ko giỏi, cuối cùng là nó lấy vợ ra ở riêng ( tìm cớ ra khỏi nhà thôi ). Ko biết người khác nghĩ sao, chứ sau này mà nó ko chăm sóc bố nó thì em cũng thông cảm được !
Biết đâu sau này nó lại là thằng chăm sóc bố mẹ nó tốt nhất.

lạc lối

Xe điện
Bố cũng ngâu , bỏ ra vài trăm ngàn làm cái sổ màu hồng hồng đỏ đỏ lâu lâu lại giả vờ để quên nhá hàng cho chúng nó dòm thấy lại chả tranh nhau giẫm đạp đòi chăm bố

My Hao

Xe điện
Hỏi chút: con cái giờ nhiều người chối bỏ chăm sóc bố khi già, vậy có phải là thất đức không? (thấy nhiều ng bảo đó là quyền của họ, họ ko thích thì ko ai bắt ép đc)

Trc đây em đi thăm một bác họ hàng xa bị té ngã, ngoài vợ bác này chỉ có một chị con gái út tình nguyện chăm, số còn lại đều chối bỏ. Thấy nhiều người bảo đó là quyền của họ thôi, họ ko thích thì ko ai bắt ép đc.
(vừa rồi em đến thăm một người quen, giường bên cạnh 1 chị đang chăm bố cũng nói các anh em khác của chị này đều chối bỏ chăm sóc bố chị).

Em cũng có 2 chị gái, chị thứ sn 1984 định cư nc ngoài nên ko thể chăm sóc đc, còn chị đầu sn 1978 tuyên bố miễn toàn bộ trách nhiệm chăm sóc bố em, lấy cớ nữ nhập tộc khác ko có tr nhiệm. Trc có lần bố em mổ, em với mấy người o trực ngày trực đêm còn chị đầu và mẹ em vi vu khắp nơi, khoe facebook.
Thì nói bố cụ di chúc hết tài sản cho cụ là xong. Bọn kia nữ nhân ngoại tộc lại bất hiếu thì cho chúng làm gì, có phỏng?

Ku Tre

Xe tải
"Cha mẹ nuôi con như trời như bể
Con nuôi cha mẹ con kể từng ngày".