Hỏi kinh nghiệm Hà Nội đi Đồng Hới

Bút Thép VNN

Xe tải
Kính các cụ! Đợt nghỉ 30/4 nhà em cùng 1 gia đình nữa định chạy xe từ Hà Nội vào Đồng Hới, cả đi và về khoảng 5 ngày. Nhà em định vạch lịch như thế này:

Ngày đầu: Sáng HN, trưa Cửa Lò, ăn nghỉ

Ngày thứ hai: ghé 1 số nơi Hà Tĩnh, trưa ghé Thiên Cầm. Chiều tới Đồng Hới

Ngày 3: Nguyên ngày Nhật Lệ và thăm thú quanh đó.

Ngày 4: Tắm sáng, ăn sáng xong rút quân, tối ngủ Thanh Hóa (Hải Tiến hoặc Sầm Sơn)

Ngày 5: Gần trưa rút quản về Hà Nội…

Mong các cụ chỉ giáo lịch như thế được chưa?, cần thăm thú thêm những đâu, bớt chỗ nào,… đi đường ngoài việc chú ý biển báo, hướng dẫn,… thì cần những gì? (Nhà em chỉ mới tự chạy tới Vũng Áng thôi ạ)

BINH MINH 07

Xe điện
Kính các cụ! Đợt nghỉ 30/4 nhà em cùng 1 gia đình nữa định chạy xe từ Hà Nội vào Đồng Hới, cả đi và về khoảng 5 ngày. Nhà em định vạch lịch như thế này:

Ngày đầu: Sáng HN, trưa Cửa Lò, ăn nghỉ

Ngày thứ hai: ghé 1 số nơi Hà Tĩnh, trưa ghé Thiên Cầm. Chiều tới Đồng Hới

Ngày 3: Nguyên ngày Nhật Lệ và thăm thú quanh đó.

Ngày 4: Tắm sáng, ăn sáng xong rút quân, tối ngủ Thanh Hóa (Hải Tiến hoặc Sầm Sơn)

Ngày 5: Gần trưa rút quản về Hà Nội…

Mong các cụ chỉ giáo lịch như thế được chưa?, cần thăm thú thêm những đâu, bớt chỗ nào,… đi đường ngoài việc chú ý biển báo, hướng dẫn,… thì cần những gì? (Nhà em chỉ mới tự chạy tới Vũng Áng thôi ạ)
Em cũng cùng nơi đến và thời gian như cụ nhưng em khác lịch trình của cụ. Em chỉ một ngày đi và một ngày về, vì đi đúng ngày nghỉ đầu tiên nên em đi đường HCM để tránh cả ngày không đi qua được trạm soát vé Pháp Vân-Cầu Giẽ (khả năng rất cao). Ngày về do nghỉ thêm 1 ngày nên em về 1A.
Hai ngày đầu-cuối để đi đường, 3 ngày còn lại sẽ đi động, đi suối Moọc, Hang tối, thăm mộ Đại tướng, thăm đồi cát. Em đã đi QB nhiều nhưng mấy lần trước chưa đi kỹ, lần này sẽ thăm thú cho đủ.
Về thời gian thì đi ĐH 5 ngày là ok, chỉ là đi như cụ thì hơi mệt nếu trời nắng vì chỉ có một ngày để nghỉ, nếu có thể thì ngày 2 hoặc ngày 4 cụ nên ghé mộ Đại tướng thắp hương. Em trước đây cũng đi kiểu check choác nhưng sau rút kinh nghiệm, đi đâu nếu không quá lâu chỉ ở một chỗ rồi chơi thoải mái, năm sau đi chỗ khác, thế mà giờ cũng bí chỗ đi rồi đó.
Nếu có duyên sẽ gặp cụ ở Đồng Hới.
Cụ mà chưa đặt phòng thì sẽ không còn nhiều chỗ ngon đâu, mà đắt đấy !

