[Funland] Hỏi tò mò chút: các dòng xe không còn bán ở VN (Ford Focus, Escape, Renault Kloes, Chevrolet Cap..) khi chủ xe cần thì có phụ tùng thay thế không nhỉ?

RONGHT

Xe buýt
Đầy, hãng họ dự trù linh kiện ở kho rồi. Cái nào trong nước không có thì gọi ở nước ngoài về. Không thích hãng thì ra gara ngoài họ gọi hàng về cũng nhanh.
Nhiều dòng xe vẫn bán ở VN, nhưng mẫu cũ, vẫn phải nằm xưởng dịch vụ mấy ngày để chờ linh kiện về. Nên bác cứ xõa đi.

lodudu

Xe điện
Em cứ xe doanh số cao, phổ biến em mua, đi một thời gian em bán :D

biahoihanoi

Xe lăn
Hỏi tò mò chút: các dòng xe không còn bán ở VN (Ford Focus, Escape, Renault Kloes, Chevrolet Captiva, Mitsubishi Grandis...) khi chủ xe cần thì có phụ tùng thay thế không nhỉ? Các dòng xe này ước tính hiện chỉ có 2.000-5.000 chiếc ở Việt Nam; liệu khi cần phụ tùng thay thế thì chủ xe có thể được cung cấp không?
Hàng đống luôn.

meodenminh

Xe điện
Kê thiếu 1 hãng xe kia. Có tiền thì cũng không cần lăn tăn

.Bo My

Xe container
lo gì cụ cứ ra tiệm mua phụ tùng BMW là gắn vừa, nghe đồn hiện nay mấy ông đi BMW hay đi mua ngược lại cho rẻ! :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Có nhẽ sẽ không quá đáng khi nói rằng với những dòng xe thông dụng thì đến 80% số loại phụ tùng có thể lắp cho nhau. Ví dụ về phần máy, với chủ xe thì phải tìm piston, xéc măng... của vi ốt cơ, của mo ning cơ, pho cớt cơ.... nhưng với thợ thì cái sự phân biết đó chỉ để lấy đúng kích thước mà thôi.

Những loại phụ tùng phải đúng phom, kích thước như đèn, vè... thì bên TQ họ sản xuất cả đống; lên mạng shp hay la mà tìm ra cả đống, rẻ như cho không ý. (vì dụ sợt thử đèn xi nhan xe focus đời 2007, giá 58k mỗi bên; ở VN các bác KDCN bán 450k)

Được cụ nhé, miễn là cụ có tiền. Không chính hãng thì tư nhân họ nhập linh kiện về.
Hãng nào người ta cũng dự trù linh kiện thay thế theo một tỷ lệ nào đó đến hết vòng đời xe. Khi qua thời hạn đó thì buộc phải dùng phụ tùng chế cháo, nhưng khi đó htì hầu hết các xe có thể vào bãi rác được rồi.
Các đời xe mà cụ kể hơi ít xe chạy ở Việt Nam nên các gara họ sẽ ko mua sẵn phụ tùng thay thế. Khi có xe vào, biết phải thay cái gì thì họ mới đặt hàng. Do vậy, nếu ở vùng sâu vùng xa, có thể cụ sẽ phải chờ đôi ba ngày.

Cứ xem đời xe nào, hãng xe nào bán được nhiều xe nhất thì hãy mua, nếu cụ lo lắng về đồ thay thế. Ví dụ như Kia Morning hay Vios thì đồ luôn có sẵn, lúc cần thay thế sẽ rất nhanh.
Phụ tùng ô tô có nhiều nguồn cung cấp:
1. Phụ tùng chính hãng: Là phụ tùng nhà hãng xe dùng để lắp trên con xe bán ra, phụ tùng này in đầy đủ tem nhãn của hãng xe và cung cấp cho các đại lý để thay thế, bảo hành - Loại này trên thị trường có thể hết sau một thời gian hãng ngừng phân phối xe (sau khi lô xe cuối cùng hết bảo hành chẳng hạn; và nó có thể vẫn còn từ các nguồn khác với số lượng hạn chế).
2. Phụ tùng OEM: Do nhà sản xuất phụ tùng chính hãng của hãng xe (hãng xe đặt từ nhà cung cấp theo tiêu chuẩn hãng xe đặt ra); tuy phụ tùng OEM giống hệt phụ tùng chính hãng nhưng có thể tiêu chuẩn kỹ thuật không bắt buộc giống hoàn toàn với phụ tùng sản xuất chính hãng lên giá rẻ hơn phụ tùng chính hãng. Loại này khi nào thị trường có nhu cầu là có người cung cấp vì nhà sản xuất hoàn toàn độc lập với hãng xe.
3. Phụ tùng bên thứ ba cung cấp: Loại này do một bên thứ ba bất kỳ sản xuất và cung cấp, nó không theo tiêu chuẩn của hãng xe nhưng có thể sử dụng chung cho nhiều loại xe mà không ảnh hưởng gì nhiều (ví dụ lưỡi gạt mưa, bóng đèn, lọc gió diều hòa, ...), loại này thì Trung Quốc sản xuất vô biên, lúc nào cần là có.
Như vậy, những mẫu xe không bán tại thị trường Việt nam và cả những mẫu xe ngừng sản xuất vẫn có phụ tùng thay thế.
Xe cổ trăm năm còn có lo quái gì xe đời mới

