Hỏi đường đi Thành Đô TQ

cvn

Xe buýt
Các bác ơi, sự thể là tuần sau em phải đi Thành Đô mấy ngày mà chưa biét dường đi lối lại thế nào cho tiện và rẻ. Rồi lại cả chuyện phiên dịch dẫn đường nữa. Chứ em đã từng sang cái xứ ấy rồi, ko biết tiếng Tàu là ngọng ngay.

Theo thiển ý của em thì ta di ô tô từ HN lên cửa khẩu Hữu Nghị, thuê xe con (mua vé xe bus???) lên Nam Ninh, rồi mua vé máy bay đi Thành Đô. Chặng về thì ngược lại. Vé máy bay nội địa TQ ko biết có mua đc ở VN không? Em cần lênh lịch trình sao cho rút ngắn tối đa thời gian chờ giữa các chặng đường.

Vè phiên dịch trọn gói là đỡ nhất: 1 ông đưa mình từ Cửa khẩu lên Nam Ninh, mua vé MB, ra sân bay. Mình bay đến T.Đô thì có 1 ông đón đưa về KS rồi dịch cho mình những hôm mình ở T.Đô cho tới khi mình lên máy bay. Về đến NN ông hôm trc lại đón.

Các bác ơi, giúp em gấp với! Em phải quyết định trong hôm nay là thuê dẫn đường hay mang phien dịch từ nhà đi (liên quan đến giấy mời, visa...)

Em cảm ơn các bác trước nhé!

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Đi Thành Đô mà bác xác định đi đường bộ thì đi đường Lào Cai - Hà Khẩu - Côn minh - Tứ Xuyên sẽ nhanh hơn và thuận hơn.
Nếu bác đi công chuyện thì nên mang phiên dịch của mình đi hơn, còn nếu chỉ đi tham quan hoặc xem thị trường thì lên Lao cai kiếm 1 chú dẫn đường.
Mua vé nội địa TQ thì bác có thể hỏi: Mrs. Hải (hãng hàng không phương nam): 7716616

Em chưa đi Thành đô bao giờ nên ko biết chính xác , chỉ biết mấy thứ như sau :

- Đi lại : HN qua Hữu nghị quan bác thuê Taxi ( khoảng 30 tệ) vào Bằng tường rồi mua vé xe bus đi Nam ninh (khoảng 50-60Tệ /Vé , E ko nhớ chính xác)
Từ Nam ninh có thể có xe hoặc tầu mất khoảng 1 ngày .Vé máy bay thì E ko biết giá, nhưng có điều nếu Bác sang tới nơi rồi mới mua để đi ngay thì giá vé rất cao (khoảng gấp 2 lần so với giá vé VN nếu cùng quãng đường bay). Vậy nên nếu ko mua được trước thì có lẽ phương án xe Oto hoặc Tầu là hợp lý. vì nếu có mua được vé thì bác cũng phải đợi có thể là hôm sau ( chi phí thêm KS +...) còn Oto hoặc tầu có thể đi ngay ( E nói là có thể thôi nhé .... vì sau Tết TQ cũng giống như VN tầu xe đông kinh khủng. Dân ở các vùng từ Quảng Tây (ngèo) đi các tỉnh khác làm việc đông lắm .

Về phiên dịch, Có một kinh nghiệm thế này :

Nếu chọn Phiên dịch TQ : Về đi lại, ăn uống,... Thì đương nhiên tốt hơn phiên dịch VN, nhưng nếu để làm việc thì có thể sẽ rất tồi ( E ko biết bác sang làm gì) nếu chỉ làm việc mua bán Thông thường thì còn được ,nếu làm việc gì đó khác việc mua bán thương mại thì bác nên mang theo phiên dịch VN đi . PD TQ thường chỉ dẫn mấy người đi chơi, buôn bán thôi .

Chỉ biết mỗi thế ...

anhminh

Xe tải
bác cần bản đồ số china ko? :P. mà Thành Đô phiên âm ra tiếng Anh là gì nhỉ?

cvn

Xe buýt
Mẹc xì các bác nhiều nhiều!
Nhà em đi công tác, sang gặp khách biết nói tiếng Anh nên ko cần phiên dịch cho công việc, chỉ cần phiên dịch thông thường và dẫn đường thôi ạ.

bác Xehoi_ốp sườn: đi dường bộ Lào Cai - Hà Khẩu - Côn minh - Tứ Xuyên mất bao lâu hả bác? Cũng cần dẫn dg nhỉ? ko biết trên hà khẩu có dịch vụ ko?

bác Ná kì ồ: vé NN-TDo có thể mua tại VN, giá cao hơn mua ở TQ 1 tý nhưng vé cầm tay luôn nên yên tâm xếp lịch trình.

