Hỏi đường từ Bắc Hà (Lào Cai) sang Mù Cang Chải (Yên Bái)

erav

Xe điện
Em có việc phải đi từ Bắc Hà qua MCC, thấy trên Maps có mỗi đường 279 qua Văn Bàn, Than Uyên.
Em xin các cụ thông tin về chất lượng đường xá cung này.
Đoạn qua đèo Khau Cọ có khó đi lắm k0 ah.
Ngoài ra trên cung này có chỗ nào check in đẹp, hay ho để làm tí ảnh ọt k0 ạ.
Cám ơn các cụ chia sẻ.

denmuon

Xe buýt
Cụ đi đi rồi chia sẻ cho anh em với. Mình cũng quan tâm đường này nhưng chưa có điều kiện để đi.

Muomchua

Xe điện
Em đi cách đây mấy năm rồi, mà đường sá ở Việt Nam được xây mới, cải tạo liên tục cho nên một vài năm đi lại là thấy khác rồi. Tuy vậy em vẫn muốn chia sẻ với cụ:
- Đoạn từ Phố Ràng vào đến Đền ông Bảy xấu, từ Đền ông Bảy qua thị trấn Khánh Yên đến đèo Khau Cọ đường nhỏ nhwng chạy được vì ít phương tiện tham gia giao thông nên chạy cũng nhàn. Khi đến đỉnh đèo Khau Cọ nên dừng lại ngắm view, photo stop.
- Từ Khau Cọ về Than Uyên đường nhẵn, chạy tốt.
- Từ Than Uyên vê MCC đường xấu, không biết bây giờ đã sửa lại chưa.
Cụ đi xong có gì update thông tin cho OFers.
Tks cụ!

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Em đi cách đây mấy năm rồi, mà đường sá ở Việt Nam được xây mới, cải tạo liên tục cho nên một vài năm đi lại là thấy khác rồi. Tuy vậy em vẫn muốn chia sẻ với cụ:
- Đoạn từ Phố Ràng vào đến Đền ông Bảy xấu, từ Đền ông Bảy qua thị trấn Khánh Yên đến đèo Khau Phạ đường nhỏ nhwng chạy được vì ít phương tiện tham gia giao thông nên chạy cũng nhàn. Khi đến đỉnh đèo Khau Phạ nên dừng lại ngắm view, photo stop.
- Từ Khau Phạ về Than Uyên đường nhẵn, chạy tốt.
- Từ Than Uyên vê MCC đường xấu, không biết bây giờ đã sửa lại chưa.
Cụ đi xong có gì update thông tin cho OFers.
Tks cụ!
Vầng, cám ơn cụ nhiều nhé. Chỗ "Khau Phạ" e nghĩ ý cụ là "Khau Cọ", phỏng ạ!

Chứng tỏ ae OF nhà ta ít đi đg này. Đi về e sẽ cập nhật ngay ợ.

Muomchua

Xe điện
Vầng, cám ơn cụ nhiều nhé. Chỗ "Khau Phạ" e nghĩ ý cụ là "Khau Cọ", phỏng ạ!
V
Vâng, trong đầu thì nghĩ là Khau Cọ nhưng khi viết lại thành Khau Phạ :). Em sửa lại rồi, nhân tiện gửi cụ cái ảnh em chụp từ đỉnh Khau Cọ, nhìn sang phía Than Uyên.

erav

Xe điện
Báo cáo các cụ là em đã hoàn thành chuyến đi của mình và có report đầy đủ tại đây (https://www.otofun.net/threads/mot-vong-yen-bai-nhan-mua-nuoc-do-2018.1350528/).

Cảm ơn các cụ đã cung cấp ít nhiều thông tin về cung đường MCC - Đèo Khau Cọ - Văn Bàn - Cao tốc HN LC để em thêm tự tin xê dịch.
Em cũng xin đóng góp một chút người thật việc thật về cung đường này để ae tham khảo cho những trip kế tiếp nhé.

