[Funland] Hồi ức xem phim bãi ngày xưa, 6x, 7x, 8x

Eng_HN

Xe tải

Hiện tại, công nghệ phát triển, việc xem một bộ phim mà mình thích là một việc quá đơn giản. Nghĩ lại lúc nhỏ, để có cơ hội xem được một bộ phim (thích hay không thích), nó khó thế. Giờ kể cho f1, ngày xưa bố mẹ muốn xem một bộ phim khó khăn thế nào, nhưng f1 không muốn nghe, nếu nghe thì cũng không để tâm. Đành lên đây, chia sẻ, hồi niệm lại những kí ức, hy vọng có các cụ cùng thế hệ đồng cảm.
Cuộc sống dạo đó khó khăn, nhưng giờ nghĩ lại, có những kí ức rất ngọt ngào. Nhiều hình ảnh in đậm khó có thể phai nhoà.

Xã em, thường một tháng, đoàn chiếu phim lưu động mới về chiếu. Mỗi lần về, cái xe ngựa chở đồ được bọn em đón tiếp từ đầu làng, chạy theo hô inh ỏi. Xã vui như tết. Mọi người đều cố gắng hoàn tất công việc sớm để tối đi xem. Các anh chị thanh niên có cơ hội mặc quần áo đẹp, có cơ hội túm năm tụm ba nói cười, thả thính nhau.

Tối em thường ăn sớm, vào bãi ngồi trước, do em bé nên không bị các chú soát vé đuổi ra ngoài. Em còn nhớ, có bộ phim “mưa rơi trên thành phố”, cứ chiếu ở xã em là mưa, đang xem, bị mưa, chạy te tua.
Hồi đó, giởi thiệu phim tâm lý là chán rồi, cứ phải cực kỳ chiến đấu của Liên Xô…
Mà em nhớ không nhầm, bộ phim Bao giờ cho đến tháng 10, chiếu đến gần 10 lần, không hiểu sao chiếu nhiều thế. Ơ, thế mà xem lại, vẫn thấy hay các cụ à :D

Mời các cụ cùng thời chia sẻ..

HacTien

Xe đạp
Hồi cháu còn nhỏ, mỗi lần loa phát thanh thông báo có đoàn chiếu bóng hay đoàn cải lương, đoàn chèo về diễn là khấp khởi mừng vì mẹ sẽ dẫn đi xem. Sợ nhất là đang xem ngoài bãi thì trời mưa, hoặc đang tập trung thì nghe đánh ĐỘP một phát - quả trứng thối ném vào ngay chỗ đông người nhất.

xukthal.

Xe lăn
Khát-cha-rát trong phim "Chiếc mũ trắng"
"Những người báo thù không bao giờ bị bắt "

Leopard 2A7

Xe hơi
Em được xem chiếu bóng đúng 1 lần, đợt đó nghỉ hè về quê, tối có chiếu bóng nên theo các anh chị nhà bác đi xem, khoảng năm 80-81 gì đó.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Em toàn bơi qua sông để trốn vé

Cattoc

Xe máy
Hồi bé em hay theo chân các anh chị xem món này. Phải nói là vui ạ

thanhphong1998

Xe điện
Chiếu bóng thường là miễn phí,phục vụ công tác tuyên truyền văn hoá cho nhân dân. Chỉ cần đi sớm để chiếm được chỗ tốt thôi.

TKK

Xe tăng
Hồi đó thỉnh thoảng đi muộn em phải ngồi ngược, thấy trong phim toàn dùng tay trái. Họ bắn súng tay trái, vuốt má cũng tay trái... nể kinh.

km18 yenson

Xe buýt
Ngày đó em nhớ vào khoảng năm 87,88 mỗi lần đội chiếu bóng về đều có loa thông báo,lúc đó bọn em còn nhỏ háo hức lắm,chính xác hơn ko chỉ có đám trẻ con mà cả người lớn nữa,vì phương tiện truyền hình ko có nên ai cũng mong có đội chiếu bóng về dc để dc xem phim,các anh chị thanh niên thì có cơ hội đưa nhau đi xem tán tỉnh nhau,ai ai cũng đi từ rất sớm trên tay cầm theo ghế gỗ con để ngồi,đa số chiếu phim liên xo và việt nam.những buổi chiếu bóng thanh niên hay oánh nhau,đến năm 92 tv bắt đầu phổ biếm hơn đồng nghĩa các đội chiếu bóng cũng ko về nữa sau thì cắt hẳn.thời gian nhanh thật,mới đó cũng hơn 30 năm rồi đấy cc

hailuatn

Xe container
Bãi trên em có khán đài giống như sân vận động. Dưới gầm nhà để máy chiếu, thiết bị bọn em gọi là "khu gia đình". Các đôi yêu nhau hay đưa nhau chui vào đó "tự đóng phim" :).
Ps: anh kduc có hay trốn vé không? :-o

ah99x6

Xe điện
E nhớ ngày xưa về quê được bà cô dẫn ra sân chùa xem chiếu bóng phim Alibaba và 40 tên cướp. Vui lém!

