Hỏi kinh nghiệm xuyên Việt với trẻ nhỏ.

homthurac

Xe tăng
Chào các cụ,

Năm trước em đã thực hiện một chuyến đi tự lái 12 ngày: Hà Nội - Phan Thiết - Hà Nội, tất nhiên có ghé qua những thành phố khác trên đường đi nên cũng có chút kinh nghiệm di chuyển nhất định cho người lớn.
Năm nay, em có kế hoạch đi tiếp, nhưng lần này có trẻ nhỏ, đến hè là 25 tháng tuổi. Em muốn hỏi các cụ kinh nghiệm có trẻ nhỏ đi cùng thế nào để đảm bảo tốt nhất cho con?
Về đi lại thì em định vẫn như năm trước, là tầm 16h là nghỉ, không lái cố, check in khách sạn nghỉ ngơi. Hành trình chiều đi đường mòn HCM, chiều về đường 1A.
Năm nay có trẻ nhỏ nên em định vào khách sạn rồi kiếm ít thịt cá, rau củ để tối nấu 2 nồi cháo cho con cho 3 bữa ăn cách nhau vào ngày hôm sau, vì sợ ăn cả ba bữa cùng một loại cháo cháu chán.
Mang một nồi nấu cháo nhỏ, và một bếp cồn du lịch nhỏ con (loại Trangia của Thuỵ Điển) để nấu nước sôi và hâm nóng cháo nếu cần và một bình nước giữ nhiệt dùng để pha sữa.
Theo các cụ, kế hoạch như vậy có vấn đề gì không ạ? Em có 4 người, 2 vợ chồng và hai con, một 7 tuổi và 1 cháu 25 tháng tuối.

Cảm ơn các cụ.

maiquang2505

Xe hơi
Đi đường dài như cụ thì em không rõ có quá khó không, em vừa đi vừa rồi ku nhà em 24 tháng đã tự ăn được rồi, ku sau 8 tháng gấu nhà em mua bột gạo gì đó của nhật khi nào ăn thì pha + 1 máy xay loại cầm tay, đi dọc đường mình ăn thịt cá và rau loại ji thì xay cho cụ cậu ăn kèm tiện phết cụ ah, còn sữa và nước ấm thì lúc nào cũng có cụ nhé, cụ nhớ mang theo mấy loại thuốc hạ sốt và lặt vặt phòng cho cháu khi cần

homthurac

Xe tăng
Đi đường dài như cụ thì em không rõ có quá khó không, em vừa đi vừa rồi ku nhà em 24 tháng đã tự ăn được rồi, ku sau 8 tháng gấu nhà em mua bột gạo gì đó của nhật khi nào ăn thì pha + 1 máy xay loại cầm tay, đi dọc đường mình ăn thịt cá và rau loại ji thì xay cho cụ cậu ăn kèm tiện phết cụ ah, còn sữa và nước ấm thì lúc nào cũng có cụ nhé, cụ nhớ mang theo mấy loại thuốc hạ sốt và lặt vặt phòng cho cháu khi cần
Vâng. Cảm ơn cụ, em cũng đang cân nhắc vì đôi khi thực tế lại không dùng đến. :)

tung0378

Xe hơi
Cụ chủ cứ ngày chạy 500km là ok

Bảo Trung 86

Xe buýt
Nhỏ quá e ko rõ chứ cò nhà e vừa rồi 5 tuổi đubtheo e gần 700km từ nhà đến Huế luôn
Khoẻ re

Mr.Tut

Xe đạp
Website
adcorp.vn
Cụ chủ cứ đi khoảng 150km lại nghỉ 1 chặn cho nó Lành :)

homthurac

Xe tăng
350km thôi là đẹp, 500km là cố quá rồi
Hị hị... 350km/ngày thì hơi ít ạ! Lần trước em đi trung bình 500km/ngày, khoẻ re. Chiều về em chayj một mạch từ Huế về HN hơn 600, đos là chặng dài nhất của hành trình. Tuỳ từng thắng cảnh trên đường mà có kế hoạch dừng thôi.

homthurac

Xe tăng
Nhỏ quá e ko rõ chứ cò nhà e vừa rồi 5 tuổi đubtheo e gần 700km từ nhà đến Huế luôn
Khoẻ re
Vâng, 5 tuổi thì ngon rồi ạ! Cu lớn nhà em 3 tuổi em đã cho đi khắp nơi rồi, có điều cu thứ hai này thì hơi nhỏ chút.

rfs

Xe điện
Hị hị... 350km/ngày thì hơi ít ạ! Lần trước em đi trung bình 500km/ngày, khoẻ re. Chiều về em chayj một mạch từ Huế về HN hơn 600, đos là chặng dài nhất của hành trình. Tuỳ từng thắng cảnh trên đường mà có kế hoạch dừng thôi.
Tuỳ sức khoẻ F1 thôi, chứ nhà e ĐN-HN trong ngày rồi

