Hỏi về thủ tục đăng kiểm sau khi sang tên đổi chủ

sonnq74

Xe tăng
Vừa rồi em có nhờ cụ Kieninova làm thủ tục để xe em về với chính chủ. Mọi công đoạn xong xuôi, em bận quá nên có hỏi cụ Kieninova thì được trả lời cần phải đăng kiểm lại (hạn đăng kiểm của em còn đến tháng 2/2014). Hôm nay đi đăng kiểm ở Nguyễn Tuân mất toi gần 2 tiếng đồng hồ, kết quả dán hạn đăng kiểm là tháng 1/2014. Có 2 vấn đề em nhờ các cụ tư vấn giúp:
1. Có quy định nào bắt buộc sang tên đổi chủ phải đăng kiểm lại khi hạn đăng kiểm đang còn hay không? (em xem văn bản thì không có trường hợp này, nghĩa là không phải làm nhưng vì quá tin chuyên gia).
2. Xe em sản xuất năm 2005, đăng ký lần đầu năm 2008 vậy thời hạn đăng kiểm sẽ như thế nào? em có thắc mắc lúc nhìn hạn 6 tháng thì được trả loiừ xe đời 2005 nên từ giừo trở đi hạn 6 tháng? vấn đề em hỏi là tính năm SX hay tính năm đăng ký lần đầu để xác định thời hạn đăng kiểm?
Kính các cụ trước ạ

Nguyen Duc Tho

Xe tải
1. Có thể sang tên nhưng vẫn tiếp tục dùng đăng kiểm cũ tới khi hết hạn. Nhưng cũng chưa có văn bản chính thức nào nói về cái này mà chỉ thấy loáng thoáng trên báo chí thôi. Thôi thì hên xui cụ à. Riêng e vẫn quyết dùng đăng kiểm cũ tới khi hết hạn.
2. Về hạn 7 năm nó tính thế này: xe sx năm nào thì cộng thêm 7 năm vào và cứ đăng kiểm trong năm đó thì sẽ dc 18 tháng (ko cần biết đăng ký lần đầu khi nào)
Ví dụ xe cụ sx 2005 (cái này ghi trong đăng kiểm), vậy là cụ cứ đăng kiểm trong năm 2012 thì vẫn là 18t, sang 2013 là xuống 6 tháng. Những xe sx 2006 thì trong năm nay tới 31/12/2013 đăng kiểm vẫn là 18t, sang 2014 xuống 6 tháng. Vậy nên giả sử bây giờ cụ có xe mới tinh mà sx năm 2005 thì dù có là đăng kiểm lần đầu vẫn chỉ có 6t thôi. Cái này e hỏi bên đăng kiểm.

Chỉnh sửa cuối:

sonnq74

Xe tăng
1. Có thể sang tên nhưng vẫn tiếp tục dùng đăng kiểm cũ tới khi hết hạn. Nhưng cũng chưa có văn bản chính thức nào nói về cái này mà chỉ thấy loáng thoáng trên báo chí thôi. Thôi thì hên xui cụ à. Riêng e vẫn quyết dùng đăng kiểm cũ tới khi hết hạn.
2. Về hạn 7 năm nó tính thế này: xe sx năm nào thì cộng thêm 7 năm vào và cứ đăng kiểm trong năm đó thì sẽ dc 18 tháng (ko cần biết đăng ký lần đầu khi nào)
Ví dụ xe cụ sx 2005 (cái này ghi trong đăng kiểm), vậy là cụ cứ đăng kiểm trong năm 2012 thì vẫn là 18t, sang 2013 là xuống 6 tháng. Những xe sx 2006 thì trong năm nay tới 31/12/2013 đăng kiểm vẫn là 18t, sang 2014 xuống 6 tháng. Vậy nên giả sử bây giờ cụ có xe mới tinh mà sx năm 2005 thì dù có là đăng kiểm lần đầu vẫn chỉ có 6t thôi. Cái này e hỏi bên đăng kiểm.
Cảm ơn Cụ, em lại cứ tưởng phải tính từ lần đăng kiểm đầu tiên, vậy là từ giờ 6 tháng 1 lần em lại phải đi thăm các anh đăng kiểm

HaJolie

Xe buýt
1. Về đăng kiểm sau khi sang tên:
Trước ngày 01/04/2013 áp dụng theo quy định tại Thông tư 22/2009-TT-BGTVT thì bắt buộc phải đăng kiểm lại và thay đổi thông tin KHI SANG TÊN ĐỔI CHỦ.
Cụ thể: Khoản 5, Điều 15 quy định: "5. Khi chuyển vùng, sang tên chuyển chủ hoặc cải tạo xe cơ giới, chủ xe hoặc lái xe phải đưa phương tiện đến đơn vị đăng kiểm quản lý Sổ kiểm định cùng các giấy tờ liên quan theo quy định để làm thủ tục kiểm định xác nhận nội dung thay đổi."