Điều em mù mờ nhất vẫn là vấn đề phiên dịch trên đường.

@anhminh: chengdu, quên khuấy mất :) Gửi cho anh nhé!

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
cvn nói:
Nhà em đi công tác, sang gặp khách biết nói tiếng Anh nên ko cần phiên dịch cho công việc, chỉ cần phiên dịch thông thường và dẫn đường thôi ạ.

bác Xehoi_ốp sườn: đi dường bộ Lào Cai - Hà Khẩu - Côn minh - Tứ Xuyên mất bao lâu hả bác? Cũng cần dẫn dg nhỉ? ko biết trên hà khẩu có dịch vụ ko?

Em nghĩ là bác cvn là chiên da đi chấm rồi chứ, cần gì phải phiên dịch dẫn đường?:)) :)) :))

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
cvn nói:

bác Ná kì ồ: vé NN-TDo có thể mua tại VN, giá cao hơn mua ở TQ 1 tý nhưng vé cầm tay luôn nên yên tâm xếp lịch trình.

@Bác CVN: Nếu bác đi đường bộ thì nên đi đường Côn minh là gần nhất. Bác đi tàu lên Lào cai sau đó qua Hà khẩu mua vé tàu đi Tứ xuyên, thời gian khoảng 1.5 ngày (đó là khi năm 2000 em đi Tứ xuyên). Còn ko thì Hàng Không Việt Nam và Hàng không phương nam đều có chuyến HN- Côn Minh. Ở Lào cai đều có dịch vụ đưa đường, bác lên đó cứ hỏi mấy đứa du lịch là nó đưa đi ngay. Còn ko thì bác qua Hà Khẩu vào Việt Nữ Thị kiếm 1 em bảo nó đưa đi.:)):)):)):)):)):)):))(y)(y)(y)(y)

eskimot09

Xe hơi
Em biết tí chút nếu bác đi đường Hà Khẩu, em biết một cu phiên dịch đường xá, chơi bời là chính thôi (bác Nakio nói rất đúng) đón bác ở Hữu Nghị Quan, đưa bác đi bất kỳ đâu bác muốn trong TQ, ngoan ngoãn, hiểu biết và giá cả ổn. Nếu cần thì bác alo em cho số đt.

Đến Chengdu thì bác tranh thủ bay lên Lasha, Tây Tạng chơi nửa tháng rồi hãy về. Nhưng mùa này đang là mùa super lạnh ở Tạng, sợ du khách bị cấm vào.

Chúc vui

cvn

Xe buýt
@óp sườn: từ côn minh lên Thành đô đi bằng Tàu tiếp à, bao xa hả bác?
@esk: Bác chia xẻ thêm với em đường Hà khẩu đi, cho em luôn cả số của đ/chí ở Hữu Nghị Quan nữa nhé! (vụ lasha chắc phải dể sau thôi)
Thanh củi!

cvn

Xe buýt
NAKIO nói:
Đi mấy ngày , để E đi dẫn đường cho ...
Ặc, giá cả thé nào :D
Đi mồng 7 hoặc 8/3, làm việc mỗi mồng 9, 10 chơi, đêm 11 (chủ nhật) về là vừa :D

cvn

Xe buýt
Em đã định bay lên Côn Minh bằng VNA rồi từ đó bay tiếp đi Thành Đô nhưng rồi lại quyết định liều mình di đường bộ một phen xem sao.
Em sẽ đi theo hành trình sau:
1. HN-Cửa khẩu Hữu Nghị: đi bằng gì tiện nhất hả các bác? Em thì thích tự lái xe mình lên đấy gửi khi về thì lấy nhưng ko rõ trên cửa khẩu có dịch vụ giữ xe an toàn không, bác nào biết mách em nhé! Nếu không tự lái thì đi kiểu gì lên đó là tiện nhất?

2. Cửa Khẩu - Sân bay Nam Ninh: thuê xe. Em đã đi từ Cửa Khẩu tới Nam Ninh một lần cách đây 3 năm. Thuê 1 cái xe 5 chỗ chạy tới NN mất hình như 300 tệ. Không biết giá cả bây giờ thế nào? Có gì cần lưu ý trên chặng này các bác mách em luôn với?