Đoạn MCC (Yên Bái) - Thanh Uyên (Lai Châu): đường đẹp và tốt, chỉ một số đoạn ngoài thị trấn MCC là ổ trâu ổ gà thôi. Nói chung là sedan đi được.

erav

Xe điện
Than Uyên, cảnh và đường đều đẹp cả :):):)

Than Uyên chuẩn bị vào vụ gặt

erav

Xe điện
Đèo Khau Cọ: Trên cả tuyệt vời! Em thấy chẳng kèm Khau Phạ hay Ô Quy Hồ về chất lượng mặt đường lẫn phong cảnh. Chẳng qua cung này ít người đi nên cũng không "tiếng tăm"

Bắt đầu lên đèo Khau Cọ từ phía Than Uyên (Lai Châu)

erav

Xe điện
Đèo Khau Cọ đoạn qua xã Nậm Xây, huyện Văn Bàn, tỉnh Lào Cai

erav

Xe điện
Đỉnh đèo Khau Cọ, nơi tiếp giáp của hai tỉnh Lai Châu và Lào Cai

erav

Xe điện
Kết thúc đèo Khau Cọ đoạn chạy qua NMTĐ Nậm Khóa 3, xã Nậm Xây, huyện Văn Bàn, tỉnh Lào Cai

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Báo cáo các cụ là em đã hoàn thành chuyến đi của mình và có report đầy đủ tại đây (https://www.otofun.net/threads/mot-vong-yen-bai-nhan-mua-nuoc-do-2018.1350528/).

Cảm ơn các cụ đã cung cấp ít nhiều thông tin về cung đường MCC - Đèo Khau Cọ - Văn Bàn - Cao tốc HN LC để em thêm tự tin xê dịch.
Em cũng xin đóng góp một chút người thật việc thật về cung đường này để ae tham khảo cho những trip kế tiếp nhé.

Đoạn MCC (Yên Bái) - Thanh Uyên (Lai Châu): đường đẹp và tốt, chỉ một số đoạn ngoài thị trấn MCC là ổ trâu ổ gà thôi. Nói chung là sedan đi được.

Đoạn này qua thủy điện Mường Kim cụ nhể?

erav

Xe điện
Hết đèo Khau Cọ thì đường xá hoàn toàn bằng phẳng và không còn quanh co đèo núi và chất lượng đường cũng ổn cho đến tận TT. Khánh Yên (thủ phủ của huyện Văn Bàn). Một vài đoạn không được tu bổ thường xuyên thì sẽ nham nhở như đoạn qua xã Minh Lương này.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Tuy nhiên, đoạn từ TT. Khánh Yên về đến nút giao IC 16 đường cao tốc HN-LC sẽ là ác mộng đối với các xe gầm thấp đấy các cụ ạ. Cung này có mỏ sắt Quý Sa đang khai thác nên rất nhiều xe container, xe chở vật liệu tàn phá đường kinh khủng.

Đoạn QL 279 từ TT.Khánh Yên đến ngã ba Khe Lếch

Ngã ba Khe Lếch

erav

Xe điện
Từ ngã ba Khe Lếch ra đến cao tốc HN-LC đường hẹp và các đoạn cua bị cày nát bởi xe có trọng tải lớn. Các cụ đi xe gầm thấp qua đoạn này thì không nên đi đầy tải và giữ khoảng cách an toàn với đội siêu trường siêu trọng này.

erav

Xe điện
Càng gần đến lối rẽ vào cao tốc thì đường càng xấu. Không chỉ lạng lách tránh xe cont mà còn phải tránh cả ổ voi, đá hộc tự nhiên nằm giữa đường. Trời mưa thì không biết ra sao nữa!

Nhìn thấy đường cao tốc trước mặt mà "rớt nước mắt" các cụ ạ.

Đến đây mới coi như thoát các cụ ạ.