HungPha

Đi bộ
Bác muốn mua nguyên phụ tùng 1c xe về lắp lại cũng đc. Quá đơn giản
1 Grandiser kỳ cựu cho hay 😄😄😄

Sent from SM-G977N via OTOFUN

xat

Đi bộ
Hên xui. Xe em Kia Rondo 2016 mà hãng còn báo 4 tháng mới có đồ thay. Đang ko biết làm thế nào các cụ ạ.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Được cụ nhé, miễn là cụ có tiền. Không chính hãng thì tư nhân họ nhập linh kiện về.
Cụ đã thay bao giờ chưa hay nghe nói, hôm nay em vừa đi taxi xe Nissan Almera, kính lái vỡ toác, cụ lái xe bẩu hơn tháng rồi hãng chưa có lắp nhá.
Chắc là phải có nhiều tiền tới mức cho 1 cậu cắp nách về.

tuctuc2010

Xe điện
Em còn đang chạy con Mondeo đời 2003 và em đã thay phụ tùng gần như mới, trừ mỗi khung, máy với hộp số là ko thay thôi. Phụ tùng thì mới cũng có mà hàng tháo xe cũng sẵn ạ, chỉ là có xèng múc ko thôi

money_talk

Xe tăng
Hôm em còn thấy alfa romeo lượn phố HN, loại này VN mình có khi còn ít hơn roll royce ấy vậy mà vẫn chạy ngon dù cũ rích, chứng tỏ luôn có đồ thay thế vì loại xe này õng ẹo chúa hỏng vặt

Cuongnh5256

Xe điện
Cụ đã thay bao giờ chưa hay nghe nói, hôm nay em vừa đi taxi xe Nissan Almera, kính lái vỡ toác, cụ lái xe bẩu hơn tháng rồi hãng chưa có lắp nhá.
Chắc là phải có nhiều tiền tới mức cho 1 cậu cắp nách về.
Quan trọng em vẫn bảo phải có tiền mà, cắp nách hay chính hãng cũng đều cần tiền =)) =)) =))

biahoihanoi

Xe lăn
Hỏi tò mò chút: các dòng xe không còn bán ở VN (Ford Focus, Escape, Renault Kloes, Chevrolet Captiva, Mitsubishi Grandis...) khi chủ xe cần thì có phụ tùng thay thế không nhỉ? Các dòng xe này ước tính hiện chỉ có 2.000-5.000 chiếc ở Việt Nam; liệu khi cần phụ tùng thay thế thì chủ xe có thể được cung cấp không?
Có mà đầy rẫy. Kể cả xe hiếm hơn cũng có.
Có lần em đi sửa cái Isuzu Trooper đời 2000 gì đó. Gara bảo anh chờ mấy hôm em nhập phụ tùng về.
Giờ cái gì cũng có, chỉ tiền là thiếu thôi.

conkynhong1998

Xe buýt
Có mà đầy rẫy. Kể cả xe hiếm hơn cũng có.
Có lần em đi sửa cái Isuzu Trooper đời 2000 gì đó. Gara bảo anh chờ mấy hôm em nhập phụ tùng về.
Giờ cái gì cũng có, chỉ tiền là thiếu thôi.
Xe em là Chevrolet Colorado; dòng này đã ngừng bán ở VN 2 năm
:-s