3. Sân bay NN- Thành đô: chuyến bay lúc hơn 9h tối nên nếu đi từ Hà nội buổi sáng thì em vẫn kịp giờ bay phỏng các bác? Em nghĩ ở Sân bay thì ko có vấn đề gì nhưng nếu có gì vần lưu ý các bác bảu em với nhé!

4. Sân bay Thành đô - KS Sheraton: quả này kiếm chú Taxi chắc ngon ngay.

Lúc về thì cứ thế diễn ngược lại. Chỉ e khi ở SB Nam Ninh ko kiếm được cách nào để bảo mấy chú taxi chở mình về Cửa Khẩu, và cả e rằng giá lượt về này sẽ đắt hơn. Bác nào có mối chạy xe thì cho em cái số đt em hẹn trước thì tốt quá (y)

Lại nữa, nếu em muốn ở lại Nam Ninh 1 ngày lang thang tý :D thì nên ở KS nào, mách em với?
....

Các bác Minhkhoi, Nakio, Noza, Óp sần, Eskimo... và các chuyên gia khác đâu vào giúp em tý đi (b) (b)

Chỉnh sửa cuối:

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Bác Cưng Vợ Nhỏ muốn đi đường bộ sao không đi đường Vân Nam lấy tí phong cảnh và hồi hộp! tại sao đi đường bộ sang Nam Ninh làm giề? Hiện nay Từ Hữu Nghị Quan về Nam Ninh chả có cái gì ngoài cái đường cao tốc mới mở chạy phê lòi. Nếu bác đi Hà Khẩu sau đó đi Côn Minh thì hay hơn mà gần hơn. HN-LC: đi tàu tối như các bác vẫn đi Sapa, khoảng 5h~5h30 đến Lào cai. Đi bộ vài bước thì bác sang Hà Khẩu (cái này tiện, chắc nhiều lắm là 3K tiền xe ôm, chả có cái cửa khẩu quốc tế nào của Việt Nam lại tiện sang anh em Trung của như thế). Còn nhiều thời gian thì mờ bác vào Việt Nữ Thị làm tí mát mẻ cho vui (toàn gái Việt). Mua vé tàu hoặc oto đi Côn Minh (Em không nhớ có tàu đi thẳng Hà Khẩu - Thành Đô không! bởi vì năm 2000 đưa công nhân là đi từ Côn Minh), còn muốn nhanh bác có thể bay từ Côn Minh đi Thành đô cũng được. Nếu đi Thành đô em chắc là đi đường Lào Cai sẽ tiện, nhanh và thích hơn đi đường Hữu Nghị - Nam Ninh - Thành đô.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Em thì tư vấn thế này nhé,bác làm cái điện thoại di động,cần gì alo cho em phiên dịch từ xa,bởi nhu cầu của bác là ko nhiều ,cứ cần là alo ,em nghĩ tiền ĐT quốc tế còn rẻ hơn tiền thuê phiên dịch đấy,

cvn nói:
Em đã định bay lên Côn Minh bằng VNA rồi từ đó bay tiếp đi Thành Đô nhưng rồi lại quyết định liều mình di đường bộ một phen xem sao.
Em sẽ đi theo hành trình sau:
1. HN-Cửa khẩu Hữu Nghị: đi bằng gì tiện nhất hả các bác? Em thì thích tự lái xe mình lên đấy gửi khi về thì lấy nhưng ko rõ trên cửa khẩu có dịch vụ giữ xe an toàn không, bác nào biết mách em nhé! Nếu không tự lái thì đi kiểu gì lên đó là tiện nhất?

2. Cửa Khẩu - Sân bay Nam Ninh: thuê xe. Em đã đi từ Cửa Khẩu tới Nam Ninh một lần cách đây 3 năm. Thuê 1 cái xe 5 chỗ chạy tới NN mất hình như 300 tệ. Không biết giá cả bây giờ thế nào? Có gì cần lưu ý trên chặng này các bác mách em luôn với?

3. Sân bay NN- Thành đô: chuyến bay lúc hơn 9h tối nên nếu đi từ Hà nội buổi sáng thì em vẫn kịp giờ bay phỏng các bác? Em nghĩ ở Sân bay thì ko có vấn đề gì nhưng nếu có gì vần lưu ý các bác bảu em với nhé!

