[Funland] Hỏi: Nguyên nhân chủ nhà không muốn bán cho khách mua nhà vay bank?

NayruLove

Xe buýt
CCCM có nhiều kinh nghiệm có biết được những nguyên nhân mà chủ nhà không bán cho khách mua nhà vay bank không?
Đợt vừa rồi em vừa đi xem 1 căn hộ tầm 100m2 giá khoảng nhỉnh 4 tỷ khá ưng. Lúc em nói với bạn MG thương lượng với chủ nhà giá cả để mua thì sau đó bạn MG nói chủ nhà ok giá cả, có điều chủ nhà không đồng ý vay bank để mua. MG nói chủ nhà muốn thanh toán hết $ luôn lúc xong công chứng hợp đồng mua bán (hđmb) hoặc cùng lắm chỉ giữ lại tầm 100 triệu vì lúc đó xong là chủ nhà giao hết giấy tờ cho mình rồi. Nếu vay bank thì phải đến lúc mình sang tên sổ đỏ xong bank mới chuyển nốt $ vay (em vay 1 tỷ 4). Em thì cũng ok, có điều đến nay 1 tuần rồi hỏi bạn MG căn kia bán chưa thì MG nói vẫn chưa bán, nói MG hỏi lại chủ nhà có bán không thì chủ nhà vẫn không đồng ý. Tội cái chủ nhà nay em chưa gặp lần nào nên không biết mặt mũi tính tình ra sao (nhà cho thuê giờ đang để trống, lúc đi xem nhà cũng chỉ có cậu nào chắc bên sàn cùng với ông bạn MG đến mở cửa).
Em thấy khá bối rối vì nghĩ là không đơn giản chỉ là chủ nhà không thích bán cho bọn vay bank vì lâu nhận đc hết $. Vậy phải lên đây hỏi CCCM có nhiều kinh nghiệm giải ngố cho em có thể do những nguyên nhân gì mà chủ nhà này lại không bán cho khách mua nhà vay bank nhỉ?

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
CCCM có nhiều kinh nghiệm có biết được những nguyên nhân mà chủ nhà không bán cho khách mua nhà vay bank không?
Đợt vừa rồi em vừa đi xem 1 căn hộ tầm 100m2 giá khoảng nhỉnh 4 tỷ khá ưng. Lúc em nói với bạn MG thương lượng với chủ nhà giá cả để mua thì sau đó bạn MG nói chủ nhà ok giá cả, có điều chủ nhà không đồng ý vay bank để mua. MG nói chủ nhà muốn thanh toán hết $ luôn lúc xong công chứng hợp đồng mua bán (hđmb) hoặc cùng lắm chỉ giữ lại tầm 100 triệu vì lúc đó xong là chủ nhà giao hết giấy tờ cho mình rồi. Nếu vay bank thì phải đến lúc mình sang tên sổ đỏ xong bank mới chuyển nốt $ vay (em vay 1 tỷ 4). Em thì cũng ok, có điều đến nay 1 tuần rồi hỏi bạn MG căn kia bán chưa thì MG nói vẫn chưa bán, nói MG hỏi lại chủ nhà có bán không thì chủ nhà vẫn không đồng ý. Tội cái chủ nhà nay em chưa gặp lần nào nên không biết mặt mũi tính tình ra sao (nhà cho thuê giờ đang để trống, lúc đi xem nhà cũng chỉ có cậu nào chắc bên sàn cùng với ông bạn MG đến mở cửa).
Em thấy khá bối rối vì nghĩ là không đơn giản chỉ là chủ nhà không thích bán cho bọn vay bank vì lâu nhận đc hết $. Vậy phải lên đây hỏi CCCM có nhiều kinh nghiệm giải ngố cho em có thể do những nguyên nhân gì mà chủ nhà này lại không bán cho khách mua nhà vay bank nhỉ?
Cụ vừa hỏi là đã trả lời rồi. Chủ thích tiền ngay chứ không thích đợi sổ đỏ sang tên khách rồi tiền mới về tài khoản (khoảng 1 tháng) vì tâm lý là nhà đã bán là tiền đủ, còn khách mua phải tự xử lý.

Nếu cụ ưng nhà, có phương án khác là vay tạm chỗ nào đó (người nhà, bạn bè,...) chỗ còn thiếu, trả hết tiền cho chủ xong rồi cắm sổ đỏ vay tiền trả nợ là xong.

FUN PLUS

Xe buýt
Em thấy nhiều chủ ko hiểu nên muốn ăn chắc. Cầm đủ xèng đã. Mua bán qua ngân hàng thì thủ tục bây giờ cũng thoáng rồi.

Mr. Bonjames

Xe tải
Cụ đặt địa vị mình có nhà muốn bán xem mình có muốn bán cho ông nào vay bank không? Nhà thì bán sang tên cho người khác rồi, tiền thì bị phong toả, có bất cứ trục trặc gì là bank ko giải ngân ngay, thế là toi.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chủ nhà dở hơi .... mua bđs mấy ai không vay bank.
Có gì dở hơi đâu cụ ? 99% giao dịch BĐS là công chứng xong người mua phải trả hết tiền ngay trước khi sờ vào cầm lấy giấy tờ công chúng đố, vì lúc này người bán đã không còn quyền định đoạt với tài sản của mình nữa rồi.

Đằng này người mua lại còn sang tên sổ đỏ xong mới thế chấp ngân hàng vay trả nốt thì nếu ko trực tiếp gặp để tạo niềm tin hoặc người bán không thích lằng nhằng thì out là chắc cụ ah!

