[Funland] Hỏi về cách giữ cho đất trong chậu cảnh tơi xốp lâu dài và cách ghép bưởi?

Sim Mobi

Xe buýt
Chào các cụ/mợ

Chắc hẳn nhiều cụ/mợ cũng giống nhà em là có trồng ít cây cảnh trong chậu nhưng một số chậu cây sau khi trồng 1-2 năm là bị hiện tượng đất trong chậu rắn chắc lại. Khi bị hiện tượng này thì chậu cây không giữ được nước mấy chỉ hơi nắng cái là héo, cây không thể phát triển được và lụi xong chết dần. Các cụ có kinh nghiệm làm ơn chỉ dùm em làm sao cho đất tơi xốp lại như thủa ban đầu với ạ, có chất hay đất gì bón vào là xong ko ạ?

Ngoài ra em xem trên mạng thì thấy ghép bưởi khá là đơn giản nhưng em lấy bưởi trong vườn ghép vào cây bưởi cảnh mà ghép 30 quả đậu được có 3-4 quả => Khi ghép có cần lưu ý gì hay có dung dịch gì bôi, phun vào chỗ ghép cho nhanh lành không các cụ?

Cảm ơn các cụ/mợ!

phuongmit

Xe cút kít
Hôm trc em vừa phải bỏ toàn bộ ra để khô, kiếm 1 cái rổ để sàng, đất xấu, sỏi bỏ đi, lấy đất tơi xốp sau đó mua 1-2 túi đất bán sẵn, đã trộn trấu, phân bón về trộn vào để tăng chất cho đất.

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ quan trọng là phải có giun và phía trên phải che phủ tốt, ví dụ có một số loại cây nhỏ họ đậu và cây giống cây chua me che phủ bề mặt rất tốt.

meomun346

Xe container
Muốn đất trong chậu tơi xốp, cụ nên bón thêm trấu hun, phân trùn quế, lót đáy chậu bằng xơ dừa chặt miếng, mà cũng tầm 2 năm là nên thay đất cụ ơi, để cây nó còn khỏe mạnh.

Em thấy họ ghép bưởi cảnh khi quả muốn ghép đã hơi to, to như quả chanh hoặc to hơn. Em ghép cành cũng không giỏi lắm, em không bôi thêm hóa chất gì. Hôm rồi em có coi 1 clip trên youtube thì muốn cành ghép tươi lâu, chóng ra rễ, họ lấy 1 cái ống nhỏ đựng nước và nhúng đoạn cành định ghép vào đó. Cách đó 1 đoạn thì cắt vát 1 miếng, ghép vào phần gốc cành (của thân cây chủ)

Sim Mobi

Xe buýt
Hôm trc em vừa phải bỏ toàn bộ ra để khô, kiếm 1 cái rổ để sàng, đất xấu, sỏi bỏ đi, lấy đất tơi xốp sau đó mua 1-2 túi đất bán sẵn, đã trộn trấu, phân bón về trộn vào để tăng chất cho đất.
Em nghĩ quan trọng là phải có giun và phía trên phải che phủ tốt, ví dụ có một số loại cây nhỏ họ đậu và cây giống cây chua me che phủ bề mặt rất tốt.
Muốn đất trong chậu tơi xốp, cụ nên bón thêm trấu hun, phân trùn quế, lót đáy chậu bằng xơ dừa chặt miếng, mà cũng tầm 2 năm là nên thay đất cụ ơi, để cây nó còn khỏe mạnh.
Chậu bé thì thay đất chắc được chứ chậu to thì khá ngại ạ, mấy cây trà chẳng hạn. em có 1 cây sanh trồng vào 100% cát thì tươi tốt quanh năm => đang nghĩ có khi cho thêm kha khá ít cát xây dựng vào chậu cây!
Giun thì ở HN chắc khó rồi. chắc kiếm ít cỏ + chu me trồng vào chắc ổn hơn. Phân trùn quế em vừa mua và cũng đang định test thử xem sao.

Em thấy họ ghép bưởi cảnh khi quả muốn ghép đã hơi to, to như quả chanh hoặc to hơn. Em ghép cành cũng không giỏi lắm, em không bôi thêm hóa chất gì. Hôm rồi em có coi 1 clip trên youtube thì muốn cành ghép tươi lâu, chóng ra rễ, họ lấy 1 cái ống nhỏ đựng nước và nhúng đoạn cành định ghép vào đó. Cách đó 1 đoạn thì cắt vát 1 miếng, ghép vào phần gốc cành (của thân cây chủ)
Vụ ghép bưởi thì thấy họ nhúng vào nước mà em ko rõ là nước gì, chắc em thiếu bước nhúng nước này chăng. Còn quả thì em ghép tầm quả chanh đến quả cam thôi!

meomun346

Xe container
Vụ ghép bưởi thì thấy họ nhúng vào nước mà em ko rõ là nước gì, chắc em thiếu bước nhúng nước này chăng. Còn quả thì em ghép tầm quả chanh đến quả cam thôi!
Nhúng 1 đầu cành ghép vào ống nước, giữ cho đoạn cành ghép tươi lâu, nhanh nẩy mầm hơn. Cậu kia đăng clip, nói rằng đó là nước lã! Từ bữa đến nay, em cũng chưa làm thử!