[VHGT & ATGT] Hỏi một số vấn đề về nhả côn xe số sàn cho người mới

khabt12

Đi bộ
Chả là em đang học B2 được 3 buổi rồi các bác ạ (tương đương 6 tiếng), chạy ngoài đường SG cũng được 3 lần nhưng lần nào cũng vậy, chạy quảng đường tầm 6km nhưng em chết máy đến 2,3 lần :D lúc đề ba ở số 1. Em muốn hỏi mấy bác có kinh nghiệm lái xe một vấn đề là:
  1. Khi nhả côn thì cái đoạn đầu 1/3 của côn mình nhả nhanh luôn được đúng không? Miễn sao mình cảm nhận được điểm tiếp xúc ở đoạn sau thì lúc đó mới cần nhả chậm
  2. Khi tìm được điểm tiếp xúc (lúc xe run) thì nên nhả từ từ tiếp hay là ghìm 1 vài giây cho xe lăn rồi thả nhanh ra luôn
  3. Sau khi nhả tới điểm tiếp xúc thì có phải đồng thời đệm ga vô cho xe đi trơn tru luôn không mấy bác? Hay là đợi nhả hết chân côn ra xong xuôi mới bắt đầu qua chân ga đệm, vì ông thầy em lúc nào cũng nói nhả hết côn trước xong mới đệm ga.
Em mới học nên còn nhiều thứ chưa thông não, mong được các bác giải đáp chi tiết :D, ai chửi em gà thì em cũng chịu hihi

Fim

Xe điện
Chả là em đang học B2 được 3 buổi rồi các bác ạ (tương đương 6 tiếng), chạy ngoài đường SG cũng được 3 lần nhưng lần nào cũng vậy, chạy quảng đường tầm 6km nhưng em chết máy đến 2,3 lần :D lúc đề ba ở số 1. Em muốn hỏi mấy bác có kinh nghiệm lái xe một vấn đề là:
  1. Khi nhả côn thì cái đoạn đầu 1/3 của côn mình nhả nhanh luôn được đúng không? Miễn sao mình cảm nhận được điểm tiếp xúc ở đoạn sau thì lúc đó mới cần nhả chậm
  2. Khi tìm được điểm tiếp xúc (lúc xe run) thì nên nhả từ từ tiếp hay là ghìm 1 vài giây cho xe lăn rồi thả nhanh ra luôn
  3. Sau khi nhả tới điểm tiếp xúc thì có phải đồng thời đệm ga vô cho xe đi trơn tru luôn không mấy bác? Hay là đợi nhả hết chân côn ra xong xuôi mới bắt đầu qua chân ga đệm, vì ông thầy em lúc nào cũng nói nhả hết côn trước xong mới đệm ga.
Em mới học nên còn nhiều thứ chưa thông não, mong được các bác giải đáp chi tiết :D, ai chửi em gà thì em cũng chịu hihi
Côn ra ga vào.
Có nghĩa là vừa nhả côn vừa vào ga nhé cụ.
Đi số 1 thì nhả từ từ là ổn mà.
Cụ mà nhả hết côn mới ga thì tắt ngay @@
Xe dạy lái toàn xe xịn nên linh động tí chứ tư vấn lí thuyết như cụ ghi thì bó tay :D

khabt12

Đi bộ
Côn ra ga vào.
Xe dạy lái toàn xe xịn nên linh động tí chứ tư vấn lí thuyết như cụ ghi thì bó tay :D
Nếu vừa nhả côn vừa ga thì xe có bị rú lên không bác, em làm thế thì thấy lâu lâu nó bị

Fim

Xe điện
Nếu vừa nhả côn vừa ga thì xe có bị rú lên không bác, em làm thế thì thấy lâu lâu nó bị
Đó là do cụ ga mạnh --> rất dễ bốc đầu =))
cụ nới côn khoảng 3/4 là chấm nhẹ ga đi bình thường mà.
Còn số 1 thì cứ côn thôi, vào hình leo dốc thì chấm tí ga là được.

ltcuc

Xe tải
Côn ra ga vào c ah
Vùa nhả côn vừa vào ga

Bee Art

Xe hơi
Website
www.beeart.vn
quan tâm ....

Tài Chính F88

Xe hơi
Côn ra ga vào.
côn ra ga vào chỉ là câu đọc vần cho vui

chungdoantran

Xe hơi
Đó là do cụ ga mạnh --> rất dễ bốc đầu =))
cụ nới côn khoảng 3/4 là chấm nhẹ ga đi bình thường mà.
Còn số 1 thì cứ côn thôi, vào hình leo dốc thì chấm tí ga là được.
xe cụ bị rú lên là lúc đấy côn chưa bám cụ lại ga nên nó rú, chứ nếu đã bám vào mà cụ để rú đc ga thì khả năng cao cụ bốc đầu :))

Fim

Xe điện
xe cụ bị rú lên là lúc đấy côn chưa bám cụ lại ga nên nó rú, chứ nếu đã bám vào mà cụ để rú đc ga thì khả năng cao cụ bốc đầu :))
em hồi xưa học thấy nhiều cụ rú ga kinh lắm, quả đấy mà nhả côn thì xác định bay luôn =))

dungbacauto

Xe tăng
Nhả côn thì tập xác định luôn cụ ạ

BMZ_Z4

Xe điện
em hồi xưa học thấy nhiều cụ rú ga kinh lắm, quả đấy mà nhả côn thì xác định bay luôn =))
Em không nghĩ là bay dễ thế đâu.
Xe học nó khoảng 100 mã cho con xe hơn 1 tấn thôi mà.
Rú ga nhưng để số 1 thì nó chỉ giật thôi.

Fim

Xe điện
Em không nghĩ là bay dễ thế đâu.
Xe học nó khoảng 100 mã cho con xe hơn 1 tấn thôi mà.
Rú ga nhưng để số 1 thì nó chỉ giật thôi.
Cụ thử phát biết ngay ý mà :P
Đang chuẩn bị qua dốc mà đạp tua tầm 4k nhả côn phát thì... X_X

anhtho

Xe ngựa
Xưa học MT, thầy và bạn đều chuyền nhau câu: cắt côn thì phải nhanh, còn nhả côn thì từ từ. Xử lý chân côn là tuyệt chiêu số 1 của lái xe số sàn, ko làm chủ được chân côn thì còn mệt !

taychoiso1

Xe tải
Ngày trước xe yếu thường học theo kiểu côn ra ga vào lúc khởi hành, nhưng giờ xe khỏe hơn nên chỉ cần nhả đến điểm bám côn là xe đã khởi hành được rồi, sau này nhuần nhuyễn 2 chân thì việc ga trước ròi nhả côn sau để xe khởi hành nhanh hơn và khỏe hơn thôi.
Còn lái mới giờ cứ tập trung cảm giác vào việc kiểm soát chân trái và điểm bám côn đã.