Thảo luận Hỏi-Đáp: Các vấn đề liên quan tới kỹ thuật của các dòng xe Honda

Thớt này để cho các bác chia sẻ, hỏi đáp các vấn đề liên quan tới kỹ thuật, các kinh nghiệm trong việc sử dụng các dòng xe của Honda.

Các bác có câu hỏi về kỹ thuật hãy tham khảo trong thớt này có thể sẽ tìm ra câu trả lời cho mình, hoặc nếu chưa có thì các bác cho vào đây để các Mod/các kỹ thuật viên của hãng hay đơn giản là các bác khác đã gặp phải rồi sẽ cho các bác lời khuyên. Thớt này mở ra để tránh tình trạng có quá nhiều thớt thắc mắc chung một vấn đề và hay bị trôi dẫn tới các mod, các thành viên khác khó hỗ trợ.

Thời gian hồi đáp có khi sẽ hơi chậm một chút vì mạng lag hoặc do các thành viên khác còn đang bận chạy xe ôm chưa kịp online, nên các bác cứ thong thả nhé.

Nhờ các mod của box ( SpeedWay TOMDUY ) hỗ trợ giúp em.

NgTn

Đi bộ
Cảm ơn bác đã tạo thớt!
Em xin hỏi các bác luôn vụ này. Cái cửa nóc CRV 2008 đã tháo thay kính. Giờ nó đang mắc lỗi là ấn nấc 2 ko auto, nên cũng ko auto về đúng v.trí đóng và nếu cứ ấn tiếp nó sẽ nghếch cửa lên (chức năng này là phải ấn vào giữa nút). Em đã đo các chân ra đủ 12v, đo chân các nút bấm đủ cả.
Các bác làm ơn chỉ giáo giúp em với. Thanks các bác trc.

SW1.5

Xe buýt
Có Cụ nào biết cách tắt đèn daylight của Honda HRV ko ợ? E thấy nhiều khi nó ko cần thiết dưng chưa biết tắt nó đi bằng cách nào, haizzz... :(

NgTn

Đi bộ
Cảm ơn bác đã tạo thớt!
Em xin hỏi các bác luôn vụ này. Cái cửa nóc CRV 2008 đã tháo thay kính. Giờ nó đang mắc lỗi là ấn nấc 2 ko auto, nên cũng ko auto về đúng v.trí đóng và nếu cứ ấn tiếp nó sẽ nghếch cửa lên (chức năng này là phải ấn vào giữa nút). Em đã đo các chân ra đủ 12v, đo chân các nút bấm đủ cả.
Các bác làm ơn chỉ giáo giúp em với. Thanks các bác trc.
Em làm đc rồi.
1. Close driver’s door, leave it closed during the whole procedure.
2. Turn ignition to LOCK (0).
3. Press and hold the tilt switch, and turn ignition to ON (II).
4. Release the tilt switch, and turn ignition to LOCK (0).
5. Repeat steps 3 and 4 four times.
6. Check if the AUTO OPEN and AUTO CLOSE function still work. If they still work, the AUTO functions have not been cleared, go back to step 1. If AUTO functions have been cleared, go to step 7.
7. Press and hold the moonroof open switch for at least 3 additional seconds after the moonroof is fully opened.
8. Press and hold the moonroof close switch for at least 3 additional seconds after the moonrood is fully closed (tilted).
9. Confirm that the moonroof control unit is reset by using the moonroof AUTO OPEN and AUTO CLOSE function.

NgTn

Đi bộ
Có bác nào làm đồ xe bãi ko? Em muốn mua 1 cái cửa gió như hình đây.

ngocankl

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi ngu phát là e lắp cái cam hành trình thì khoản đi dây luồn lách khe các thứ có làm mất bảo hành xe không ạ? Và cam tích hợp gương hậu (tức là thay cả gương hậu) thì có mất bảo hành hay là đăng kiểm ko?

thanhns

Đi bộ
Các cụ tư vấn giúp em, em CRV 2.4 AT đời 2009, em vào hãng bảo dưỡng thì nhận đc list cần thay đồ như sau:
1. Cao su chân máy bên hông
2. Thanh nối, thanh cân bằng treo
3. Cụm giảm chấn sau
Trên group có cụ nào làm món này ngon bổ rẻ ko ạ

congnong1975

Xe tải
Xe em Crv 2009 nhập Đài Loan . Thời gian gần đây có hiện tượng như sau : khi rà phanh đến khi dừng hẳn ( vẫn để số D) xe rung bần bật. Hiện tượng này chỉ hết khi nhả phanh rồi đi tiếp. E mới chạy loại xe này nên ko rõ là giảm xóc là Gas hay dầu ? Em thấy xe em phía sau cứ bị hất lên khi qua gờ giảm tốc . Cảm giác k dc êm lắm , e đã chui gầm mà ko thấy giảm xóc chảy dầu hoặc có ji khác thường
Các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em nhé . Tks !