Từ 01/04/2013, sau khi Thông tư 56/2012/TT-BGTVT có hiệu lực thì không bắt buộc phải đăng kiểm lại sau khi SANG TÊN ĐỔI CHỦ nữa. Đồng thời theo đó bỏ SỔ ĐĂNG KIỂM mà dùng GIẤY CHỨNG NHẬN trên đó không ghi tên chủ sở hữu xe.

Tuy nhiên, việc không cần đăng kiểm lại khi sang tên chỉ thực hiện khi: KHÔNG THAY ĐỔI BIỂN SỐ. Nếu khi sang tên có thay đổi biển số (từ 4 số sang 5 số) thì vẫn phải đến đăng kiểm để thay đổi lại.

2. Về thời gian kiểm định: Cụ Nguyen Duc Tho đã nêu

hdq

Xe buýt
Trước ngày 01/04/2013 áp dụng theo quy định tại Thông tư 22/2009-TT-BGTVT thì bắt buộc phải đăng kiểm lại và thay đổi thông tin KHI SANG TÊN ĐỔI CHỦ.
Cụ thể: Khoản 5, Điều 15 quy định: "5. Khi chuyển vùng, sang tên chuyển chủ hoặc cải tạo xe cơ giới, chủ xe hoặc lái xe phải đưa phương tiện đến đơn vị đăng kiểm quản lý Sổ kiểm định cùng các giấy tờ liên quan theo quy định để làm thủ tục kiểm định xác nhận nội dung thay đổi."

Từ 01/04/2013, sau khi Thông tư 56/2012/TT-BGTVT có hiệu lực thì không bắt buộc phải đăng kiểm lại sau khi SANG TÊN ĐỔI CHỦ nữa. Đồng thời theo đó bỏ SỔ ĐĂNG KIỂM mà dùng GIẤY CHỨNG NHẬN trên đó không ghi tên chủ sở hữu xe.

Tuy nhiên, việc không cần đăng kiểm lại khi sang tên chỉ thực hiện khi: KHÔNG THAY ĐỔI BIỂN SỐ. Nếu khi sang tên có thay đổi biển số (từ 4 số sang 5 số) thì vẫn phải đến đăng kiểm để thay đổi lại.

Cụ có thể cho em hỏi cái chỗ đỏ ở trên quy định ở văn bản nào không ạ?

khanhwin100

Xe buýt

Em cũng đang ở trường hợp này chờ các cụ tư vấn thêm ạ.

akintaro

Xe tải
Em cũng có thắc mắc, chả hạn đang trong thời gian sang tên đổi chủ, chưa ra được đăng ký tên em, mà hết hạn đăng kiểm thì em phải làm sao đây?
Thanks các cụ mợ trả lời

sonnq74

Xe tăng
Nhưng quy định này vô lý nhỉ, chiếu theo quy định thì xe cứ phải sản xuất ra là phải chạy ngay? đáng nhẽ phải căn cứ từ ngày đăng ký lần đầu để tính niên hạn đăng kiểm chứ nhỉ? hơn nữa, xe cá nhân với xe taxi mà cũng như nhau thì vô lý, như xe em giờ chưa được 7 vạn thì 6 tháng phải đăng kiểm 1 lần chỉ vì em nó sinh ra vào năm 2005 (cho dù 2008 em nó mới lăn bánh), xe taxi một năm chạy 15 vạn thì 5 năm đầu chỉ đăng kiểm 2 lần, phi lý quá

akintaro

Xe tải
Nhưng quy định này vô lý nhỉ, chiếu theo quy định thì xe cứ phải sản xuất ra là phải chạy ngay? đáng nhẽ phải căn cứ từ ngày đăng ký lần đầu để tính niên hạn đăng kiểm chứ nhỉ? hơn nữa, xe cá nhân với xe taxi mà cũng như nhau thì vô lý, như xe em giờ chưa được 7 vạn thì 6 tháng phải đăng kiểm 1 lần chỉ vì em nó sinh ra vào năm 2005 (cho dù 2008 em nó mới lăn bánh), xe taxi một năm chạy 15 vạn thì 5 năm đầu chỉ đăng kiểm 2 lần, phi lý quá
Chuyện thường ngày ở huyện mà cụ ơi, nhiều cái còn phi lý hơn cơ

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Lúc trc e cũng thắc mắc cái này giống cụ và tranh luận với các cụ trên này. E cũng cho là phải tính theo đăng ký or đăng kiểm lần đầu mới là hợp lý. Sau chẳng ai nói cụ thể cách tính hạn 7 năm thế nào nên e vào thẳng đăng kiểm hỏi thì mới biết là nó tính như trên. Mua xe tồn kho là hơi bị thiệt thòi đấy :D