Chỉnh sửa cuối:

chuot_bach

Xe tăng
Em chỉ băn khoăn ngày thứ 3 cụ làm gì ở Nhật Lệ cho hết ngày (loại trừ việc cf hay ngủ nhé)??? Theo em cụ nên tìm hiểu mà đi chơi 1 hay 1 vài điểm nổi tiếng gần Đồng Hới ạ.

Bút Thép VNN

Xe tải
Em chỉ băn khoăn ngày thứ 3 cụ làm gì ở Nhật Lệ cho hết ngày (loại trừ việc cf hay ngủ nhé)??? Theo em cụ nên tìm hiểu mà đi chơi 1 hay 1 vài điểm nổi tiếng gần Đồng Hới ạ.
Cụ thì lo k biết làm gì còn cụ BINH MINH 07 lại bẩu chỉ có 1 ngày để nghỉ . Thực ra nhà em có vài phương án: Mệt thì nghỉ; Vừa vừa thì Bãi đá nhảy; Khỏe thì Cầu Hiền Lương, cửa Tùng,...

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ thì lo k biết làm gì còn cụ BINH MINH 07 lại bẩu chỉ có 1 ngày để nghỉ . Thực ra nhà em có vài phương án: Mệt thì nghỉ; Vừa vừa thì Bãi đá nhảy; Khỏe thì Cầu Hiền Lương, cửa Tùng,...
Cụ cứ đi rồi sẽ rõ, em nói thật 30/4 là trời rất nóng rồi, không mát mẻ như bây giờ đâu, các cụ định ngày nào cũng lên đường hay sao ? chắc chỉ đi nổi 2 ngày là bã ra, trời nóng lại có trẻ đi theo, bọn chúng không chỉ cần chơi đâu nó cần cả hưởng thụ cuộc sống nữa, đi kiểu check in thì nản lắm, kể cả người lớn nhé ! vào resort hay KS nghỉ ngơi thư giãn vài ngày cũng là cách chơi, đâu cứ phải đi suốt ngày, đây là kinh nghiệm của em khi đi với lũ trẻ. 30/4 năm 2017 em cũng đi Quảng Trị 5 ngày và cũng chỉ mất hai ngày lái, nghỉ ngơi và đi chơi quanh đó mỗi ngày một nơi cho đời thanh thản.

chuot_bach

Xe tăng
Em fun thôi mà. Bình thường thì em chạy 1 mạch Hà Nội - Đồng Hới, sáng từ 3-4h sáng cho nhanh, nhưng chạy thế nếu 1 lái là mệt. Cụ chia ra chạy Hà Nội - Cửa Lò - Đồng Hới thế thì sẽ không mệt. Vì thế ngày 3 rất thoải mái nên theo ý em cụ nên chọn địa điểm đi chơi cho ngày 3 thôi. Mà sao cụ không chạy vào bằng đường 1A, ra bằng đường HCM, qua Phong Nha chơi vừa biết được nhiều mà vẫn thoải mái.( ngày 3 đi Phong Nha chơi và xác định ngủ đêm ở Phong Nha chẳng hạn ?) vì ngày 4 cụ chạy Đồng Hới - Thanh Hóa là mệt đấy.

Bút Thép VNN

Xe tải
Cụ cứ đi rồi sẽ rõ, em nói thật 30/4 là trời rất nóng rồi, không mát mẻ như bây giờ đâu, các cụ định ngày nào cũng lên đường hay sao ? chắc chỉ đi nổi 2 ngày là bã ra, trời nóng lại có trẻ đi theo, bọn chúng không chỉ cần chơi đâu nó cần cả hưởng thụ cuộc sống nữa, đi kiểu check in thì nản lắm, kể cả người lớn nhé ! vào resort hay KS nghỉ ngơi thư giãn vài ngày cũng là cách chơi, đâu cứ phải đi suốt ngày, đây là kinh nghiệm của em khi đi với lũ trẻ. 30/4 năm 2017 em cũng đi Quảng Trị 5 ngày và cũng chỉ mất hai ngày lái, nghỉ ngơi và đi chơi quanh đó mỗi ngày một nơi cho đời thanh thản.
Cám ơn cụ đã hướng dẫn!
Tụi em 12 người, đi 3 xe, 6 lái thích đi bụi bụi chút. Mấy năm trước thì vào SG mượn 2 xe chạy dọc ra Nha Trang. Chỗ nào đẹp là dừng để ăn, chơi, chụp choạch,... nên cũng không ngại khổ. Bọn trẻ nhỏ nhất 15t và được huấn luyện từ bé nên cũng thích đi khám phá thiên nhiên.