NayruLove

Xe buýt
Có gì dở hơi đâu cụ ? 99% giao dịch BĐS là công chứng xong người mua phải trả hết tiền ngay trước khi sờ vào cầm lấy giấy tờ công chúng đố, vì lúc này người bán đã không còn quyền định đoạt với tài sản của mình nữa rồi.

Đằng này người mua lại còn sang tên sổ đỏ xong mới thế chấp ngân hàng vay trả nốt thì nếu ko trực tiếp gặp để tạo niềm tin hoặc người bán không thích lằng nhằng thì out là chắc cụ ah!
Em đính chính với cụ là vay bank mua nhà, nên là vay từ trước chứ không phải sang tên sổ đỏ rồi mới đi vay bank (vay thế chấp?) cụ ợ. Còn đâu chính sách của bank như thế, phải làm xong sang tên sổ đỏ rồi, họ cầm sổ thì họ mới giải ngân. Như cụ nói giao xong sổ đỏ chủ nhà cũng bị động rồi, nên chắc họ ngại phiền phức.

Chỉnh sửa cuối:

xedaphuyenthoai

Xe tải
Chính vì chủ nhà ntn mà khách có nét mấy thì nét cũng bung, cuối cùng bán ko được giá, lại còn mất thời gian tìm khách khác. Chẳng thà chốt luôn, giá ổn thì xuống tiền trước, xong phong tỏa thì cùng lắm 20 ngày để làm sổ nhanh rồi giải ngân cho chủ nhà là xong rồi, mất thêm 2 tháng nữa tiền thì ko về luôn và ngay được

Shine30121

Xe đạp
e cũng đang tính vay 1 tí để mua, cơ mà gặp chủ nhà khó tính thế này thì cũng toát mồ hôi nhỉ #:-s

thosandocu

Xe buýt
Gặp chủ nhà không thiếu tiền , cốp đủ thì bán không thì thôi , trong quá trình làm sổ - thế chấp ngân hàng để giải ngân chẳng may ông mua tai biến mạch máu não thì cũng mệt..............

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Đầy người mua nhà ko vay bank.
Thế thì người mua nhà dở hơi :D. Tôi có 5 tỷ thù tôi sẽ mua nhà 7 tỷ. Tôi có 10 tỷ thif tôi sẽ mua nhà 13 tỷ, tôi có 100 tỷ thì tôi sẽ mua nhà 130 tỷ.
Dở hơi mới có bao nhiêu tiền mua đúng bấy nhiêu.

dvh2806

Xe tăng
Ải chả thích tiền tươi

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Lần đầu em mua nhà qua bank,
Chủ nhà còn phải thuê riêng 1 luật sư tư vấn
May mắn họ OK và mọi chuyện suôn sẻ...

hackspeed

Xe lăn
Ải chả thích tiền tươi
1 số pgd cn bank họ ok cách ký công chứng, giải ngân tươi cho bên bán. Việc còn lại tự bên mua + bank mần nhau (số này ít). Ntn người bán còn yên tâm gd

Dacia90

Xe tăng
Thế thì người mua nhà dở hơi :D. Tôi có 5 tỷ thù tôi sẽ mua nhà 7 tỷ. Tôi có 10 tỷ thif tôi sẽ mua nhà 13 tỷ, tôi có 100 tỷ thì tôi sẽ mua nhà 130 tỷ.
Gặp ô mua như ô bệnh nhân người Anh dịp covid thì bên bán đợi dài cổ. Đủ tiền thì chốt! Còn bên mua thích vay bank thì đồng thời bank nên cho bên bán cũng vay đúng số đó không lãi xem? Vì bên bán họ cũng cần tiền bán nhà để mua cái nhà khác to tiền hơn chút.

Xichlo2014

Xe tải
Giờ bank thoáng hơn có nhiều cách giải ngân khác, còn chủ nhà ngại thủ tục lằng nhằng nên ko đồng ý là đúng rồi.

ubisapro

Xe trâu
Chẳng phải ai cũng sung sướng vay thêm tiền mua nhà. Và cũng đầy người chả thiếu tiền để mua nhà và phải vay bank.

tuanvuespn

Xe tải
Tam lý công chứng xong rồi ai chả muốn cầm tiền, Kể cả ngân hàng có giải ngân đóng băng vãn có rủi ro là khi ra sổ nó k ký công chứng thế chấp. lại mất công mất việc ra tòa các kiểu.
Nhưng Bank giờ nhiều bank có dịch vụ giải ngân luôn ngay trong ngày ký công chứng mà. Do cụ chưa tìm hiểu kỹ thôi.
Nếu cụ vẫn muốn mua căn đó và vẫn muốn qua bank ib e tv qua coi ổn k

Trục

Xe ba gác
Người OF
Chính vì chủ nhà ntn mà khách có nét mấy thì nét cũng bung, cuối cùng bán ko được giá, lại còn mất thời gian tìm khách khác. Chẳng thà chốt luôn, giá ổn thì xuống tiền trước, xong phong tỏa thì cùng lắm 20 ngày để làm sổ nhanh rồi giải ngân cho chủ nhà là xong rồi, mất thêm 2 tháng nữa tiền thì ko về luôn và ngay được
2 tháng chưa bán được thì tài sản vẫn thuộc chủ nhà.
Thả gà ra đuổi chi cho nhọc, đen lại dính phải tranh chấp hoặc bank không giải ngân được.
Mua đứt bán đoạn là tốt nhất.