BINH MINH 07

Xe điện
Hai đứa nhà em cho đi từ 18 tháng rồi, bọn chúng giờ ngồi cả ngày trên xe vẫn OK. Khi đi thì cụ nhớ mang theo thuốc men, một ít cháo ăn liền là OK thôi. Chính ra bọn trẻ đi nó mệt là nó ngủ, chỉ mẹ nó vất vả phải bế thôi, ngủ dậy lại chơi he he...
Hai đứa nhà em ngang dọc phết, giờ cứ lên xe là khoái vì đc đi chơi, thấy con đi chơi thích thú em lại ít đi máy bay vì đi đâu có xe rất tiện, tha hồ khám phá.
Kinh nghiệm của em là đi đâu giờ cũng có cháo cả, mà hai tuổi thì cho ăn cơm dần đi, có khi tuổi này nó thích cơm hơn cháo đấy, đừng bao bọc quá, cụ mang cho bọn chúng sữa nừa, nhà em chỉ dùng sữa tươi, gần như ko dùng sữa bột vậy mà chiều cao toàn vượt chuẩn. Trẻ thích nghi nhanh hơn mình tưởng đấy !

homthurac

Xe tăng
Hai đứa nhà em cho đi từ 18 tháng rồi, bọn chúng giờ ngồi cả ngày trên xe vẫn OK. Khi đi thì cụ nhớ mang theo thuốc men, một ít cháo ăn liền là OK thôi. Chính ra bọn trẻ đi nó mệt là nó ngủ, chỉ mẹ nó vất vả phải bế thôi, ngủ dậy lại chơi he he...
Hai đứa nhà em ngang dọc phết, giờ cứ lên xe là khoái vì đc đi chơi, thấy con đi chơi thích thú em lại ít đi máy bay vì đi đâu có xe rất tiện, tha hồ khám phá.
Kinh nghiệm của em là đi đâu giờ cũng có cháo cả, mà hai tuổi thì cho ăn cơm dần đi, có khi tuổi này nó thích cơm hơn cháo đấy, đừng bao bọc quá, cụ mang cho bọn chúng sữa nừa, nhà em chỉ dùng sữa tươi, gần như ko dùng sữa bột vậy mà chiều cao toàn vượt chuẩn. Trẻ thích nghi nhanh hơn mình tưởng đấy !
Cảm ơn cụ rất chu đáo ạ!

Côngnôngv12

Xe buýt
Đồng chí thứ 3 nhà em, 14 tháng lúc đi Xuyên Việt đây. Lúc này bé nhà em đã ăn được cơm thịt rồi nên dễ đi hơn, nhưng giờ chỗ nào cũng có cháo nên cũng dễ đi hơn. Nhà em đi thì ưu tiên đi vào 10h đến 16h, lúc đấy phù hợp trả phòng, trưa nắng không chơi, bơi đc. Bé nhà cụ 2 tuổi rồi thì đi thoải mái không phải lo.

laichuanhieu

Xe tăng
Không biết cụ đi khi nào, nhưng e cứ khuyên cụ:
1. Mua vài mét vật liệu cách nhiệt cát tường làm tấm che các cửa kính của xe sẽ đỡ mệt và rất dễ chịu
2. Nên có 1 xô nhưa để trong khoang khách, mua nửa cây đá (10k), chặt nhỏ cho vào xô, vừa làm mát khoang xe (đỡ cho điều hoà), vừa không bị khô da và không khí rất thoáng mát. Em mua đá từ 7h chạy cả ngày mùa hè đến 9h tối mới tan hết đá. Nước đá đó ươp hoa quả, khăn lạnh lau mặt rất Ok
3. Chuẩn bị chu đáo đồ ăn cho mẹ và bé. Lái xe cần nhất là nước cam tươi, nho mỹ

laichuanhieu

Xe tăng
Nhà e chơi bài vắt cam tươi đổ vào 4 vỏ chai lavie (có đường), để tủ lạnh đóng đá, cho vào hộp xốp nhỏ, đến KS cho vào ngăn đá. Cứ như vậy dùng dc 3 ngày, rất tuyệt, sảng khoái, bổ dưỡng mà khoản kia cũng rất sung các cụ ạ

homthurac

Xe tăng
Nhà e chơi bài vắt cam tươi đổ vào 4 vỏ chai lavie (có đường), để tủ lạnh đóng đá, cho vào hộp xốp nhỏ, đến KS cho vào ngăn đá. Cứ như vậy dùng dc 3 ngày, rất tuyệt, sảng khoái, bổ dưỡng mà khoản kia cũng rất sung các cụ ạ
Chiêu này cũng rất hay, em ghi nhận ngay. Cảm ơn cụ!