[Funland] Hỏi về rượu vang bịch loại 3, 3,5l ?

muoibaconcho

Xe điện
vâng, em có thói quen dùng 1 lon Ken trong bữa tối, giờ định đổi qua món này cho nó nhẹ bụng hơn mà cũng chưa có kinh nghiệm gì, kiểu cũng chưa biết mình thích vị gì ấy :D
Thế thì cụ cứ mua vài chai về uống thử đi ạ. Uống nhiều loại mới tự đánh giá gu của mình đc.
cabernet sauvignon, merlot, syrah là những giống nho phổ biến.

IP man

Tháo bánh
Không phải là "có những loại", mà hầu hết nhập về chỉ từ $3 đến $5 nhưng bán toàn 300k trở lên, thêm hộp da, bên trong lót nhung thì còn đắt nữa.
5$ mà bán 300k thì thôi coi như chấp nhận, chứ 3$ mà mình phải trả 700-800k thì thấy cứ ngu ngu, phỏng cụ :(

Charmsalot

Xe tăng
5$ mà bán 300k thì thôi coi như chấp nhận, chứ 3$ mà mình phải trả 700-800k thì thấy cứ ngu ngu, phỏng cụ :(
Vâng cụ.
$5 là loại reserve, để trong thùng gỗ 12 tháng đấy ạ. Mới thấy rượu ở bển rẻ thật.

IP man

Tháo bánh
Vâng cụ.
$5 là loại reserve, để trong thùng gỗ 12 tháng đấy ạ. Mới thấy rượu ở bển rẻ thật.
Vầng, em đi loanh quanh cũng thấy beer và rượu vang rẻ. Chỉ khổ cho dân VN toàn bị nó thịt :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi rượu vang bịch loại 3, 3,5l mua loại nào uống ổn ạ? Em nghe nói hình như loại vang này ko chuẩn như vang chai vì nước ngoài họ ko uống loại này? Nhân tiện hỏi các cụ vang Đà Lạt uống có đc ko ? Nếu hành ngoài ko ổn thì dùng hàng nội vừa yên tâm lại kích cầu trong nc
Vang Đà Lạt em chịu, không thể uống nổi, mặc dù cũng định ủng hộ hàng nội địa.

minh0075

Xe điện
Vang bịch ở " bển" là ngon đấy, nhưng ở mình ko ngon mấy vì các doanh nhân ngại đánh loại này.
Nhưng tìm vẫn có, mình mua 700k bịch 3 lit uông ngon hơn hầu hết các chai 750ml giá 500k.
Khuyeen cụ vang bịch nên xài vang Pháp thôi., bỏ qua Chile

Laman1214

Xe buýt
Em lên Đà Lạt vào hẳn công ty mua 1 chai Chateau mà giá tận 700k, nhưng chất lượng thì không thể bằng một số chai 300K vang Pháp e đã từng uống được. Ladofoods mà bán giá như vậy thì khó cạnh tranh ngay tại sân nhà mình luôn rồi.

Sư phụ

Xe tải
Món vang này em ít khi dùng. Đợt này đang tính làm vài chai về nhâm nhi.
Ngó mấy loại giá 500-700k trên off mà chưa biết mới uống nên dùng loại nào.
Bia thì e hay uống tiger bạc cave
Tiger bạc cho thêm tí muối với lát chanh vào uống cũng được

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ cho em hỏi rượu vang bịch loại 3, 3,5l mua loại nào uống ổn ạ? Em nghe nói hình như loại vang này ko chuẩn như vang chai vì nước ngoài họ ko uống loại này? Nhân tiện hỏi các cụ vang Đà Lạt uống có đc ko ? Nếu hành ngoài ko ổn thì dùng hàng nội vừa yên tâm lại kích cầu trong nc
Vang chai uống chất lượng hơn hẳn vang bịch. Vang Đà lạt uống cũng tùy khẩu vị từng người. Mình thì không thích lắm nhưng phụ huynh của mình lại rất thích loại này.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Định vào vang cụ chủ chén xem mùi rượu vang nó như nào luôn ạ

smart_sharp

Xe tăng
Vang bịch thì không thể ngon bằng vang chai nói chung được cụ. Nhưng em nghĩ ít có vang rởm vì giá rượu vang rẻ, không bõ công làm rởm (trừ những chai nghìn đô). Vang ở VN thì gần như không có vùng trồng nho ngon nên khó có vang ngon trong nước được. Vang có hàng nghìn loại lại còn theo năm (mùa nho) nên khó có thể kết luận ngon hay không ngon nếu chỉ hỏi qua đây được.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Ỏ HN thì mua lẻ Vang Đà Lạt ở đâu các cụ ơi?