magic_fire92010

Xe máy
các cụ tư vấn phát nên chạy 1A hay là đường mòn HCM nhỉ

BINH MINH 07

Xe điện
các cụ tư vấn phát nên chạy 1A hay là đường mòn HCM nhỉ
Cũng còn tuỳ thời gian đi của cụ, nếu đi và về đúng 4 ngày nghỉ thì em nghĩ đường 1 sẽ rất ban căng, trừ khi cụ đi trước 5h sáng, còn lượt về khả năng cao là nhìn thấy nhà mình mà không về nổi do tắc đường, nhất là đọan soát vé. Thế nên năm nào em cũng đi thì HCM, về thì muộn hơn 1 ngày.

Mít - Mật

Xe tăng
Em khuyên cụ ko nên đi Cửa Tùng, chán lắm ý

BINH MINH 07

Xe điện
Em khuyên cụ ko nên đi Cửa Tùng, chán lắm ý
Đến Cửa Tùng là vì ở đó có địa đạo Vĩnh Mốc, cho con cái đi thăm thú, hiểu về lịch sử cũng là cái hay đấy cụ. Mà cụ chủ có vẻ là dân xê dịch, không phải đi nghỉ mát nên em nghĩ đến đó cũng hay.
Từ Cửa Tùng đi đến Cửa Việt khoảng 14km là con đường ven biển khá đẹp, tuy nhỏ nhưng vắng vẻ, ở con đường này rất nhiều hàng quán để ăn hải sản, năm ngoái em cũng đã ở Cửa Việt (Sepon Boutique resort).

Bút Thép VNN

Xe tải
Tụi em không chọn đường HCM vì đi đường đó nhàm chán (đẹp thì có đẹp nhưng không bằng Tây Bắc đã từng), hệ thống dịch vụ không có nhiều. Phong Nha thì nhiều nhà đi rồi nên chọn 1A. Về thời điểm đi, em thấy góp ý của cụ BINH MINH 07 rất có lý thế nên xê dịch để tránh trùng dịp lễ, đường đông. Trong đám nhỏ, có vài đứa năm nay du học, tụi em muốn cho chúng nó biết: quê hương chúng mày đấy, có chỗ đẹp, có chỗ giàu sang nhưng nhiều chỗ còn khó khăn lắm,...

ladalienxo

Xe tải
Đến Cửa Tùng là vì ở đó có địa đạo Vĩnh Mốc, cho con cái đi thăm thú, hiểu về lịch sử cũng là cái hay đấy cụ. Mà cụ chủ có vẻ là dân xê dịch, không phải đi nghỉ mát nên em nghĩ đến đó cũng hay.
Từ Cửa Tùng đi đến Cửa Việt khoảng 14km là con đường ven biển khá đẹp, tuy nhỏ nhưng vắng vẻ, ở con đường này rất nhiều hàng quán để ăn hải sản, năm ngoái em cũng đã ở Cửa Việt (Sepon Boutique resort).
Cụ cho em xin địa chỉ khách sạn ở QUẢNG bÌNH VỚI Ạ.