4. Sân bay Thành đô - KS Sheraton: quả này kiếm chú Taxi chắc ngon ngay.

Lúc về thì cứ thế diễn ngược lại. Chỉ em khi ở SB Nam Ninh ko kiếm được cách nào để bảo mấy chú taxi chở mình về Cửa Khẩu, và cả em rằng giá lượt về này sẽ đắt hơn. Bác nào có mối chạy xe thì cho em cái số đt em hẹn trước thì tốt quá (y)

Lại nữa, nếu em muốn ở lại Nam Ninh 1 ngày lang thang tý :D thì nên ở KS nào, mách em với?
....

Các bác Minhkhoi, Nakio, Noza, Óp sần, Eskimo... và các chuyên gia khác đâu vào giúp em tý đi (b) (b)

Hê hê... em lại cứ tưởng Thành Đô là ở VN nên chưa đọc bài này, em chưa đi đến đó bao giờ và cũng chẳng biết nó ở đâu. Biết đến đâu thì chỉ bác đến đấy vậy.

1. Từ HN lên Hữu Nghị Quan - Đi xe ô tô lên đó sớm trước khoảng 15' so với dự kiến , gửi xe tại đồn biên phòng của cửa khẩu Hữu Nghị (nó là cái nhà trên đồi có mái xanh, ngay cạnh cái barrie ) gửi xe ở đó 1 ngày 20.000 đ. Gửi đồn biên phòng thì yên tâm luôn ko phải suy nghĩ gì. Bắt 1 con xe ôm giá 5k nó chở vào đến chỗ hải quan, khỏi phải kéo vali mệt người.

2. Từ cửa khẩu đến Nam Ninh thì có nhiều cách, đi taxi như bác đã nói, cách này hơi đắt. Tương đương số tiền đó bác có thể đi đến Quảng Châu được :D
Bác bắt taxi vào Bằng Tường thôi, mất khoảng 30 tệ, bảo nó chở ra bến xe, bác ko nói được thì em nhờ người viết cho bác chữ bến xe là nó chở bác đến đấy, ra bến xe mua vé xe đi Nam Ninh, đi xe khách vài tiếng thì tới nơi. Bác cũng có thể đi Tàu hỏa, cách làm như trên.

Em chỉ biết có thế , nếu 9h tối bác mới đi thì nên đi từ HN buổi sáng, trưa qua đến Bằng Tường, ăn uống ở Bằng Tường, chiều đến Nam Ninh ăn uống rồi đi sân bay.

MinhKhoi nói:
Em thì tư vấn thế này nhé,bác làm cái điện thoại di động,cần gì alo cho em phiên dịch từ xa,bởi nhu cầu của bác là ko nhiều ,cứ cần là alo ,em nghĩ tiền ĐT quốc tế còn rẻ hơn tiền thuê phiên dịch đấy,

Chuẩn đấy bác @cvn ạ, em cũng hay làm trò này với 1 đồng chí em quen ở bên kia, bác cần chữ gì em sẽ nhờ người viết hộ cho bác chữ đấy là đi ngon lành.

cvn

Xe buýt
Mẹc xì bác Xe hơi, bác minhkhoi và bác noza!
@Xe hơi: đi đằng Côn minh thì mấy nhiều thời gian trên đường quá. tàu/xe chạy từ Hà Khẩu đến CM mấy những 2 ngày 1 đêm phải ko?
@minhkhoi: điện thoại thì vẫn phải có và chắc chắn sẽ rất hữu ích trong nhiều trường hợp, nhưng vẫn muốn tự mình giải quyết càng nhiều càng tốt. Cũng là một cách tăng sự tự tin :D
@noza: bác có nhớ thuê xe 5 chỗ từ Cửa khẩu lên NN mất cỡ mấy trăm tệ ko? hay quá, nếu dồn Bien phòng nhận trông xe thì mình tự đi luôn cho nó chủ động nhỉ? Hay là nên đi xe tuyến hơn hả các bác?

anhminh

Xe tải
bác cvn ơi: Bản mapking mới thì ko có Thành Đô đâu, bác chắc chỉ dùng được cái 2300 cities thôi. Em sẽ up lên sau.
Còn mapking cũ thì có cái link này, bác nào giỏi tiếng tàu vào đăng ký và load về hộ bác cvn. Có Thành Đô, Nam Ninh,.... nhưng ... hình như là bản cho PC :)
http://www.hi-pda.com/forum/viewthread.php?tid=224849&extra=&page=1

cvn

Xe buýt
@anhminh: anh đã mở cái 2300 cities trong mapking thì nói chung chỉ biết được hệ thống đường quốc lộ nối các thành phố với nhau thôi. Tiện cho bác nào tự lái xe.
Còn mấy cái map cho MapKing v5 có chạy đc với MapKing mới ko anhminh nhỉ?