meotamthe

Xe cút kít
Em đi 1 lần muỗi và kiễng mỏi chân nên em thôi, kệ người khác đi xem :D

cmyk77

Xe điện

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Nói thực ngày xưa thiếu thốn nhưng vui hơn trẻ con bây giờ nhiều, mùa nào trò chơi đó, tối tối tập trung nhau ngoài cổng đỉnh vui đùa. Giờ trẻ con chỉ Học Học và Học, không học thì lại ôm điện thoại hay ipad.

Feeling29

Xe tải
Nói thực ngày xưa thiếu thốn nhưng vui hơn trẻ con bây giờ nhiều, mùa nào trò chơi đó, tối tối tập trung nhau ngoài cổng đỉnh vui đùa. Giờ trẻ con chỉ Học Học và Học, không học thì lại ôm điện thoại hay ipad.
Đúng cụ nhỉ! Ngày xưa khổ nhưng lúc nào cũng vô tư, hồn nhiên vui vẻ, nhiều trò vui chơi cộng đồng

Eng_HN

Xe tải
Đây là những bộ phim Việt em đã được xem giai đoạn đó. Mời các cụ bổ sung thêm

Biệt động sài gòn, ván bài lật ngửa, làng vũ đại ngày ấy, bao giờ cho đến tháng 10, hòn đất, mối tình đầu, phương án 3 bông hồng, cánh đồng hoang, vua mèo, vĩ tuyến 17 ngày và đêm, mối tình đầu….

nvht

Xe điện
View attachment 6416673

Hiện tại, công nghệ phát triển, việc xem một bộ phim mà mình thích là một việc quá đơn giản. Nghĩ lại lúc nhỏ, để có cơ hội xem được một bộ phim (thích hay không thích), nó khó thế. Giờ kể cho f1, ngày xưa bố mẹ muốn xem một bộ phim khó khăn thế nào, nhưng f1 không muốn nghe, nếu nghe thì cũng không để tâm. Đành lên đây, chia sẻ, hồi niệm lại những kí ức, hy vọng có các cụ cùng thế hệ đồng cảm.
Cuộc sống dạo đó khó khăn, nhưng giờ nghĩ lại, có những kí ức rất ngọt ngào. Nhiều hình ảnh in đậm khó có thể phai nhoà.

Xã em, thường một tháng, đoàn chiếu phim lưu động mới về chiếu. Mỗi lần về, cái xe ngựa chở đồ được bọn em đón tiếp từ đầu làng, chạy theo hô inh ỏi. Xã vui như tết. Mọi người đều cố gắng hoàn tất công việc sớm để tối đi xem. Các anh chị thanh niên có cơ hội mặc quần áo đẹp, có cơ hội túm năm tụm ba nói cười, thả thính nhau.

Tối em thường ăn sớm, vào bãi ngồi trước, do em bé nên không bị các chú soát vé đuổi ra ngoài. Em còn nhớ, có bộ phim “mưa rơi trên thành phố”, cứ chiếu ở xã em là mưa, đang xem, bị mưa, chạy te tua.
Hồi đó, giởi thiệu phim tâm lý là chán rồi, cứ phải cực kỳ chiến đấu của Liên Xô…
Mà em nhớ không nhầm, bộ phim Bao giờ cho đến tháng 10, chiếu đến gần 10 lần, không hiểu sao chiếu nhiều thế. Ơ, thế mà xem lại, vẫn thấy hay các cụ à :D

Mời các cụ cùng thời chia sẻ..
em đi xem phim kiểu này lúc 5 tuổi ở sân bãi xã, do ngủ quên sờ tay vào chỗ hở dây dẫn điện từ máy phát ra máy chiếu bị giật tí thì đi.

h_mdc

Xe điện
Phim đầu tiên em được nghe thấy chiếu ở xã bên là "Chung một dòng sông". Hồi ấy còn bé quá nên không được đi xem.