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ cho em xin địa chỉ khách sạn ở QUẢNG bÌNH VỚI Ạ.
Vấn đề là khi nào thì cụ đi, nếu đi đợt 30/04 này thì em nghĩ những chỗ ngon cơ bản đã hết phòng hoặc giá sẽ chát. Ở Đồng Hới có mấy cái Resort: Sunspa, Bảo Ninh, gold coas and resort. KS ngon thì có Điếu cày QB và Điếu cày Nhật Lệ (cùng một chỗ) nhưng một bên là 4* một bên là 5*. KS nhỏ hơn cũng nhiều nhưng những đợt lễ mà không đặt trước thì hơi đông đấy cụ, giờ họ đi chơi, đi nghỉ nhiều lắm rồi.
Địa chỉ thì cụ cứ hỏi anh gúc gồ map là ra hết.

ladalienxo

Xe tải
Vấn đề là khi nào thì cụ đi, nếu đi đợt 30/04 này thì em nghĩ những chỗ ngon cơ bản đã hết phòng hoặc giá sẽ chát. Ở Đồng Hới có mấy cái Resort: Sunspa, Bảo Ninh, gold coas and resort. KS ngon thì có Điếu cày QB và Điếu cày Nhật Lệ (cùng một chỗ) nhưng một bên là 4* một bên là 5*. KS nhỏ hơn cũng nhiều nhưng những đợt lễ mà không đặt trước thì hơi đông đấy cụ, giờ họ đi chơi, đi nghỉ nhiều lắm rồi.
Địa chỉ thì cụ cứ hỏi anh gúc gồ map là ra hết.
thanks cụ!

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội

chip_m

Xe buýt
Cách đây 3 năm cũng vào dip 30/4 em chạy xe vào Đà Nẵng.
Lịch trình thì tùy mỗi người muốn đến điểm nào thì căn giờ để dừng ở đấy thôi cụ.
Cụ vào đấy thì nhớ thăm mộ cụ Giáp :)

Đường sá do là quốc lộ 1 nên đầy đủ các loại xe to nhỏ nhưng tương đối dễ đi, ít công an.
Có cái hay là ở Quảng Bình Quảng Trị một số đoạn ko có khu dân cư, đang chạy tít 80km/h thì thấy biển hết khu dân cư :)) Hết ròi thì thôi tiếp tục chạy 80km/h mấy km nữa lại thấy biển hết khu dân cư L)). Không hiểu thế nào!!!

BINH MINH 07

Xe điện
Cách đây 3 năm cũng vào dip 30/4 em chạy xe vào Đà Nẵng.
Lịch trình thì tùy mỗi người muốn đến điểm nào thì căn giờ để dừng ở đấy thôi cụ.
Cụ vào đấy thì nhớ thăm mộ cụ Giáp :)

Đường sá do là quốc lộ 1 nên đầy đủ các loại xe to nhỏ nhưng tương đối dễ đi, ít công an.
Có cái hay là ở Quảng Bình Quảng Trị một số đoạn ko có khu dân cư, đang chạy tít 80km/h thì thấy biển hết khu dân cư :)) Hết ròi thì thôi tiếp tục chạy 80km/h mấy km nữa lại thấy biển hết khu dân cư L)). Không hiểu thế nào!!!
Đường 1A đoạn từ Quảng Bình vào đến Huế chạy là thích nhất, em toàn đi tối đa 90 nếu cho phép, trong đó họ cắm biển zone 60 hoặc khu đông dân cư chứ không có biển 60 như bắc.

BINH MINH 07

Xe điện
Đường 1A đoạn từ Quảng Bình vào đến Huế chạy là thích nhất, em toàn đi tối đa 90 nếu cho phép, trong đó họ cắm biển zone 60 hoặc khu đông dân cư chứ không có biển 60 như bắc.
Đường 1A đoạn từ Quảng Bình vào đến Huế chạy là thích nhất, em toàn đi tối đa 90 nếu cho phép để bù vào khúc xương Ninh Bình-Thanh Hóa-Nghệ An, trong đó họ cắm biển zone 60 hoặc khu đông dân cư chứ không có biển 60 như bắc.[/QUOTE]

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Hê hê, mỗi người 1 sở thích mà cụ. Nhưng e công nhận ở Nhật lệ buồn thật, nó phù hợp với nghỉ dưỡng thì đúng hơn, nhưng đi xe nhà thì động Thiên đường cũng là 1 nơi đáng đến khi đi du lịch Quảng bình đó.