Em cũng có thắc mắc, chả hạn đang trong thời gian sang tên đổi chủ, chưa ra được đăng ký tên em, mà hết hạn đăng kiểm thì em phải làm sao đây?
Thanks các cụ mợ trả lời
Chẳng có cách nào đâu, nhanh nhất thì cũng phải bấm biển xong cầm cái giấy hẹn mới đăng kiểm dc. CA hỏi thăm thì vẫn nộp như thường :)). Hạn chế sử dụng xe or đừng để bị tóm thôi

HaJolie

Xe buýt
Em cũng đang ở trường hợp này chờ các cụ tư vấn thêm ạ.
Câu hỏi của 2 cụ em cũng chưa tìm ra nó nằm trong văn bản nào cả. Mà thực tế là đã có nhiều trường hợp xxx vẫn phạt với lý do: "Tem đăng kiểm được cấp cho xe có biển số khác"

Từ thực tế đó mới có chuyện như này: Chi tiết cụ xem ở đây
Bộ trưởng Bộ GTVT Đinh La Thăng cho biết sẽ đề nghị Bộ Công an không phạt xe mới sang tên đổi chủ mà giấy chứng nhận đăng kiểm mang tên chủ xe cũ vẫn còn hiệu lực.
Việc quy định đăng kiểm là của Bộ GTVT nhưng việc phạt lại chủ yếu là của Bộ CA thế nên nó mới lòng vòng và xxx thì rất "khó tha" những miếng mồi như thế trừ khi có quy định cụ thể, rõ ràng.

sonnq74

Xe tăng
Có cái xe ở VN đi rõ khổ

akintaro

Xe tải
Thế thì để cho lành, em cứ làm đăng kiểm bình thường trước khi sang tên đổi chủ, sau đó khi nào sang tên lại làm lại đăng kiểm lần nữa, mất thêm buổi đi lại và mất thêm 260k, chứ đợi sang tên xong ròi mới đăng kiểm thì chít, mà các cụ cho em hỏi là nếu sang tên giờ thì mất bao lâu có biển ah? Bởi chỉ cần có biển và giấy hẹn chắc là đăng kiểm lại được phỏng ah?

hdq

Xe buýt
Câu hỏi của 2 cụ em cũng chưa tìm ra nó nằm trong văn bản nào cả. Mà thực tế là đã có nhiều trường hợp xxx vẫn phạt với lý do: "Tem đăng kiểm được cấp cho xe có biển số khác"

Từ thực tế đó mới có chuyện như này: Chi tiết cụ xem ở đây

Việc quy định đăng kiểm là của Bộ GTVT nhưng việc phạt lại chủ yếu là của Bộ CA thế nên nó mới lòng vòng và xxx thì rất "khó tha" những miếng mồi như thế trừ khi có quy định cụ thể, rõ ràng.
Cái quan trọng là người dân được làm những gì pháp luật không cấm, ở đây không có quy định tức là không cấm việc xe sang tên, đổi biển vẫn sử dụng đăng kiểm cũ. Nếu xxx phạt thì em đề nghị cho ghi ý kiến vào biên bản xem xxx có phạt không?

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Các cụ sang tên đổi biển cứ yên tâm dùng đăng kiểm và phí đường cũ nhé, ko bị phạt đâu. Bên đăng kiểm thông báo cái này rồi :))

CMT

Xe tải
Các cụ sang tên đổi biển cứ yên tâm dùng đăng kiểm và phí đường cũ nhé, ko bị phạt đâu. Bên đăng kiểm thông báo cái này rồi :))
Thật không vậy cụ? Em thấy nói không phạt mà cười to thế lại đâm sợ hơn :D Mà Đăng kiểm nào thông báo cái nội dung này đấy cụ ơi?

Nguyen Duc Tho

Xe tải

quytoan

Xe hơi
Giờ đăng kiểm ko phải rút hồ sơ nũa. Cụ cứ để mà di. Chả ai dám hỏi

sultan

Xe tải
Sáng nay em vừa đi đăng kiểm và hỏi họ về vấn đề này và đc trả lời là kể cả có đổi biển thì vẫn cứ chạy tẹt cho đến hết hạn đăng kiểm, họ bảo khớp số khung số máy là đc. Còn căn cứ pháp lý thì em chưa đc biết quy định ở đâu

td2000

Xe tăng
Sáng nay em vừa đi đăng kiểm và hỏi họ về vấn đề này và đc trả lời là kể cả có đổi biển thì vẫn cứ chạy tẹt cho đến hết hạn đăng kiểm, họ bảo khớp số khung số máy là đc. Còn căn cứ pháp lý thì em chưa đc biết quy định ở đâu
Cụ cho em hỏi giờ đi đăng kiểm lại thì phải chuẩn bị những giấy tờ gì? Khốn khổ là xe em đăng kiểm lần đầu ở 2904S, giờ nó chuyển sang tận bên Mê Linh.