cabin

Xe buýt
E trước sống ở Úc ae toàn làm bịch 5l về uống khi liên hoan, giá tầm $10-15AU, tính ra $2-3/1l, uống thay vodka cũng thấy ngon bổ rẻ

hahuanvn

Xe buýt
3
vâng, em có thói quen dùng 1 lon Ken trong bữa tối, giờ định đổi qua món này cho nó nhẹ bụng hơn mà cũng chưa có kinh nghiệm gì, kiểu cũng chưa biết mình thích vị gì ấy :D
Em cũng thế, tối nào em cũng làm lon 333 đều như vât chanh trong 2 năm liền. Nó thành thói quen khó bỏ. Nhưng nhược điểm là cứ phải đi tè nhiều vào 4-5h sáng( bữa tối của em vào 22-23h). Cứ mãi thế này thì không ổn chút nào. Em lại ghét rượu vì uống cay bỏ mẹ, nhức đầu. Rồi chuyển sang vang, vang nào cũng được, em cứ cho thêm tí đường vào, thêm tí đá. Thế là uống ngọt ngọt, lại phê phê nhẹ, êm êm không đau đầu. Hướng dẫn sử dụng là dùng trong 24h khi mở nắp. Em kệ mẹ, uống mấy ngày liền :)) . Cứ cho tủ lạnh. Trên dưới 100k/ chai Đà Lạt thôi.

The Pro Wine

Xe máy
Ngon là tuỳ vào khẩu vị:
- bát phở ngon với người này chưa chắc đã ngon với người khác
- và bát phở ngon chưa chắc đã chất lượng vì có thể là do quá nhiều mì chính mà không phải là nước hầm xươg.

Vang bịch thì được ưu thế là giá sẽ rẻ hơn và có thể đảm bảo phần lớn là nhập nguyên từ nước ngoài về; nhưng phần lớn vang bịch thường là dùng để uống thay thế các loại thức uống có cồn khác mà không phải là để thưởng thức vì nó là dòng thấp nhất trong thế giới vang (đúng chuẩn vang của thế giới, vang Đà Lạt không được xem là vang theo chuẩn này) và không có nhiều tầng hương (50% giá trị chai vang nằm ở hương chứ k phải là vị trong miệng).

Nếu mới uống thì có thể chọn vang Ý (thiên về mùi trái cây, không chua nên phù hợp với người Việt) hoặc vang Chile mùi hương khá nồng và không nên chọn loại quá rẻ. tầm giá trên 300K là tạm chấp nhận được. tốt nhất là khoảng 500K. tiền nào của đó!

riêng với vang chai khi các bác mua thì nên hỏi:
"đóng chai trong nước hay nhập khẩu nguyên chai?" --> chọn mua NK nguyên chai, đảm bảo phần nào về chất lượng
"cấp độ chất lượng của chai - hay phân hạng của chai" --> uống cấp độ IGP trở lên, tốt nhất là AOC, AOP/DO/DOC/DOCG/AVA... vẫn có nhiều chai ở cấp độ cao này giá 500K-1tr

sliverk51

Xe máy
Có cụ nào biết vang có hạn sủ dụng với bảo quản như nào không ạ? E đang có chai vang để từ bao giờ không thấy ghi hsd hoặc chưa nhìn ra@@ Có người bảo phải để nghiêng chai để rượu ngấm vào nút chai 1 chút không thì một thời gian bị hỏng.

namson229

Xe điện
Có cụ nào biết vang có hạn sủ dụng với bảo quản như nào không ạ? E đang có chai vang để từ bao giờ không thấy ghi hsd hoặc chưa nhìn ra@@ Có người bảo phải để nghiêng chai để rượu ngấm vào nút chai 1 chút không thì một thời gian bị hỏng.
mở ra uống thử thôi, ko chua là vẫn dc, vang bịch ko hết e cho vào chai nhựa để tủ lạnh uống dần - để ngoài nhanh chua lắm, bữa uống 150-200ml; bịch 3 lít cũng nhanh hết

The Pro Wine

Xe máy
phải nhìn thông tin của chai vang mới biết được.
- hơn 80% vang trên thế giới được sản xuất ra với mục đích uống liền trong vòng 1-3 năm
- 20% được sx có thể trữ 3-10 năm.
- chỉ khoảng 1% là có thể để lâu từ 10 đến vài chục năm với đk bảo quản tốt (12-15 độ C; yên tĩnh, tránh ánh sáng) những chai này chất lượng cao nên để lâu sẽ phát triển thêm các tầng hương của rượu vang, và vị chát của vang sẽ trở nên mêm mượt, tròn trịa trong miệng hơn, và dư vị của rượu sẽ kéo dài trong miệng rất lâu.

mình nghĩ chai của bạn uống vẫn được như một thức uống có cồn. nhưng độ chát,chua (acidity) sẽ không còn.

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào cần tủ rượu vang tự chế bằng sò nóng lạnh thì đặt hàng cháu, trông xấu xấu bẩn bẩn nhưng ngon bổ rẻ.