Em đang dùng con CRV 2017 bản 2.4. Sáng này nổ máy báo đèn " key batt". Các bác tư vấn trường hợp này là sao ah
Em cảm ơn trước.

Alex Pham 263

Đi bộ
Em đang chạy chiếc CRV 2018 1.5G. Các cụ cho em hỏi là đèn pha của em để chế độ auto mà giờ lúc nào nó cũng sáng, trời nắng chang chang cũng không chịu tắt đi thì giờ phải xử lý thế nào ạ? Lúc mới mua về thì auto light hoạt động bình thường, chỉ khoảng 1 tháng gần đây tự nhiên bị.

Em cảm ơn các cụ nhiều ạ.

manhhunghonda

Đi bộ
Chào cả nhà Civic! tôi đang sử dụng xe Hoanda Civic 1.8 năm 2008 rất mong cả nhà tư vấn:
xe chạy trên đường có tiếng "bùng bùng" phía sau (như tiếng kêu của lốp sơ cua), nhưng khi tháo cả lốp sơ cua vẫn còn tiếng kêu, tìm mãi không biết phát ra từ đâu? đã kiểm tra cao su, ro tuyn gầm đều tốt. xin gia đình Civic tư vấn giùm
Rất cám ơn gia đình Civic

ChungDLTB

Đi bộ
Chào các anh chị. Cho em hỏi vấn đề về xe honda cyty ạ.
Em đã mua mới và sử dụng xe được 2,5 năm đã đi được 6,5 vạn . Từ 1 tháng đổ lại đây đã 3 lần khi em vào xe và đề thì xe không nổ, hệ thống trên xe không báo lỗi gì cả. Khi ấn đề lần 1 (start/stop) thì không có bất kỳ tiếng kêu nào phát ra. Em chờ khoảng 5s sau để đề nổ lần 2 thì bó cứng phanh chân và vô lăng.
Sau đó em xuống xe, đóng của xe và bấm chìa khóa để khóa cửa xe lại. được khoảng 30s sau em vào xe thì đề nổ lại được bình thường.
Ngày hôm qua em đưa xe ra hãng để bảo dưỡng thay dầy định kỳ, có nói chuyện lỗi trên cho hãng nhưng khi test phần mềm thì hệ thống không báo lỗi gì cả. Sáng nay khi chạy xe từ nhà đến cơ quan (khoảng 35km) để xe 15 phút rồi ra xe đi có việc thì lại gặp lỗi trên.
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi như vậy là xe bị bệnh gì ạ. Em xin chân thành cảm ơn./.

bibizack

Đi bộ
Chả là e mới lấy CRV 2019. E có mang xe đi dán film kính. Khi dán kính lái xong thì gạt mưa cứ tự động gạt không dừng. E đã tắt auto rồi nhưng vẫn gạt, tháo cực acquy cho nónk gạt nữa nhưng lắp cực vào là lại gạt. Các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi cách khắc phục như thế nào bây giờ ạ. Từ nhà em lên hãng thì xa quá. Em cảm ơn các cụ ạ

mrcat1111

Xe đạp
Các cụ ơi cho e hỏi chút , sao xe của em ko hiển thị số Lit/100km , mà hiện ra km/Lit . Em mò mãi mà ko biết chỉnh chỗ nào . Xe e bản Crv 2014 ah

haidv.ict

Xe đạp
Các bác cho em hỏi chút là xe em mới mua, crv 2019, thi thoảng mới đi, nay lúc mới đi cứ thấy thi thoảng có tiếng kẹt kẹt từ phanh nhỉ? Em mới mua xe lần đầu, xe chắc cũng mấy hôm mới đi lấy 1 lần :)) cả tháng mới đc 300 - 400 km

Hainam1368

Đi bộ
Các bác cho em hỏi chút là xe em mới mua, crv 2019, thi thoảng mới đi, nay lúc mới đi cứ thấy thi thoảng có tiếng kẹt kẹt từ phanh nhỉ? Em mới mua xe lần đầu, xe chắc cũng mấy hôm mới đi lấy 1 lần :)) cả tháng mới đc 300 - 400 km
Xe nào cũng bị thế thôi cụ đặc biệt đi dính nước vào má phanh xong ít đi nó bị rỉ sét, đi nhiều là hết

vuductai

Xe tải
- Khi cụ lùi hoặc rà phanh, nhấp nhả, độ bám của má phanh vào đĩa không đều nhau nên gây ra tiếng kẹt kẹt, theo em là thế, nếu ko động vào cần phanh mà có tiếng kêu thì mới là có chuyện cần xử lý.

haidv.ict

Xe đạp
Công nhận các cụ ạ, giờ em quen rồi, kêu đc 1 tí là hết :))

GiápLinhBG

Đi bộ
Xe em civic 1.8AT 2007. Khi vào số có tiếng kêu lục cục, kêu suốt trong quá trình di chuyển. ra số lại hết. Nhờ các cụ tư vấn giúp xem bệnh của em nó là gì, có chỗ nào gần nhất khắc phục được k? Em ở Bắc Giang. Cảm ơn các cụ.